Review : การ WAX คิ้ว และจัดแต่งทรงคิ้ว ที่ Benefit By nning

11 7

สวัสดีค่าสาวๆ              สำหรับกระทู้นี้ หนิงจะมาแชร์ประสบการณ์การแว็กซ์คิ้วครั้งแรก ให้เพื่อนๆได้อ่านกันนะคะ เชื่อว่าสาวๆหลายคนก็คงเป็นเหมือนหนิงที่ไม่เคยคิดเข้าร้านทำคิ้ว เพราะโดยส่วนตัวคิดมาตลอดว่า เราสามารถทำเองได้ และดูไม่มีผลสำคัญอะไรต่อการ แต่งหน้าในชีวิตประจำวันๆ ของเราสักเท่าไร แค่ถอนๆออก หรือ โกนคิ้ว ให้เป็นทรงก็โอเคแล้ว  

แต่ครั้งนี้ หนิงเองได้ มีโอกาศไปซื้อผลิตภัณฑ์ที่เขียนคิ้ว ของ Benefit  มาใช้ แล้วแอบเห็นว่าทาง เคาน์เตอร์ของแบร์น  มีบริการแว็กซ์และจัดแต่งรูปทรงคิ้ว  ในราคาแสนเก๋ เพียงแค่ 600 บาทเท่านั้นคะท่านผู้ชม

ดังนั้น หนิง เลยไม่รอช้าก็ลองดูสักหน่อย และถือโอกาศแบ่งปันประสบการณ์ลงกระทู้นี้ เพื่อให้กับเพื่อนที่ยังไม่เคยลองแว็กคิ้ว หรือผู้ที่สนใจหาสถานที่ WAX คิ้วอยู่ ได้อ่านกันคะ ว่าแล้วเรามาเริ่มกันเลย 

สถานที่ ที่หนิงเลือกใช้บริการในครั้งนี้คือเคาร์เตอร์ Benefit สาขา Central Plaza Lardprao ค่ะ ทางร้านจะมีพื้นที่ ที่ให้บริการลุกค้าตรงหน้าเคาน์เตอร์เลย อาจจะให้ฟิลคนเดินผ่านไปมาตลอดระยะเวลาการทำอยู่ 5555

แต่ หนิง Don't Care คะ สำหรับบบรรยากาศ ภายในเคาน์เตอร์ พีjๆ พนักงาน น่ารักมากก ตอนรับลูกค้าเป็นอย่างดี เลยทีเดียว

เอาละคะเราก็ เกริ่นกันยาวพอสมควร หนิง ขอเริ่มเลยละกันเนอะ . . .

เมื่อเข้ามา ทางเคาน์เตอร์จะมี เก้าอี้ไว้สำหรับ ลูกค้าเพื่อ Make up, ทดลอง เครื่องสำอาง และ ทำคิ้วของเรากันนั้นเอง

เริ่มแรก พี่ BA จะบริการดีมาก คือจะมีผ้ากันเปื้อนกันพวกเครื่องสำอางเลอะ ให้กับทางลูกค้า และพูดคุยแนะนำผลิตภัณฑ์ต่างๆ ภายในเคาน์เตอร์อย่างเป็นกันเองเลยทีเดียวคะ

ต่อจากนี้หนิงจะขอแนะนำขั้นตอนการทำให้กับเพื่อนๆ ได้อ่านกันอย่างเป็น Step นะคะ ไปกันเลยยย!

ขั้นตอน 1 BA จะให้คำแนะนำให้การแว็ค และจัดแต่งทรงคิ้ว กับเรา โดย มีแบบคิ้วให้กับทางลูกค้าเป็นคนเลือก   ในส่วนของหนิงได้เลือก แบบ Natural หรือ ทรงธรรมราชาติ ตามโครงเดิมของหนิงเอง และเหมาะกับใบหน้าเราที่สุด เมื่อเลือกเสร็จ BA จึงเริ่ม ทำความสะอาดคิ้ว และร่างเส้นลงบนคิ้วของเราคะ

ขั้นตอนที่ 2 ทาง Benefit จะมีน้ำยา WAX สีขาวขุ่นๆ ไว้สำหรับการแว๊คในครั้งนี้ บอกก่อนเลยว่าน้ำยา เมื่อทาลงไปแล้ว จะให้ฟิลหนืดๆ อุ่นๆ หน่อย ต่อมาพี่ BA จะทำการป้ายขนคิ้วตามที่ร่างไว้ แล้วใช้แผ่นผ้าขาวบางๆ ดึงขนคิ้วออกคะ ว่าแล้วก็ จิกเก้าอี้ นับ 1 2 3 ในใจ ฟึบ เห้ยยยยย แกร มันไม่เจ็บอย่างที่คิดค่า ออกจะรู้สึกมันด้วยซ้ำนะ

คือเพลินมากกก ตอนแรกก็แอบกลัว เพราะด้วยความที่ เราไม่เคยลองทำมาก่อน แต่โดยรวมแล้วถือว่าดีเลยคะ พี่เค้าทำรวดเร็วมากไม่รู้สึกเจ็บเลย เอาจริงเร็วจนให้ความรู้สึกเจ็บไม่ทัน แต่ชอบค่ะ และจะมาทำอีกพูดเลอออออ *

ขั้นตอนที่ 3 เมื่อทำการแว๊กขนเสร็จ  ทาง BA จะเก็บรายละเอียดโดยถอนขนที่คุด หรือเส้นขนที่ตกหลนอยู่ออกอีกครั้งนึง บอกเลยว่า การดึงขนคิ้วด้วยแหนบ เป็นสิ่งที่ไม่ชอบ เลยยย เจ็บบ แต่ด้วยความชำนาญ ของทาง BA ต่อการดึงขนครั้งนี้นั้น ไม่เจ็บเลยย ดึงไว เคลมไว สุด แต่หลังจากดึงเสร็จสักพัก น้ำตาก็แอบไหลเบาๆ 555

ต่อมาคะเป็นการใช้กรรไกรตัดแต่งคิ้วเพื่อความสวยงาม เสร็จแล้ว จะสังเกตุเห็นว่าหลังการทำหน้าเราจะดูเกลี้ยงเกลา และใสขึ้น ว้าววววววววววววว 

ขั้นตอนที่ 4  BA ได้ทำการปัดขนคิ้วเพื่อให้เข้ารูป 

จากนั้นก็ตกแต่งคิ้วด้วยดินสอ Precisely, my brow eyebrow pencil  ตามด้วย Eye Shadow ชนิดฝุ่น Brow zings eyebrow shaping kit ตัวนี้หนิงแอบชอบเป็นพิเศษน๊า  เนื่องจากขนคิ้วของหนิงเองค่อยข้างจะเข้มและเส้นขนที่หนา เมื่อลงตัวฝุ่นไปจะไม่ค่อยติดเท่าไร   แต่ของแบร์น Benefit นี้สีชัดมากกกก ลงปุดทับสีขนคิ้วอย่างชัดเจน ถือว่าโอเคเลย ชอบและเป็นผลิตภัณฑ์ ที่ซื้อ กลับไปใช้ด้วย อิอิ

ต่อมา เป็น การปัดมาร์ชคาร่าคิ้ว สำหรับมาร์ชคาร่าต้องบอกเลยว่าดีงามมากเช่นกัน พอปัดแล้วตัวเนื้อเจล

จะให้ความรู้สึดสีคิ้วเราดูซอฟขึ้นมูสขึ้น แต่ขอบอก TRICK นิดนึงนะคะว่าการเลือกสีมาร์ชค่ารานั้นต้องอ่อนกว่า สีผม 1 เฉดสี จึงจะทำให้ทาแล้วออกมาดูสวยงาม  และยังทำให้ใบหน้าเราสว่างขึ้น

ถึงขั้นตอนสุดท้ายของงานคะ พี่ BA จะใช้ ตัว highlight  เก็บขอบคิ้วเพื่อให้คิ้วของเราดูเด่น คมชัดขึ้น ขัั้นตอนนี้เป็นอะไรที่ชอบที่สุด เพราะทำออกมาแล้ว คิ้วของเราจะดูเด่นมากกกก

สำหรับ ไอเทมที่ใช้ครั้งนี้

1. Precisely, my brow eyebrow pencil

2. Brow zings eyebrow shaping kit

3. Gimme brow volumizing eyebrow gel

4. High Brow Glow Luminous Highlight & Lift Pencil - Benefit Cosmetics

เย้ๆๆ เสร็จแล้วววคิ้วเป๊ะปังมากกก อันนี้เรามีรูป ก่อน(บน)  หลัง(ล่าง)

ภาพอาจจะไม่ชัดเท่าไร ต้องขออภัยด้วยนะคะ

เมื่อทำเสร็จทาง มีความรู้สึกว่า เห้ยย มันดีชอบมาก คิ้วดูมีความเรียงทรงสวย พอแต่งคิ้วเพิ่มก็แน่น เป๊ะเวอร์ขึ้นไปอีก จึงถือได้ว่าการแว๊คคิ้วก็มีความสำคัญต่อใบหน้าจริงๆคะ  อย่างที่เค้ากล่าวว่า "คิ้วคือมงกุฎของใบหน้า"

ทั้งนี้ พี่ BA ก็ค่อยให้คำแนะนำเทคนิคต่างๆในการเขียนคิ้ว ที่เราไม่เคยรู้มาก่อน สอนการเขียนในแบบทรงต่างๆ อย่างเช่น ถ้าเราอย่างจะเป็นไปปาร์ตี้ จะต้องทำคิ้วทรงไหน Every day Look ต้องทรงไหน  แต่งออกงานต่างๆ รวมไปถึงการเลือกสี และผลิตภัณฑ์ที่เหมาะสมกับตัวผู้ใช้งานให้เราฟังอีกด้วย  ถือได้ว่า ได้ทั้งความรู้ และ ความสวย ครบเครื่องเลยทีเดียวคะ

มาถึงช่วงท้ายสำหรับกระทู้นี้...

สำหรับสาวๆที่สนใจแว๊กซ์คิ้ว ตอนนี้ทางเคาน์เตอร์แบร์น จะมี ราคาอยู่ที่ 600 บาท 

หวังว่าสาวๆกระทู้นี้จะให้ความรู้ เพิ่มเติมไว้ประกอบการตัดสินใจเพื่อใช้บริการแว็กซ์คิ้วที่ Benefit ไม่มากก็น้อยนะคะ

สำหรับกระทู้นี้ก็ขอจบไว้เพียงเท่านี้นะค่าฟฟฟฟฟ  บ๊ายยย ...

Thayaluck

Thayaluck

FULL PROFILE