แต่งหน้าเบ๊าเบาในวันขี้เกียจ (เห่อน้องบลัช Mac : Sugar or Syrup)

12 7

สวัสดีค่า เนื่องจากนิกซื้อบลัชออนมาใหม่จาก MAC รุ่น Steve J and Yoni P สี Sugar or Syrupแล้วมีความเห่อมากกก แต่ตั้งแต่ซื้อมาคือก็ไม่ได้ออกจากบ้านซักที เลยหาเรื่องมาลองซะหน่อย ซึ่งบอกไว้ก่อนเลยว่าลุคนี้ให้น้องบลัชเป็นนางเอกค่ะ อย่างอื่นก็คือจะนิ่งๆมาก ไม่มีไรเลย5555 แต่ก็คือ everyday look ของนิกอ่ะแหละ ขอเรียกว่าลุคเบาๆในวันขี้เกียจละกันโนะ

ไปดูกันเลยค่าาาา :D

เริ่มขั้นตอนแรกกันอย่างรวดเร็วเนอะอย่างที่บอกว่ามันคือลุคขี้เกียจ ลุคเบ๊าเบา เพราะฉะนั้นเราก็จะลง foundation เบาๆนิกใช้ Sulwhasoo Brightening Cushion ค่ะ ใช้ทุกวันเลยเวลาไปเรียน(ไม่ลงคอนซีลด้วย เพราะขี้เกียจมากกกก5555)วิธีใช้คือแท็ปมาแรงๆ 1 ครั้ง หลังจากนั้นก็กดๆๆๆให้ทั่วหน้าค่ะแต่นี่คือใกล้หมดแล้วก็อาจจะแท็ปมาเยอะหน่อย :)

ไม่รอช้า ลงแป้งฝุ่นต่อเลยค่ะThree Ultimate Diaphanous Loose Powder เพิ่งมาใช้แป้ง Three ได้ยังไม่ถึง 2 เดือน แต่รักมากกกกลิ่นหอมนมๆ เนื้อแป้งละเอียดมาก แล้วก็ไม่หมองระหว่างวันด้วยค่ะกระปุกก็ไม่สกปรก มีพัฟให้ด้วย

เขียนคิ้วด้วย NYX eyebrow powder และแปรง Mac เบอร์ 266 ค่ะสีนี้มันจะออกอมแดงหน่อยอ่ะ ตอนแรกนี่ซื้อมาผิดสี ไม่ตรงกับสีผม แต่ตอนนี้สีผมลอกหมดแล้วก็รู้สึกว่าเริ่มเป็นสีเดียวกัน ไม่โป๊ะแล้ว คนผมดำ หรือทำสีแบบไม่กัดนิกว่าใช้ได้ ไม่โป๊ะนะ (แต่จริงๆชอบสี Taupe มากกว่า)

ปัดคิ้วด้วย Maybelline Fashion Brow Mascara สี Dark Browนิกจะปัดแบบย้อนขึ้นมา คือหางไปหัวให้มันฟูๆ ละค่อยจัดระเบียบหัวคิ้วให้มันตั้งๆอีกที :)

ตาต่อเลยจ้า บอกแล้วว่าลุคขี้เกียจที่สุด (อย่าด่ากันนะ555)ใช้นิ้วมือเลยค่ะ ละเลงบลัชออนจาก Nars สี Orgasm ชมพู๊ ชมพู ชิมเม๊อออ ชิมเมอร์

นิ้วเหมือนเดิมเลยจ้ะ เอา The Balm mary lou manizer โปะที่หัวตาให้มันสว่างหน่อย

จากนั้นก็ใช้แปรงสะอาดเกลี่ยขอบค่ะ นิกใช้ Zoeva เบอร์ 227

เขียนขอบตาด้วย Etude Styling Eye liner สีน้ำตาลเขียนขอบให้ชิดดดดที่สุด คือเขียนที่โคนขนตาเลย ไม่วิงหางด้วย อยากแค่เน้นให้ตามันชัดเฉยๆใครใคร่เขียนโคนขนตาล่างด้วยก็ได้นะคะ แต่นิกไม่เขียนอ่าา อยากไสยๆ5555

จากนั้นก็ดัดด้วยพี่ Shu uemura เลย อันนี้เป็นที่ดัดขนตาในดวงใจ ไม่ใช้ยี่ห้ออื่นมา 2 ปีละ รู้สึกว่า shape มันเข้ากับตาเราที่สุด

ปัดขนตาด้วย Maybelline Falsies mascaraเป็นอีกหนึ่ง fav ที่สุดของนิกในช่วงนี้เลย ชอบที่สุดในบรรดามาสคาร่าที่ใช้ทั้งหมดในปีนี้แล้วคือไม่ได้ทำให้ขนตายาวและหนาจนเกินไป แต่จับขนตาให้มันชัด ธรรมชาติดี สวยอ่ะ พูดไม่ถูก ^^ไม่ไหลระหว่างวันแต่ล้างง่ายมากกก

(จะบอกว่าถ้านิกแต่งไปเรียนจริงๆคือข้ามพาร์ทตาไปได้เลยจ้า ไม่ยุ่งอะไรกับนางเลย)

จากนั้นก็สร้างสันจมูกค่ะ ด้วย Nars Laguna ไม่เข้มและไม่อ่อนเกินไป สีน้ำตาลเทากำลังดี เหมาะจะเป็นเงาบนในหน้าเรา กับแปรง Sigma E40

สร้างกรอบหน้าด้วย Benefit Hoola ค่า นิกรู้สึกว่าสีมันจะอ่อนๆแล้วออกส้มกว่า Nars อ่ะ ชอบใช้ตัวนี้กับคุชชั่นเพราะรู้สึกว่าอ่อนกำลังดี คือถ้าตัวอื่นมันจะเข้มไป ละถ้าเอาอันนี้ไปใช้กับรองพื้นที่แน่นๆมันก็จะอ่อนไป อันนี้ส่วนตัวนะ หรือคิดไปเองก็ไม่รู้555 กับแปรงคอนทัวร์เดิมๆ Real Techniques contour brush ค่ะ

นิกรู้สึกว่าคุชชั่นมันชุ่มชื้นกำลังดีกับอากาศบ้านเราก็เลยไม่ได้ปัดไฮไลท์นะคะ แต่ถ้าใครอยู่ในห้องแอร์ทั้งวันก็อาจจะสาดไฮไลท์ตรงพี่หมูกหน่อยก็ได้ อาจจะตบท้ายด้วยแป้งอีกครั้ง แต่นิกโอละ เดี๋ยวจะมันเกินปายยย

มาถึงนางเอกของเราแล้ว วู้วววว (ตื่นเต้นอ่ะ คือไปตามมา 4 ห้างจ้าาา กว่าจะได้ ขอหวีดหน่อย555)Mac สี Sugar or Syrup นั่นเอง คือมันน่ารักมากกก แบบใสๆจริงๆคือตอนไปสวอชก็รู้สึกว่าก็เดิมๆนะ สีเดิมๆ เบสิค ที่คุ้นเคยแต่พอซื้อมาแล้วก็รู้สึกว่า ไม่!!! มันไม่เหมือนกันเว่ยแกรรร (จะได้ไม่เสียดายแรงและตัง555)สาระต่อค่ะ คือมันปัดแล้วใสจริง หวานมาก หน้าเด็กหน้าซอฟละสีก็ติดดีนะคะ นี่แท็ปมาแค่ครั้งเดียว กดๆๆตรงหน้าแก้ม ปัดวนๆแล้วค่อยเกลี่ยขึ้นไป น่ารัก <3

ตาหวานแก้มหวานซะขนาดนี้แล้วต้องมาให้สุด!!!Tom Ford สี Naked Coral ค่ะลิปอะไรก็ไม่รู้ ว้านนนนหวาน เป็นสีทีนิกไม่ชอบเอาซะเลยอ่ะเพราะมันหวานเกินตัวนิกมาก สีก็จะออกชมพูคอรัล มีชิมเมอร์ค่อนข้างเยอะ ตอนซื้อมารู้สึกว่าทาแล้วปกตินะ แต่ไม่รู้ทำไมหลังๆรู้สึกทาสีนี้แล้วหน้าหมอง (อาจจะดำขึ้น) ไม่ชอบง่า แต่คิดว่าสายหวานน่าจะเลิฟ

เสร็จแล้วค่าาาา!! กับลุคหวานๆ(เกินตัว) เบาๆ และเอาใจสายขี้เกียจบอกไว้ก่อนเลยว่าพี่แม็คไม่ทำให้ผิดหวังจริง ปัดแล้วฟิน อิอิหวังว่าจะชอบกันนะคะ แต่งไปเรียน ไปเดินห้างขำๆ แต่งเข้าวัดเข้าวาก็ได้นะเออผิดพลาดหรือมีข้อบกพร่องอะไรก็ขออภัยนะคะ (อาจจะโดนด่าว่าขี้เกียจแต่งเกินไปป้ะ555)

ขอบคุณที่เข้ามาดูกันนะคะ แล้วก็ขอโทษมากเลยฮือ ตอนแต่งเสร็จกล้องแบตหมดพอดี ใช้มือถือถ่ายแทนเนอะ :)

บ๊ายบายยยยยย

nikthew

nikthew

FULL PROFILE