[Review] สบู่ crystal white perfect สบู่เมือกหอยทากเกาหลี SITA Beauty

8 5

สวัสดีค่า สาวๆจีบันพอดีว่าวันก่อนแป้ง มีโอกาสได้เจอกับ คุณสิตา พรศิวะกิจไฮโซสาวสวย เจ้าของโรงงานแหลมทองรังนกและแบรนด์รังนกชื่อดัง ล่าสุดเธอ หันมาจับธุรกิจด้านความงาม และเพิ่งเปิดตัวแบรนด์เครื่องสำอางขึ้น ภายใต้ชื่อ SITA Beauty  เค้าก็มีทั้งครีมที่มีรังนกเป็นส่วนผสม  และผลิตภัณฑ์อื่นๆ ที่ใช้ส่วนผสมจากธรรมชาติ แถมยังวาง position สินค้าไว้ค่อนข้าง Premium  อีกด้วย

คุยไปคุยมา แป้งก็เลยลองซื้อสบู่ล้างหน้า คริสตัล ไวท์ เพอร์เฟค มาใช้ดู ซึ่งเป็นสบู่กลีเซอรีนแท้ๆ จากธรรมชาติ ที่มีส่วนผสมหลักจากเมือกหอยทากจากเกาหลี ก็คุยกันว่าถ้าใช้ดีเดี๋ยวแป้งจะมาเขียนรีวิวให้เค้า 

ออกตัวก่อนเลยว่า งานนี้แป้งเสียตังซื้อเอง รีวิวให้โดยไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับแบรนด์นะคะ..

เอาละค่ะ เรามาดูรูปสบู่ และสรรพคุณที่เค้าเคลมไว้ ก่อนจะมารีวิวกันเนอะ

ส่วนผสมและสรรพคุณ

สารสกัดหลักๆก็คือเมือกหอยทาก คอลลาเจน nano vitamin A,C,E B3 B5 Abutin และ Alovera

หลักๆแป้งโฟกัสที่เมือกหอยทากแล้วกันนะคะ เพราะหลังๆมานี้เราจะเห็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้เมือกหอยทากเข้ามาเป็นส่วนผสมค่อนข้างเยอะ

การนำน้ำเมือกหอยทากมาใช้ประโยชน์ในทางการแพทย์  เกิดขึ้นจาก ชาวนา ชิลี ซึ่งมีอาชีพเลี้ยงหอยทากส่งภัตตาคารที่ฝรั่งเศส พบโดยบังเอิญว่า มือของเค้านุ่มและลื่นขึ้นอย่างมากจากการที่ต้องจับและสัมผัสตัวหอยทากทุกวัน และสังเกตุว่าถ้ามีบาดแผลที่มือ จะหายอย่างรวดเร็วโดยไม่อักเสบ จึงเป็นจุดเริ่มต้นให้นักวิทยาศาสตร์การแพทย์และเครื่องสำอางทำการศึกษาวิจัยน้ำเมือกหอยทากอย่างจริงจัง

• สารสกัดจากน้ำเมือกหอยทาก ประกอบไปด้วย:
  • อลันโทอิน (Alantoin) เป็นสารที่ช่วยสนับสนุนและเร่งการแบ่งเซล ช่วยในเรื่องสมานแผลได้ดี
  • คอลลาเจน (Collagen)
  • อีลาสติน (Elastin)
  • สารปฏิชีวนะธรรมชาติ (natural antibiotics) ซึ่งจะช่วยต้านเชื้อจุลินทรีย์ทุกชนิด
  • ไกลโคลิคแอซิด (Glycolic acid) เป็นสารสำคัญที่สารมารถแทรกซึมเข้าชั้นผิวหนังได้ดี ช่วยเร่งการสังเคราะห์คอลลาเจนในชั้นผิวหนัง  

(ที่มา : คณะเภสัชศาสตร์มหาวิทยาลัยมหิดล)

จากข้อมูลเบื้องต้น ก็สามารถสรุปได้ว่า การนำเมือกหอยทากมาใช้นั้นก็จะมีส่วนช่วยในเรื่องของผิวที่ชุ่มชื้น ช่วยสมานแผล ซึ่งก็โยงไปถึงการลดแผลจากสิว และหน้าที่กระจ่างขึ้นตามมาค่ะ

ทีนี้กลับมาที่ส่วนของการ Review ดีกว่า 

เรามาดูบรรจุภัณฑ์กันก่อนเลยค่ะ

มาดูเนื้อสบู่กันค่ะ

เริ่มทดลองใช้กันดีกว่าาา

จัดคลิปเทสให้ดูเลยดีกว่า

มาดูคะแนนรีวิว

Package : 9/10 กล่องเรียบหรู ดูดีตัวอักษรเป็นสีเคลือบเงิน มีการซีนมาอย่างดี ดูมีราคา

ก้อนสบู่ :  9.5/10. งานดีงาม ออกแบบให้มีมิติ มีราคา บรรจุในกล่องพลาสติกแข็งขนาดเท่าสบู่ ดูสะอาดและน่าใช้ สีใสแจ๋ว ภายในมีกลิสเตอร์ทองคำ

เนื้อสบู่ : 8.5/10 เนื้อสบู่ใส  เนื้อจับแล้วลื่นๆ ไม่แข็ง น่าจะมีผลมาจากจำนวนกลีเซอรีนที่ใช้ หลังโดนน้ำ มีฟองทันที แทบไม่ต้องฟอก

ลักษณะฟอง : 10/10  ฟองนุ่มมาก เนื้อฟองแน่นๆ แบบวิปครีมแถมยืดได้หดได้  ไม่เหมือนสบู่ทั่วไป ถือว่าเป็น signature  เค้าเลย ชอบมากค่ะ

กลิ่น : 9/10 หลิ่นหอมดอกไม้อ่อนๆ ไม่แรงจนเกินไป

สภาพผิวหลังใช้ทันที : 8/10 หลังใช้ทันทีผิวจะรู้สึกชุ่มชื่น ไม่แห้งตึง แต่หลังจากล้างไปสักพัก แนะนำควรทาครีมบำรุงต่อเลย

ความสามารถในการล้างคราบเครื่องสำอาง : 7.5/10 สามารถล้างคราบรองพื้น และอายไลเนอร์ได้หมดจด แต่ไม่เหมาะกับการล้างลิปติกแบบแมทลิขวิด แนะนำ ควรใช้ remover เช็ดก่อน

ราคา : 8/10 หลังกล่องเขียนราคาที่ 390 บาท เมื่อเทียบกับคุณภาพค่อนข้างโอเค

ในส่วนของผลการใช้ แป้งเองก็เพิ่งทดลองใช้ ไม่ขอการันตีความขาวใส หน้าดีเป๊ะเว่อ ถ้าใช้ไปสีกพักจะมารายงานผลนะคะ

ในแง่การการทำความสะอาดผิวหน้า ยอมรับว่าใช้แล้วชอบค่ะ ถือว่าสบู่เกรดค่อนข้างโอเคเหมาะสมกับราคา

คราวนี้ก็ติดแค่ว่าเป็นแบรนด์น้องใหม่ หลายๆคนยังคงไม่เปิดใจตัวแป้งเองก็เป็นอีกคนที่ยากจะสั่งของทางอินเตอร์เน็ตอะไรมาใช้ แต่พอดีตัวนี้คนรู้จักและเราไว้ใจเลยซื้อมาใช้ค่ะ

เอาเป็นว่า ถ้าใครชอบและอยากลองสินค้ามีคุณภาพ และช่วยเรื่องผิวหน้า แป้งแนะนำค่ะลองเสิทหาข้อมูลการสั่งซื้อทางกูลเกิ้ลเอา หรือถ้าอยากซื้อที่ร้าน เท่าที่ทราบเขาน่าวางขายที่ Shop ของรังนก SITA Imprezzo ที่สนามบินเชียงใหม่ และมีอีกสองสาขาที่หาดใหญ่ ส่วน กทม. น่าจะต้องสั่งออนไลน์เอาค่า

จบการรีวิวเพียงเท่านี้ ละคะ ^_^ หากมีอะไรผิดพลาด แนะนำติชมกันได้นะคะ 

pangkarnpat

pangkarnpat

PorPang ~

FULL PROFILE