CC-Style: ทำอย่างไรเมื่อชั้นเป็นอีสุกอีใส

9 6

สวัสดีค่ะ ห่างหายการตั้งกระทู้มานาน

บังเอิญเจอภาพสมัยเป็นอีสุกอีใส

เลยอยากแชร์วิธีการดูแลตัวเอง

เพราะถ้าสาวคนไหนมาเป็นคนโตแบบช่า

ก็ย่อมกังวลว่า จะเสียโฉมหรือไม่ !!!

.

.

เรื่องอาการเบื้องต้น ไม่ขออธิบายนะค่ะ

เริ่มที่รู้ตัวว่าเป็นเลยดีกว่า...

ถ้าย้อนไปดูกระทู้เก่าๆ

จะรู้ว่าช่าไม่เคยมีปัญหาผิวเลย

คือนานๆครั้งจะหน้าแหก เพราะแพ้ครีม

แต่ไม่หนักเท่าตอนอีสุกอีใส

.

.

ดังนั้น ความเครียดมาแน่ เพราะมันไม่ใช่แค่หน้า

แต่ทั้งลำตัว หัว 

ย้อนกลับไปกลางปีที่แล้ว

.

.

.

มีตุ่มนี้ขึ้นมาราวอาทิตย์นึง ซึ่งช่าคิดว่าเป็นสิว

แต่มันบวมน้ำ หลังจากนั้นไข้ขึ้นค่ะ

และเช้าวันต่อมาตุ่มก็ขึ้นตามตัวราวปาฏิหารย์ (เหรอ!!!)

.

.

แนะนำให้ไปหาหมอค่ะ!!

ซึ่งช่าเองก็หาข้อมูลในเน็ตสารพัด

เขาบอกให้ทานยาเขียวบ้าง ซึ่งยาเขียวยิ่งทานยิ่งขับตุ่ม

ผู้เฒ่าผู้แก่ว่า จะได้หายเร็ว!!

.

.

ช่าสองจิต สองใจมาก จึงไปหาหมอดีกว่า

สรุปหมอให้ยาต้านไวรัส ที่ต้องกินอย่างเคร่งครัดตามเวลา

และมีการนัดดูอาการ รวมๆแล้วต้องลางาน 2 อาทิตย์

ตั้งแต่วันที่ตุ่มขึ้น ยัน แผลแตกตกสะเก็ด

เอารูประดับชัดแจ๋วไปดู

.

.

.

นางพญาตุ่มแตกและแห้งแล้วนะค่ะ

สยองมาก ทิ้งหลุมอุกาบาทให้ถึงปัจจุบัน

มันกินเนื้อลงไปเลย T^T

ช่ามีตุ่มขึ้นน้อยมาก เพราะทานยาต้านตามหมอจัด

แต่มันขึ้นเห่อรอบปาก เพราะใส่หน้ากาก

ช่วงวันสองวันแรก ช่าใส่หน้ากากนอน

.

.

ซึ่ง!! ไม่ควรทำค่ะ

เหมือนเชื้อมันอบอวลในหน้ากาก ยิ่งทำให้ขึ้นเยอะ

วิธีดูแลตัวเอง

1. ควรแยกนอนกับคนแก่ในบ้าน เด็กเล็ก เพราะอาจจะมีโอกาสติดเชื้อเราได้ง่าย

2.ดูแลสุขอนามัยของที่นอน ช่าจะใช้ผ้าคลุมเตียง และ หมอนอีกชั้น รวมไปถึงนอนในถุงนอนค่ะ

เพราะไม่อยากให้น้ำจากแผลติดที่นอน อีกทั้งสะดวกแก่การซัก ซึ่งช่าจะซักวันเว้นวัน และใส่เดตตอลในการฆ่าเชื้อด้วยทุกครั้ง

3.แม้จะมีไข้บ้างช่วงแรก แต่ไม่พลาดการอาบน้ำ ช่าซื้อครีมอาบน้ำที่ช่วยต้านแบคทีเรีย 2-3 วันแรก ผสมเดตตอลกับน้ำ แล้วราดหัวกับตัวเลยค่ะ 555 และด้วยความที่ไม่รู้ว่ามีตุ่มที่หัวหรือไม่ ถึงไม่สระผมแรงๆ เพราะตุ่มอาจแตกได้

4. ผู้ช่วยกู้หน้าพัง รอยสิวช่าเคยหายมาแล้วเพราะน้ำผึ้งสมุนไพรยี่ห้อนี้ ช่วงที่เริ่มมีตุ่มขึ้น ช่าพอกทุกวันทุกเช้า ทำให้รอยหายเร็วมาก และไม่ทิ้งรอยไว้กวนใจ ตามไปอ่านสมัยหน้าแพ้ได้ที่กระทู้นี้ค่ะ

)

5.ต้องมีกำลังใจที่ดีค่ะ อย่าเครียด ป่วยได้ก็หายได้ หาอะไรดีๆ ตลกๆดูแก้เซ็งระหว่างเก็บตัว เพราะโรคแบบนี้ ถ้าเครียดเมื่อไหร่ ภูมิต้านทานร่างกายจะแย่ลง แล้วจะมีโอกาสเป็นงูสวัดต่อได้ เพราะเชื้อยังอยู่ในร่างกาย

6. อย่าแกะแผล หรือเกาเด็ดขาด ตามภาพคือ นี่คือตุ่มแรกที่ขึ้น แต่ช่าเกาโดยไม่รู้ตัว แล้วแผลแตก มันกินลงไปในเนื้อแบบนี้ ทิ้งไว้ดูต่างหน้าที่ขา และหน้าผาก

หลุมอีสุกอีใสที่ทิ้งไว้ โชคดีที่เป็นที่ริมหน้าผาก 

ทั้งนี้ ช่าทำกระทู้ขึ้น เผื่อสาวๆคนไหนกังวลใจกับโรคนี้ขึ้นมา จะได้เข้ามาอ่านนะค่ะ ไม่ต้องกังวลใดใด

มันหายแน่ๆ แค่ดูแลร่างกายให้ดี ดูแลใจให้เบิกบาน หวังว่าจะมีประโยชน์นะค่ะ

.

.

สงสัยอะไรก็ถามได้นะค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาชมค่ะ

NtchsCHXX

NtchsCHXX

ชื่อ ชาช่า ค่ะ

จีบันคือบ้านแรก ที่ทำให้ช่ารู้จักการแต่งหน้า
หลังจากห่างหายจากการตั้งกระทู้ไป 2 ปี
ก็ขอกลับมาตั้งกระทู้อีกครั้ง รอบหน้าจะมาหลากหลายรูปแบบ (มาถี่ๆ และบ่อยมาก)

นอกจากความสวยความงาม ก็ขอพ่วงด้วย กระทู้ปลุกพลังบวก และอื่นๆอีกมากมาย หวังว่าทุกคนจะติดตาม ให้คำแนะนำ หรือ ติชม นะค่ะ

รัก ชาช่า

FULL PROFILE