HOW TO | Half-Up Pinned Braid Hair : ผมเปียแบบไม่ตั้งใจ ถักอย่างไรให้ดูผมหนา

8 4

สำหรับทรงผมที่เรียกได้ว่าคลาสสิกตลอดกาล ไม่ว่าทำออกงานไหน ๆ ก็สวยเริดได้เสมอ คงต้องยกให้ "ทรงผมเปีย" นี่แหละค่ะ เพราะนอกจากจะสวยแล้ว ยังช่วยทำให้ดูผมเยอะฟูฟ่อง  วันนี้เลยมี HOW TO : Half-Up Pinned Braid Hair แบบง่าย ๆ  สำหรับสาว ๆ มือใหม่ที่อยากลองหัดถักผมเปียมาฝากค่ะ

เริ่มจากใช้ทำลอนผมหลวม ๆ แบบ Beach Wave  จะใช้เครื่องม้วนผมหรือลอนไฟฟ้าก็ได้ จากนั้นแบ่งช่อผมด้านหน้าทั้งสองข้าง และใช้กิ๊บผมเก็บผมด้านหลังไม่ให้มาเกะกะ  เปียผมช่อด้านหน้าทั้งสองแบบง่าย ๆ โดยไม่ต้องเปียไม่ต้องแน่นมากค่ะ

จากนั้นค่อยๆดึงเปียผมให้หลวมและพองฟูขึ้น ให้ดูมีเลเยอร์ เทคนิคคือตอนใช้ยางรัดรัดผมนั้น เราไม่ต้องรัดแน่นค่ะ เพื่อที่เราจะได้ดึงเปียให้พองออกได้ง่าย

จับปลายผมของเปียผมอีกด้านไขว้มาอีกฝั่งค่ะ ยึดให้เปียติดกับผมบนศีรษะโดยใช้กิ๊บตัวเล็กกลัดซ่อนไว้ใต้ผม

ทำแบบเดียวกันกับอีกด้านค่ะ จากนั้นเอากิ๊บที่เราติดไว้ในขั้นตอนแรกออก

เพื่อความอยู่ทรงตลอดวัน ฉีดสเปรย์จัดแต่งทรงผม เราเลือกใช้  This is an invisible no gas spray ของดาวิเนส เพราะตัวนี้ช่วยเรื่องเทกซ์เจอร์ให้ความเงางามด้วย

เป็นยังไงกันบ้างคะ สาวๆ สำหรับ Half-Up Pinned Braid Hairที่เราเอามาฝากกันในวันนี้ ใครที่เบื่อกับทรงผมเดิม ๆ ปล่อยผมเฉยๆ ไม่ค่อยทำผมสักเท่าไหร่ ทรงนี้เหมาะมากๆ เพราะทำง่าย ใช้เวลาน้อย สำหรับคราวหน้า เราจะมีเทรนด์ทรงผมแบบไหนมาอัปเดตกันอีกถ้าไม่อยากพลาด อย่าลืมติดตามกันด้วยนะคะสาว ๆ สำหรับวันนี้ต้องไปก่อน สวัสดีค่ะ

Anyadiary

Anyadiary

FIRST I DO THE COFFEE, I DO THE HAIR.

FULL PROFILE