ร้านอาหารใหม่ถ่ายรูปสวย เอาใจสาวๆ กัน

6 3

สวัสดีเพื่อนๆ ชาว Sanook ค่า อากาศช่วงนี้เดี๋ยวฝนตก เดี๋ยวก็ร้อนละลาย ไว้ใจไม่ได้เลย มาหาที่พักผ่อนหย่อนใจที่ตั้งอยู่ใจกลางกรุงเทพ แต่ได้บรรยากาศเหมือนอยู่ในฟาร์มสวยๆ ชิคๆ แสนอบอุ่น แถมมีมุมถ่ายรูปเก๋ๆ ให้สาวๆได้เซลฟี่กันเพลินๆ ไว้อัพรูปโปรไฟล์ใหม่กันให้สนุกเลยค่ะ

ร้านตั้งอยู่ที่ห้าง เอสพานาดรัชดา ชั้น G มารถไฟใต้ดินก็สะดวกดี ใครคุ้นๆ ชื่อร้านนี้บอกเลยว่า นี่คือ ฟาร์มออแกนิคชื่อดังที่เปิดตัวที่ จ.ราชบุรี และตอนนี้ก็ยกทั้งฟาร์มมาไว้ที่กรุงเทพ ให้ชาวกรุงลิ้มลองเมลอนอร่อยๆแบบไม่ต้องไปไหนไกลแล้วค่ะ

บรรยากาศในร้านก็ตกแต่งแบบร่มรื่น คงสไตล์อบอุ่นแบบฟาร์มเอาไว้ โทนครีม – น้ำตาล ปูนเปลือยสะอาดตา เรียกว่าคุมโทน คุมธีมได้ดีเลยทีเดียว กับคอนเสป Every day farm food  เป็นร้านอาหารที่เป็นฟาร์มของตัวเอง ด้วยผนังเป็นกระจก ทำให้ได้รับแสงจากธรรมชาติ มองรวมๆแล้ว โล่ง โปร่ง สบาย เลยทีเดียวค่ะ

ขอเล่า story ของคอนเสป Every day farm food ก่อนละกัน เพราะเราชอบคอนเซปต์มาก คือ Every day เนี่ย หมายถึง อาหารที่เราทานได้ทุกวัน เพราะเป็นเมนูที่คุ้นเคย แถมราคาก็เป็นมิตรกับกระเป๋าสตางค์สุดๆ

ส่วน Farm food คือความสดใหม่ที่เก็บเกี่ยวได้เองจากฟาร์ม เพาะในดินขุยมะพร้าวที่สะอาดที่สุด พร้อมรดด้วยน้ำแร่ธรรมชาติจากภูเขาที่มีปริมาณแร่ธาตุดีเยี่ยม แถมปลูกทุกขั้นตอนด้วยใจ

เมนูแรกที่เราชิมกันคือ โรตีน้ำพริกอ่องค่ะ แค่ชื่อก็น่าสนใจแล้ว นี่มันอาหารฟิวชั่นชัดๆ 5555 ส่วนผสมระหว่างอาหารอินเดีย กับ อาหารเหนือ รสชาติดีนะคะ ตัวน้ำพริกไม่เผ็ดมาก คน กทม กินได้แน่นอน มะเขือเทศเชอร์รี่ที่เค้าใช้ก็เป็นวัตถุดิบจากฟาร์มของเค้านั้นเองค่ะ แป้งโรตีคือกรอบมาก ทานคู่กันแล้วกรุบๆ กรอบๆ เรียกน้ำย่อยได้ดีทีเดียว ผักที่ตกแต่งจานก็ไม่ธรรมดาจริงๆ ถึงกับตกใจว่า เป็นผักทางร้านปลูกเองที่ฟาร์ม สด กรอบฝุดๆ กินกันจนหมดไม่เหลือ

เมนูที่สองเป็น แซลมอนย่างซีอิ๊ว พร้อมผักสดๆ จากฟาร์ม และมันม่วงที่ปลูกเอง รสชาติกำลังดี ไม่เคยกินมันม่วงบดมาก่อน คุ้นเคยแต่มันบด รสชาติหวานเติมเต็มความเค็มนิดๆของแซลมอนได้อย่างดี  หรือจะทานปลาเปล่าๆก็ได้ค่ะ ตัวแซลมอนย่างมาได้ที่ หนังติดกรอบ เนื้อปลานุ่ม ทานเพลินเลยค่ะ และเหมือนเดิมคือ ไม่เหลือแม้แต่ผักเครื่องคียง เพราะผักเค้าอร่อยจริงๆ

เมนูสุดท้ายหมวดของคาวที่เลิฟมากคือ ข้าวหมูผัดซีอิ๊วญี่ปุ่น ไข่ออนเซน เป็นข้าวไรซ์เบอรร์รี่ซะด้วย หมูผัดซีอิ๋วก็นุ่มลิ้นดีจัง ไข่ออนเซนนี่ยิ่งเด็ด ไข่แบบเป็นวุ้นเลยค่ะ จานนี้คือเลิฟทุกอย่าง เต็ม 10 10 10!

สลัดผักน้ำแร่เห็นบอกว่าใช้น้ำจากน้ำแร่ภูเขาในการรดน้ำทำให้ผักที่นี่สด ฉ่ำ หวานธรรมชาติมากๆ ค่ะ น้ำสลัดทำเองของเค้าก็อร่อย เปรี้ยวๆ อมหวาน แอบดูเชฟตอนทำด้วย ก็เพลินๆ ดีนะคะ

หวาน นุ่ม ละมุนลิ้น คือคำจำกัดความของจานนี้เลย โรตีไอแลนด์ ตัวไอศกรีมก็ไม่หวานมากจนเลี่ยน โรตีที่ทานคู่กันก็กรอบอร่อย ทานคู่กันคือดี๊ดี หอมเมล่อนมากค่ะ เมลอนแท้ๆนะ ไม่ใช่เมลอนสังเคราะห์ที่เราเคยได้ทานกัน

เต้าฮวยมันม่วงหวาน ที่มีสีม่วงเด่นมาแต่ไกล แน่นอนว่าส่วนประกอบคือมนม่วงจากฟาร์มนั่นเอง ไม่ว่าจะมันม่วงหวานเชื่อม โมจิมันม่วง และเนื้อเต้าฮวย ซึ่งทำเองจากมือสดใหม่ทุกวัน หอม อร่อยมากเลยค่ะ เป็นอีกเมนูที่เราแนะนำนะคะ (รูปเต้าฮวยอันนี้เป็น portion สำหรับ takeaway เอากลับบ้านได้ด้วย อยากจะโปรโมทว่าถ้าเร่งรีบก็สามารถซื้อไปกินระหว่างทางได้) มาเดินดูโซนของฝากซะหน่อย เผื่อซื้อไปฝากผู้ใหญ่ที่บ้านบ้าง

มาเดินดูโซนของฝากซะหน่อย เผื่อซื้อไปฝากผู้ใหญ่ที่บ้านบ้าง

ตัวนี้เป็นน้ำสลัดรสชาติต่างๆ ที่เค้ามีให้ชิมฟรีๆ อันนี้บอกไม่ได้จริงๆอันไหนอร่อยกว่า แล้วแต่เทสคนค่ะ แต่เราชอบน้ำสลัด สไปซี่เมโย(เปรี้ยว) กับทาร์ทาร์(หวาน) น่าจะลองซื้อไปจิ้มกับอย่างอื่นดู นึกถึง ทอร์ทิล่าเลย

อันนี้ก็น่าสนใจค่ะ น้ำผลไม้สกัดเย็น ที่จะสามารถรักษาวิตามินต่างในน้ำผลไม้ได้แบบ 100% เรียกว่าไม่เสียคุณค่าประโยชน์ของผลไม้ แม้แต่หยดเดียว

ส่วนนี้เป็นโซน ผักสด ผลไม้สด ผักมีให้เลือกหลากหลายค่ะ สด ใหม่ เปลี่ยนเกือบทุกวัน ส่วนผลไม้ก็มีเมล่อนที่เป็นจุดขายของเค้าเลย ใครที่ไม่อยากซื้อทั้งผลเพราะกลัวทานไม่หมด ก็มีแบบแบ่งเป็นซีกๆ ขายด้วยค่ะ

เราก็หยิบเพลินเลยค่ะ เพราะที่บ้านชอบทานผักกันมาก

สุดท้ายซื้อแบบ Takehome ไปฝากที่บ้านค่ะ เป็นสปาเก็ตตี้ที่เส้นเนี่ยทำจากเมลอน คือโฮมเมดทำเองทุกขั้นตอนเลยจริงๆ อาหารมีสตอรี่ทุกจานสำหรับใครที่ชอบทานผักออแกนิค ปลอดเคมี 100% ที่มีความอร่อย ราคาไม่แพงมาก อยู่ในโลเคชั่นที่เดินทางง่าย นั่งมาMRT ก็ถึงแล้ว  ร้านนี้ก็เป็นตัวเลือกที่ดีค่ะ หรือใครที่ชื่นชอบในตัวโทมิเมล่อนที่ฟาร์มโคโรฟิลด์อยู่แล้ว ก็ยิ่งดีเลยค่ะ เพราะไม่ต้องขับรถไปถึงราชบุรีแล้วเนอะ สำหรับวันนี้ก็ขอตัวไปทานสปาเก็ตตี้ก่อนนะคะ บ๊ายบาย

Onpawegarn

Onpawegarn

FULL PROFILE