รีวิว COSRX 10 ตัว - แบรนด์ Skincare ราคา(ค่อนข้าง)ประหยัดจากร้าน A Land ที่ฮอตฮิตไปทั่วเกาหลี

25 15

หลายๆคนคงจะเห็นข่าวคราวร้าน multi brand ใหม่เอี่ยมจากเกาหลีที่เพิ่งเปิดร้านกันไปแล้วนะคะ คือจะบอกว่าเราชอบร้าน A LAND นี้มากกก ของส่วนใหญ่นี่ค่อนข้างจะไปแนว swag - street style  ชิคๆ ถ้าใครชอบร้านนี้บอกเลยอย่าลืมไปเดินด้อมๆมองๆในร้าน เผื่อจะได้กลับมาซักชิ้นสองชิ้นนะคะ อิอิ ส่วนเรื่องราคา เรายังไม่ได้ไปเช็คนะคะ ถ้าไปแล้วจะมาอัพเดทกระทู้ให้น้าาาา

เกริ่นมาก็นาน นอกจากร้านนี้จะมีเสื้อผ้าแล้ว ยังมีแบรนด์สกินแคร์ที่ชื่อว่า cosrx ด้วยค่ะ เรามีโอกาสได้ใช้มาซักพักนึงแล้ว สอยมาตอนไปเกาหลีเพราะเห็นว่าแบรนด์นี้เป็นที่โจทย์จันท์ไปทั่วหล้า บล็อกเกอร์เกาหลีใช้กันเยอะมากกก  ถ้าใครยังไม่เคยได้ยินชื่อแบรนด์นี้ มาลองทำความรู้จักไนซ์ทูมีสยูวกันซักนิด

cosrx เป็นแบรนด์สกินแคร์ที่ราคาย่อมเยาว์กระเป๋าไม่ฉีก คอนเซปของแบรนด์คือต้องการสร้างผลิตภัณฑ์ที่ใช้ส่วนผสมแบบเบสิกและใช้น้อยตัวที่สุดเท่าที่จะทำได้ ingredient list จะสั้นมาก โดยเค้าพยายามใส่ส่วนผสมที่ช่วยแก้ไขปัญหาอย่างตรงจุดจริงๆ ไม่ใส่พร่ำเพรื่อยาวเป็นพรืดนะคะคุณ

ก่อนอื่นเลย สำหรับสภาพผิว เราเป็นคนผสมค่อนไปทางมัน ขาดน้ำ บริเวณแก้มชอบลอกเป็นขุยบ่อย เป็นสิว ผิวแดงง่าย แพ้ง่ายค่ะ (สุดยอดปัญหาผิวมั้ยล่ะ 5555555)

สกินแคร์ที่เราจะมารีวิววันนี้มีทั้งหมด 10 ตัวนะคะ ไปดูแต่ละตัวกันเลยค่า

COSRX One Step Pimple Clear Pad

ตัวแรก เรียกได้ว่าเป็นไอเท็มที่แจ้งเกิดแบรนด์นี้เลยก็ว่าได้ ได้รับรางวัลจาก get it beauty ตัวนี้เป็นเหมือนแผ่นลำสีที่ชุบโทนเนอร์ไว้แล้ว ก็คือเปิดมาหยิบใช้ได้เลย ไม่ต้องเหยาะใส่สำลีเหมือนโทนเนอร์ทั่วไป ตัวนี้ใช้ดีมาก ทำให้สิวแห้งเร็ว สิวที่เป็นผดๆน้อยลงจริงๆ ไม่สงสัยเลยว่าทำไมได้สติกเกอร์จาก get it beauty

สรุป ควรวิ่งไปคว้าแล้วไปจ่ายเงินเดี๋ยวนี้

COSRX Good Morning Low Ph Gel Cleanser

ตัวนี้คือ holygrail ของเราในหมวดเจลล้างหน้าเลย คือต้องบอกก่อนว่าเรามีปัญหากับโฟมล้างหน้ามาก เราใช้แล้วผิวแห้งตึงแต่ก็ยังมีความมันในเวลาเดียวกัน มันเหมือนโฟมล้างความมันออกเยอะเกินไปค่ะ ซึ่งจะทำให้ผิวไม่สมดุลแล้วก็ผลิตน้ำมันขึ้นมาแทนที่มากขึ้น

สิ่งเดียวที่เราใช้ได้คือเจลล้างหน้าค่ะ ตัวนี้เป็นเจลล้างหน้าแบบใสๆ มีฟองเล็กน้อย มีกลิ่นทีทรีออยด์ หอมดี สิ่งที่ชอบที่สุดของตัวนี้ก็คือ ล้างความมันออกได้ดี แต่หน้าไม่แห้งตึง หน้าแบบชุ่มชื้นมาก

สรุป (ยื่นให้กับมือ*) ._./ พาตัวนี้ไปเช็คบิลด้วยเหอะ มันดีจริงๆแกกกกกก

COSRX Centella Blemish Ampule

ตัวนี้เป็น ampule ที่มีสารสกัดจาก centella ค่ะ หลักๆแล้ว centella มีพวกกรดอะมิโนที่มีประโยชน์ต่อผิว ช่วยเรื่อง anti aging แล้วก็ยังช่วยในเรื่องของการรักษาแผลให้หายเร็วขึ้น ใช้รักษาสิวและแผลเป็นสิวให้หายเร็วขึ้น รอยแดงจางลงระดับนึง แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากเท่าไหร่

สรุป (เมิน)

COSRX Centella Blemish Cream

ตัวนี้เนื้อครีมจะเป็นสีขาว เวลาทาลงบนผิวจะทำให้หน้าวอกสุดพลัง เพราะฉะนั้นไม่แนะนำให้ใช้ในช่วงกลางวันนะคะ ตัวนี้ดูเหมือนจะเป็นมอยเจอร์ไรเซอร์แต่จริงๆเราว่ามันเหมาะกับการแต้มเป็นจุด หรือว่าทาหลังมอยเจอร์ไรเซอร์มากกว่าค่ะ เพราะว่ามันไม่มีความชุ่มชื้นเลย จริงๆตัวนี้เราว่ามันช่วยเรื่องรอยแดงได้ดีมาก แบบมากกกก

สรุป อยากลองก็สอย ไม่อยากลองก็ไม่สอย ก็ชอบแต่ไม่ได้มาก แต่ก็ไม่ได้ไม่ชอบ 5555555555

COSRX Advanced Snail 96 Mucin Power Essence

มาถึงเอสเซนส์ที่มีส่วนผสมของเมือกหอยทาก 96% ตัวนี้ให้ความชุ่มชื้นได้ดี ช่วยเรื่องรอยสิวแดงๆได้ดีมาก ผิวดูละเอียดขึ้น เวลาตบลงบนหน้าจะมีใยยืดๆออกมา แต่พอตบไปซักพักก็ซึมลงผิว ไม่มันเลย ตัวนี้โอเคมาก แนะนำค่ะ

สรุป ถ้าหยิบแค่สองตัวแรกไปจ่ายเงินคือพลาดมาก กลับมาก่อนนนน เอาตัวนี้ไปด้วยยยยยย

COSRX Advanced Snail 92 All in one cream

สอยมากะว่าจะใช้เป็นมอยเจอร์ไรเซอร์ แต่เราว่ามันแห้งไปง่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าทำไม เลยไม่ค่อยได้ใช้ ถ้าผิวมันมากๆอาจจะชอบก็ได้น้า

สรุป งั้นๆอะ

COSRX BHA Blackhead Power Liquid

ก่อนหน้านี้เราเคยใช้ bha liquid 2% ของ paula's choice แต่เรารู้สึกว่ามันทำให้ผิวแห้งเกินไป ถึงจะทามอยเจอร์ไรเซอร์ตามหน้าก็ยังแห้งเป็นขุยๆ แต่งหน้ายากมาก ก็เลยหยุดใช้ไปซักพักค่ะ จนมาเจอยี่ห้อนี้ เรารู้สึกว่าตัวนี้อ่อนโยนกว่า ชุ่มชื้นกว่า หน้าไม่ลอกเท่า paulas choice ค่ะ สำหรับเรื่องสิว เราใช้มาประมาณสองอาทิตย์ สิวผุดขึ้นมาเยอะมากกกก ตรงหน้าผากที่ไม่เคยมีก็ขึ้นมา จิตตกกันเลยทีเดียว ช่วงนี้เลยพักก่อน เดี๋ยวจะกลับไปลองใหม่ค่ะ 5555

รีวิวสำหรับตัวนี้ที่เราอ่านผ่านๆมา ตัวนี้ก็เป็นหนึ่งในตัวดังของแบรนด์เลยนะคะ หลายคนว่ามันดีมาก ช่วยเรื่องสิวได้ดีมาก ถ้าบางคนโชคดีไม่มีสิวผุดขึ้นมาให้จิตตก คงจะชอบมาก เพราะปกติ bha ช่วยให้หน้าเนียนเรียบขึ้นจริงๆ ไปลองดูแล้วกันนะคะ ที่สำคัญคือตัวนี้ราคาถูกกว่า paulas choice ด้วยน้า

ปอลิง. มีใครใช้ bha แล้วรู้สึกว่าหน้าหมองเหมือนโดนของบ้างมั้ยคะ จริงๆมันควรจะช่วยให้หน้าขาวมากกว่าไม่ใช่หรอ 55555 เราก็ทาครีมกันแดดทุกวันนะ ก็เลยไม่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะแดด ใช้ทีละสองสามหยดเทใส่มือ ใช้วันละครั้ง เว้นครั้งละสองวัน มันเป็นเพราะอาร๊ายยยยยยย TT

สรุป ต้องลองเองแล้วแหละ

COSRX Oil-free Ultra-Moisturizing Lotion (with Birch Sap)

มอยเจอร์ไรเซอร์ตัวนี้กลิ่นเหมือน fresh sugar lip balm เปี๊ยบเลยค่ะ เนื้อผลิตภัณฑ์จะเป็นกึ่งๆครีมเจล เนื้อเบามากแต่ให้ความชุ่มชื้นได้ดีมากเหมือนกัน กดมาปั๊มนึงก็ทาได้ทั้งหน้าเลยค่ะ ช่วยเรื่องผิวลอกได้ดี ทาก่อนแต่งหน้าก็ไม่ทำให้รองพื้นไหลค่ะ

สรุป ควรค่าแก่การสอยเป็นอย่างยิ่ง

COSRX Natural BHA Skin Returning A-Sol

ตัวนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ว่าเอาไว้ทำอะไร รู้อย่างเดียวคือกลิ่นแอลกอฮอล์แรงมาก แรงเว่อวังอลังการ จากการ google มาเค้าว่ากันว่าใช้เป็น spot treatment บ้างก็ว่าใช้เป็นโทนเนอร์เลย เนื้อจะเป็นน้ำใสๆ ค่อนข้างเหลวมาก ตัวนี้เราลองแล้วแพ้ง่ะ เหมือนเอาน้ำแอลกอฮอล์อาบหน้ายังไงอย่างงั้น พอพลิกดูส่วนผสมเท่านั้นแหละ รู้แจ้งเห็นจริง ส่วนผสมตัวแรกคือ propolis ที่ช่วยเรื่องสิวได้ดีมาก ช่วยฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ช่วยเรื่องการสมานตัวของแผล มี anti oxidant ให้ความชุ่มชื้นแล้วก็ช่วยในเรื่องควบคุมการผลิตน้ำมันบนหน้า แต่ว่าไม่รู้ทำไมตัวที่สองนี่ต้องเป็นแอลกอฮอล์เลยคะ คือมันแสบตาค่าาาา

แต่ที่เคยอ่านผ่านๆมา เห็นฟีดแบคว่าใช้แต้มสิวแล้วสิวหายเร็วนะคะ ยังไงก็ไปลองกันดูก่อนน้า อย่าเชื่อเราเลย ผิวเราอาจจะกระแดะเอง 555555

สรุป ข้ามเหอะ

COSRX Ultimate Nourishing Overnight Spa Mask

ตัวสุดท้าย เป็น sleeping mask ที่มีส่วนผสมจากช้าวที่ควรค่าแก่การสอย โบกไปตอนกลางคืน ตื่นมาหน้าดูเฟรชมาก รูขุมขนดูเล็กลง สีผิวดูสม่ำเสมอขึ้น รอยแดงลดลง หน้านุ่มดึ๋งๆ ชุ่มชื้นดีมาก สรุปคือชอบค่ะ ไม่รู้จะติอะไร

สรุป ถ้าตังค์ยังไม่หมด สอยตัวนี้ไปลองด้วยก็ดี

มาสรุปกันดีกว่า

สรุปคือชอบเกือบทุกตัว 555555555 แบรนด์นี้เป็นแบรนด์ที่เรียบง่ายทั้งในเรื่องของส่วนผสมและแพคเกจจิ้ง มีสกินแคร์หลายตัวที่ใช้ดีจริงๆ แล้วก็ราคาไม่แพงค่ะ ชอบตรงนี้ ส่วนหนึ่งที่เราชอบสกินแคร์แบรนด์เกาหลีเพราะเค้าเน้นเรื่องความชุ่มชื้นเป็นหลัก ซึ่งจริงๆเป็นเรื่องที่สำคัญมากนะคะ ความชุ่มชื้นจะช่วยให้ผิวแข็งแรงขึ้น ทำให้ซ่อมแซมผิวได้ดีขึ้น ผิวแพ้ง่ายน้อยลง ปัญหาผิวก็จะน้อยลงในที่สุดค่ะ

ทั้งหมดนี้เรารีวิวแบบสั้นๆนะคะ ถ้าอยากให้ทำรีวิวแต่ละตัวหรือว่ามีคำถามอื่นๆก็บอกได้เลยค่ะ สำหรับใครที่เคยลองแล้วเป็นยังไงมาบอกกันบ้างน้า วันนี้ไปก่อนนะคะ บัยยยยยย

ouummuu

ouummuu

ชื่ออุ้ม เป็นสิว ผิวมันแพ้ง่าย ชอบงานผิวนัวละมุน สายเกา หยุดซื้อลิปสติกไม่ได้สักทีค่า ._.

เปลี่ยนชื่อแอค ig twitter เป็น ouummuu นะคะ
lipstickedme ไม่ได้ใช้แล้วค่า💕

FULL PROFILE