HOw TO แต่งหน้ารับปริญญาง่ายๆด้วยเครื่องสำอางค์หลักร้อย

13 2

สวัสดีค่ะ วันนี้แพรมาสอนแต่งหน้ารับปริญญาง่ายๆด้วยเครื่องสำอางค์หลักร้อยสวยแบบเรียบร้อยแถมงบยังไม่บายปลายด้วยค่ะ

มาเริ่มแต่งกันเลยค่ะ

• ลงรองพื้นให้ทั่วใบหน้า
  • ใช้ดินสอเขียนคิ้ววาดตามรูปคิ้ว

• ลงแป้งให้ทั่วใบหน้าเพื่อเซ็ทรองพื้น

• ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นสีอ่อนสุดตามรูปมาไล้สันจมูก
  • ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นสีน้ำตาลเข้มลงทับคิ้วที่เขียนไว้แล้วอีกทีเพื่อความติดทน (แพรทำแล้วรู้สึกได้ว่าติดทนกว่าการเขียนแบบดินสออย่างเดียวจริงๆค่ะ อยู่ตั่งแต่เช้ายันเย็นเลย)

• ลงอายแชโดว์สีอมส้มลงให้ทั่วเปลือกตา
  • ลงอายแชโดว์สีน้ำตาลเข้มลงบริเวณหางตา แล้วเกลี่ยให้ฟุ้ง

• ลงอายแชโดว์สีน้ำตาลเข้มที่เปลือกตาล่าง ตั่งแต่หางตาจนถึงกลางเปลือกตา
  • ลงอายแชโดว์สีเนื้อแบบชิมเมอร์ที่หัวตาบนและล่าง

• ลงสีชมพูเข้มที่กลางเปลือกตาบนเล็กน้อย
  • ลงสีขาวที่ใต้ท้องคิ้วเพื่อเก็บรายละเอียด

• ใช้แป้งผสมรองพื้นเก็บรายละเอียดใต้ตา
  • ปัดบลอนเซอร์เพื่อสร้างกรอบหน้าให้เรียวสวย

• ปัดแก้มด้วยบลัชออนเนื้อแมทสีชมพูตุ่นๆ
  • ไฮไลโหนกแก้ม หน้าผาก สันจมูก คาง ด้วยบลัชออนสีอ่อนในตลับเดียวกัน 

• กรีดอายไลน์เนอร์ให้ชิดโคนขนตามากที่สุด โดยกรีดให้เส้นเล็กและไม่วิงหาง
  • ดัดขนตาและปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบนและล่าง
  • ติดที่ทำตาสองชั้นแบบตาข่าย (แนะนำให้ติดสำหรับคนที่ตาไม่เท่ากันหรือตาชั้นเดียวค่ะ แต่ถ้าใครชอบตาของตัวเองอยู่แล้วก็ไม่ต้องติดนะคะ แพรสนองความต้องการตัวเองล้วนๆ5555)

ขั้นตอนสุดท้าย ท้ายสุด

• ทาลิปสติกให้ทั่วริมฝีปาก โดยจะใช้สีชมพูอ่อน ส้มอ่อน สีชมพูนู้ด ส้มนู้ด หรือสีอะไรก็ได้ที่ดูแล้วสุภาพค่ะ

แต่งเสร็จแล้วนะคะสำหรับลุคนี้ ไม่ยากเลยใช่ไหมคะใครที่กังวลว่างานรับปริญญาเราจะต้องเสียเงินเยอะกับค่าตัดชุดค่าจ้างช่างถ่ายรูป ค่าจ้างช่างแต่งหน้า ค่าบลาๆๆๆ สารพัดแถมรับปริญญายังมีวันซ้อม วันรับจริงอีกมาคิดๆดูแล้วก็หมดเงินเยอะเหมือนกันงั้นเราลองมาแต่งหน้ากันเองดูไหมคะรับรองว่าช่วยประหยัดไปได้แน่นอนค่ะ

**แพรแนะนำว่าให้ลองซ้อมแต่งก่อนจะถึงวันรับปริญญานะคะขาดเหลืออะไรจะได้หาทันและการซ้อมแต่งหน้าจะทำให้เราชำนาญขึ้นด้วยค่ะ**

สำหรับคนชอบดูแบบเป็นคลิป แพรก็จัดให้ค่ะ ^^

ขอบคุณสำหรับการรับชมนะคะครั้งหน้าแพรจะแต่งลุคอะไรอย่าลืมติดตามกันนะคะสวัสดีค่ะ :)

Prae Makeup

Prae Makeup

FULL PROFILE