ตัวช่วย "ผิวหน้ามัน (มาก)"

12 7

สวัสดีค่า ^^

วันนี้มีไอเทมของสาวหน้ามันมาบอกต่อ ซึ่งเราเองผิวหน้ามันมาก!! นั่งเฉยๆ ก็มันเยิ้ม - -"

และผิวแพ้ง่ายมาก วันนี้เลยมีผลิตภัณฑ์ที่เหมาะกับสาวหน้ามันมาแชร์ต่อ เริ่มกันเล๊ยยย

1. เจลล้างหน้า Acne Aid สูตรสีแดง (180 บาท) ซื้อที่ร้านขายยา

• ใช้ล้างหน้าทั้งเช้า/เย็น ช่วงเย็นล้าง 2 ครั้ง นวดๆ วนให้ทั่ว กลิ่นเจลจะคล้ายๆ ยา แต่ไม่แรงนะ โอเคอยู่ ไม่บาดหน้า ไม่แห้งตึง ใช้ต่อเนื่องมานานแล้ว ก็ช่วยลดสิวได้ในระดับนึง **ที่สำคัญไม่ทำให้มีสิวเพิ่ม และไม่แพ้** เลิฟค่ะ :)

2. เอสเซนซ์บำรุง KA Essence (379 บาท) ซื้อที่ Tops

• ใช้บำรุงหลังล้างหน้าเสร็จทุกเช้า/เย็น น้ำเอสเซนซ์เป็นสีใสใส มีกลิ่นหอมอ่อนๆของน้ำหอม (แต่เราไม่แพ้นะ) และทาแล้วจะซึมเข้าผิวทันที ไม่เหนียว ไม่เป็นคราบ ช่วยเติมน้ำให้ผิว **และที่เห็นได้ชัดหน้าขาวมาก ใช้ต่อเนื่องหน้าจะขาวกว่าคอ อิอิ ใครลองใช้ต้องทาคอด้วยนะจ๊ะ ^^ ตอนแรกใช้ขวดเล็ก ตอนนี้ขยับมาใช้ขวดใหญ่แล้วจ๊ะ คุ้มมาก :) 
  • ตอนเช้าช่วยให้แต่งหน้าติดดีมาก ไม่เป็นคราบนะ ลองดูเลย ดีจริงไรจริง แล้วก็รู้สึกรูขุมขนกระชับขึ้น อาจจะเป็นเหตุผลว่าไมหน้ามันน้อยลง ^^ 

3. เจล Urban Eco Harake Toner ของ The Saem (3 ร้อยกว่าบาท - ซื้อจากเกาหลี/ ช้อปไทย 6 ร้อยกว่า)  

• ตัวนี้ใช้ทาหลังจากทา KA Essence เสร็จ ใช้เฉพาะกลางคืน ที่หน้าโทรมมากๆ หรือนอนน้อยมากๆ ก็ทาทั่วๆ หน้า โบกไว้เลย กลิ่นหอมเหมือนไม้ไผ่ ทาแล้วสบายผิวมาก!! ซึมไว ไม่เหนียว ไม่เป็นคราบ ตื่นเช้ามาหน้านุ่ม แต่ไม่รู้สึกว่าทำให้หน้าขาวขึ้นนะ แต่ช่วยให้ผิวชุ่มชื้นมากๆ ชอบ :) 
  • ตัวนี้ไม่ใช้ทุกคืนนะคะ ใช้เฉพาะวันที่หน้าโทรม หรือผิวมันมาก หรือว่าเป็นสิวอักเสบ ทาเจลทั่วๆ หัวสิวหรือแผลอักเสบ เจลช่วยให้สิวยุบได้ แนะนำให้แช่เย็น ทาแล้วผิวจะฟินมาก 

4. เจลว่านหางจระเข้ Burnova Gel (60 บาท) ซื้อที่ร้ายขายยา และ 7-11

• ตัวนี้ทาต่อจาก KA Essence ทุกคืน (ส่วนมากใช้เฉพาะกลางคืน) ทาแล้วก็แห้งไวอีกเหมือนเคยค่ะ ไม่เป็นคราบ แช่ตู้เย็นแล้วทาจะฟินมาก ผิวจะเย็น ลดการคัน สิวอักเสบ และผดเม็ดเล็กๆ ได้ บางครั้งเราทาใต้ตาด้วยอ่ะ วันที่ตาล้ามากๆ (อันนี้คิดเองนะ 55+ ไม่มีใครแนะนำ) 
  • เนื่องจากลองยี่ห้ออื่น แต่สรุปว่าแพ้จ้า ใช้ได้แต่ยี่ห้อนี้ ก็ใช้มาตลอดเลย **สิวยุบ ลดรอยแดง และไม่แพ้** ดี๊ดี !! 

5. ครีมกันแดด KA UV Cover (249 บาท) ซื้อจากเว็บออนไลน์ KA

• ตัวนี้ซื้อมาลองเพราะเห็นบล็อกเกอร์รีวิว บวกกับจะเปลี่ยนกันแดดตัวเดิมที่ใช้อยู่แล้ว ใช้มาก็ชอบนะ **ไม่มัน บางเบามาก ทาต่อจากเอสเซนซ์ (ช่วงเช้าทาแค่ 2 ตัว เพราะผิวมันมาก เลยเลี่ยงการทาครีมหนักๆ) ทาแล้วทิ้งไว้แปปเดียว ก็แต่งหน้าต่อได้ค่ะ เพราะไม่มันเลย!! 
  • ตัวนี้เป็นเหมือนไพร์เมอร์ด้วยนะ หน้าไม่เยิ้มเพิ่ม ไม่เป็นสิวเพิ่ม และมีค่า PA ถึง4บวก ก็ปกป้องแสงแดดจากโลกอันเร่าร้อนได้ดี ใช้ต่อเนื่องแน่นอน ^^

สรุป

ลักษณะผิวหน้ามันมาก ก่อนหน้านี้หาหมอสิวมาตลอด เพราะผิวแพ้ง่ายและเป็นสิวง่าย ต่อมาค้นพบว่าควรเลิกใช้ครีมหนักๆ เพราะทำให้เป็นสิวง่าย +กับบางครั้งล้างหน้าไม่เกลี้ยง สิวอุดตันมาจ้า... ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้พวกเอสเซนซ์กับเจลที่ซึมง่าย ไม่เหนียว และเพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิวผลลัพธ์ที่ได้

• ผิวมันน้อยลง
  • เป็นสิวน้อยลง
  • ไม่แพ้ ไม่อุดตันมากเท่าการบำรุงด้วยครีม
  • แต่งหน้าง่าย ไม่เป็นคราบ
  • ผิวชุ่มชื้นขึ้น เหมือนผิวได้รับการบำรุงที่มากขึ้น ในกรณีนี้เราใช้แต่ละตัวมานานแล้วนะ คิดว่าไม่น่าจะเข้าข้างตัวเอง และผิวดีขึ้นเยอะเลย
  • รูขุมขนกระชับ

เย้ เย้ ^____^ จบแล้วกับรีวิวฉบับสาวหน้าผิว (มันมาก) วันนี้ไปก่อนน๊า บะบุ๊ยยยค๊า  

barbiebelll

barbiebelll

??... เม้าท์มอย แลกเปลี่ยนเรื่องราวดีดีกันนะคะ?

FULL PROFILE