มาทำพายอร่อยๆเล่นกันดีกว่า "Nutella Banana Pie" by Chaiaon

15 11

สวัสดีครับผม วันนี้ชายอ้นอยากกินพาย ที่มันกรอบๆข้างนอก ข้างในนุ่มๆ สอดไส้นูเทลล่า (คือเรื่องมากแท้ๆ 555+) แต่ไม่เห็นจะมีขายเลย ก็เลยคิดว่าลองทำกินเองดูดีกว่า ถ้าทำเองได้ง่ายๆต่อไปจะใส่ไส้อะไรๆเราก็สามารถจัดเองได้ 55555+

"Nutella Banana Pie"by Chaiaon

ถือว่าเป็นพายที่ทำเองได้ง่ายๆ และก็อร่อยด้วยครับ

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมแผ่นแป้งพาย วันนี้ผมใช้แบบสำเร็จรูปครับ เป็นแผ่นแป้งพายแช่แข็ง ผมซื้อในฟู้ดแลนด์ครับ

นูเทลล่า อันนี้มีขายทั่วๆไปเลยครับ

กล้วยหอม เนูเทลล่าบสุกกำลังดีนะครับไม่เละหรือแข็งเกินไป

ไขแดง สำหรับทาตัวแป้ง 

กาโนล่า โรยเพิ่มไฟเบอร์และคุณค่าทางอาหาร 

แป้งเค้ก ใช้นิดหน่อยครับสำหรับตอนคลึงแป้ง

อุปกรณ์ เตาอบ และ ที่นวดแป้ง

ไปเริ่มทำกันเลยครับ

เริ่มจากนำแผ่นแป้งแช่แข็งออกมาพักไว้จนหายแข็ง แล้วก็หั่นครึ่งไห้ได้ขนาดตามต้องการ

จากนั้นก็โรยแป้งลงบนโต๊ะเล็กหน่อย เพื่อคลึงแผ่นแป้งพายครับ

ทำการคลึงๆ ให้แผ่นแป้งขยายใหญ่ขึ้นครับ คลึงซ้าย คลึงขวา สลับกันไป 

ลองเอากล้วยมาวางดู ให้ได้ขนาดตามที่เราต้องการครับ

ทำการตัดขอบแผ่นแป้งให้เป็นเส้นเล็กๆ ตัดให้ได้แนวตรงเท่าๆกันครับ ทำทั้ง 2 ข้างเลย

จากนั้นก็ทานูเทลล่าลงไปครับ ทาไปเยอะๆเลยครับ เพื่อความอร่อย ตามด้วยกล้วย

ทำการห่อครับ ผมใช้วิธีการพับแบบสลับไขว้กันไปมาเหมือนผูกเชือกรองเท้า 5555+ มันก็ดูสวยดี

ตรงหัวท้ายก็พับแล้วก็กดๆให้มันติดกันก็พอครับ 

เสร็จแล้วก็ทาด้วยไขแดง ทาให้ทั่วๆเลยครับ

เพื่อความกรุบกรอบด้วยกาโนล่าเล็กน้อย

นำไปเข้าเตาอบครับ ใช้ความร้อน 180 องศาC อบนานประมาณ 25-30 นาที

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยละครับ

"Nutella Banana Pie"by Chaiaon

พายกรอบๆไส้กล้วยกับนูเทลล่า ทำง่ายมากด้วยครับ สามารถเปลี่ยนไส้เป็นอย่างอื่นๆได้อีก ตามความต้องการเลยครับ

ไปลองทำกันดูนะครับ สนุกๆดี อร่อยด้วยครับพบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บาย คร้าฟ

--------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE