[How To] ปวดท้องเมนส์ไม่ยอมหาย แต่เราพิชิตมันได้ค่ะ! | Say Good Bye to Period Cramps!

11 3

สวัสดีค่ะสาวๆ เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า เนื่องจากเราเป็นคนที่ปวดท้องเมนส์หนักมาก ปวดรุนแรงมาตั้งแต่สมัยประถมปลาย (เราเริ่มมีประจำเดือนเร็วค่ะ แถมตามตัวจะมีขนเยอะ ตอนเด็กๆสิวเต็มหน้าเลย ใครต่อใครก็บอกว่าเพราะฮอร์โมนเพศชายในตัวเรามันสูง) ความเจ็บปวดนี้ทวีคูณมาเรื่อยๆถึงมัธยมและมหาลัยก็ไม่มีทีท่าว่าจะหยุด โดยเราปวดทุกเดือน และปวดหนักมากในวันแรกถึงขั้นเป็นลมเป็นแล้งเพราะปวดจนหน้ามืดเลยก็มี จึงต้องพึ่งยาพอนสแตนทุกเดือนเลยเหมือนกัน ยิ่งโตขึ้นก็ยิ่งรู้สึกว่าถ้าต้องมาอัดยาทุกเดือนให้มันสะสมไปเรื่อยแบบนี้ ไม่ดีแน่เราเคยลองทุกสูตรนะคะ ใม่ว่าจะกินน้ำมันอีฟนิ่งพริมโรส ทานของมีประโยชน์ บำรุงฮอร์โมนต่างๆ และ วิตามินเสริม แต่ก็ไม่ได้ผลค่ะจนกระทั่งจุดเปลี่ยนก็มาถึง เมื่อเราอยากฟิตหุ่นขึ้นมา และเป้าหมายแรกคือเราอยากมีเอวคอดสวย เราเลยเน้นมาออกกำลังกายเกี่ยวกับหน้าท้องแต่ผลลัพท์ที่ได้ก็ทำเอาช็อค! เพราะกลายเป็นว่า นอกจากจะได้เอวสวยๆคอดๆมาแล้ว อาการปวดประจำเดือนในเดือนนั้นของเราก็หายไปด้วย!!ตกใจสิคะ จากคนที่ต้องนอนร้องโอดโอยกุมถุงน้ำร้อนอยู่ทุกเดือนตั้งแต่ยังสาว กลับไม่มีแม้แต่อาการเจ็บใดๆเกิดขึ้นเลย หายต๋อม!เราเลยลองทดสอบ ตอนแรกคิดว่ามันฟลุคแค่เดือนเดียว เลยออกกำลังกายหน้าท้องมาเรื่อยๆ ลองดูว่าจะหายจริงตลอดไปไหม สรุปว่า ตั้งแต่นั้นมาเราไม่ปวดท้องประจำเดือนอีกเลยค่ะสิ่งที่เราทำ*สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามความสะดวก ให้เน้นหน้าท้องเยอะๆ*เดี๋ยวเราจะแนบรูปให้ด้วยค่ะ ด้านล่างนะคะ1.ซิทอัพ นอนราบ แล้วยกตัวขึ้นมา คือซิทอัพแบบธรรมดาทั่วๆไปเลยอ่ะค่ะ จำนวน 20 ครั้ง2.บริดจ์ คือ นอนราบ ตั้งเข่าขึ้น แล้วยกสะโพกขึ้นมาให้ลอยจากพื้นมากที่สุด จำนวน 20 ครั้ง3.สควอช คือ ยืนกางขาให้เท่ากับหัวไหล่ แล้วย่อตัวลง จำนวน 25 ครั้ง4.Spider Lunge จำนวน 20 ครั้งเท่านี้แหละค่ะพยายามฮึดๆ ถ้าไม่ไหว ลดลงเป็นทำอย่างละ 10 ครั้งต่อวันก็ได้ค่ะ แต่ทำทุกวันนะคะด้านล่างนี้เป็นแบบรูปภาพค่ะ 

*ทำไปตามลำดับเลยนะคะ

*จำนวนครั้งของแต่ท่าคือ 20-20-25-20 ค่า

เราอยากเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาเป็นแนวทางแนะนำเพื่อนๆสาวๆที่เคย suffer กับปัญหานี้แบบเรา หวังว่าจะช่วยได้ค่ะ เพราะเราเข้าอกเข้าใจความเจ็บปวดทรมานที่ว่านี่มากๆ อยากให้ทุกคนหลุดพ้นจากมันไปได้แบบที่เราหลุดพ้นมาได้นะคะ

Cheers!

♡rainbow.glitteries

rainbow.glitteries

rainbow.glitteries

FULL PROFILE