ลูกใครเป็นผื่นภูมิแพ้มาลองวิธีนี้ดูค่ะ

6 2

สวัสดีค่าคุณแม่ทั้งหลายวันนี้เราขอแชร์เทคนิคการรักษาผื่นในสไตล์แบบของเรากันค่ะ ไม่พูดยาวขอเกริ่นกันนิดนึงว่าเราเองเคยมีปัญหาลูกมีผื่นคันขึ้นเหมือนกันค่ะซึ่งเป็นปัญหาโลกแตกของคุณแม่หลายๆคนเพราะส่วนมากเป็นแล้วรักษายากมากกกกกก.ไก่ล้านตัวค่ะ โดยขอเริ่มจากสาเหตุกันก่อนนะคะ สาเหตุหลักๆเลยมีสองปัจจัยค่ะคือ

กรรมพันธุ์  และ สิ่งแวดล้อมส่วนมากแล้วน่าจะแบบแรกค่ะถ้าในตระกูลมีใครมีอาการแพ้ง่ายแล้วหล่ะก็ลูกก็มีโอกาสเสี่ยงตามค่ะ โดยทั่วไปแล้วโอกาสอยู่ที่ 30-50 % เลยค่ะ แต่ก็ใช่ว่าตระกูลไม่เป็นก็จะไม่เป็นนะคะก็มีอัตราเสี่ยงอยู่แต่น้อยมากค่ะ เรียกได้ว่าถ้าเป็นถือว่าแจ็คพ็อตจริงๆค่ะสำหรับจุดนี้เรียกว่าแพ้สิ่งแวดล้อมค่ะ แนะนำว่าต้องเลี่ยงไปนะคะ

แต่ทั้งสองปัจจัยนั้นป้องกันได้ด้วยวิธีเหล่านี้ค่ะ

รับประทานอาหารที่ถูกต้องและเหมาะสมค่ะ อย่างที่เห็นชัดๆเลยคือ การให้เด็กดื่มนมมารดาจะสามารถป้องกันไม่ให้เด็กเหล่านี้เกิดโรคภูมิแพ้ขึ้นได้เช่นกันค่ะโดยปกติแล้วต้องดื่มอย่างน้อย 6 เดือนค่ะหรือกรณีที่ไม่สามารถให้นมมารดาได้   ควรเลี้ยงบุตรด้วยนมสูตรพิเศษจนกระทั่งเด็กมีอายุ 1 ปี ไม่ควรให้ลูกทานนมวัวนะคะ จนกระทั่งเด็กมีอายุ 1 ปี ถึงค่อยให้ได้ค่ะ

ควรหลีกเลี่ยงสารก่อภูมิแพ้และสารระคายเคืองต่างๆ  เช่น  ควันบุหรี่ ค่ะ สมัยก่อนสามีเราสูบบุหรี่ค่ะพอมีลูกเราก็สั่งห้ามเลยค่ะตอนแรกๆเขาต้องหนีขับรถไปสูบไกลบ้านหน่อยเพื่อไม่ให้กลิ่นเข้าถึงค่ะแต่ตอนนี้คุณสามีเลิกบุหรี่ได้แล้วค่ะเรียกได้ช่วยทั้งลูกและคุณสามีให้สุขภาพดีขึ้นด้วยค่ะ

ในกรณีที่เป็นแล้วนะคะแนะนำให้เลี่ยงการใช้ผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับอาการแพ้ ส่วนมากแนะนำให้หนีไปใช้ผงซักฟอกเด็กให้หมดค่ะป้องกันไว้ก่อนเพราะบางทีผงซักผ้าปกติ

สำหรับพวกสบู่อาบน้ำห้ามประหยัดใช้ของผู้ใหญ่เด็ดขาดค่ะเราแนะนำให้ใช้สบู่สำหรับเด็กเท่านั้น เราใช้ค่ายเดียวกันกับตัวน้ำยาซักฟอกเลยค่ะ

และขอแนะนำให้ใช้ยาช่วยลดผื่นภูมิแพ้ พวกเสตียรอยด์ก็ได้ค่ะแต่ส่วนตัวเรากลัวเสตียรอยด์เลยหลีกเลี่ยงใช้วิธีอื่นแทนค่ะเราเลือกใช้ยาตัวนี้แทนค่ะ ตามคำแนะนำของคุณหมอเด็กที่โรงพยาบาลค่ะ

จุดดีงามของตัวนี้เลยคือมีผลเหมือนใช้ยาเสตียรอยด์เลยแต่ไม่มีผลข้างเคียงแบบเสตียรอยด์แต่อย่างใดเรียกได้ว่าปลอดภัยนั้นเองค่ะเราโอเคกับแบบนี้มากกว่าการใช้เสตียรอยด์แล้วเสี่ยงที่จะมีผลค้างเขียนที่ตามมาค่ะเพราะเราเคยมีเพื่อนติดเสตียรอยด์รักษาอยู่หลายเดือนแถมทิ้งแผลไว้ให้เจ็บใจอีกสิคะเซ็งแทนเลยอ่ะ ถึงแม้จะยอมรับว่าเสตียรอยด์กับเจ้ายูเซอรินโอเมก้าหลอดนี้จะราคาต่างกันเยอะอยู่แต่การเลี้ยงลูกต้องลงทุนเยอะอยู่แล้วลงทุนเรื่องนี้อีกนิดจะเป็นไรใช่มั๊ยคะ

อันนี้เราขอบีบเนื้อให้ดูเผื่อคุณแม่คนอื่นจะอยากเห็นหน้าตาข้างในนะคะ

และจะเห็นข้างกล่องเลยว่าเขามีส่วนประกอบเด่นสองอย่างเท่าที่อ่านคือ Omega6 ซึ่งช่วยฟื้นฟูเกราะป้องกันผิวและทำให้ผิวแข็งแรง

กับเจ้า  Licochalcone A ซึ่งช่วยให้ผิวที่แห้งและแดงคันนั้นหายค่ะซึ่งจะเห็นได้ว่าตัวนี้ช่วยได้จริงๆค่ะ

ตัวนี้ราคาไม่แพงมากค่ะประมาณพันได้ขึ้นอยู่กับร้านที่ซื้อค่ะ บางทีเราไม่สะดวกก็ซื้อออนไลน์พกติดบ้านข้อดีคือใช้ได้ในผู้ใหญ่ด้วยนะคะไม่ใช่แค่ในเด็กอย่างเดียวค่ะ

อันนี้คือทั้งหมดที่เราอยากแชร์ค่ะส่วนตัวเราเคยมีเคสลูกแพ้แต่ตอนนั้นไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เลยอยากแชร์อีกมุมแบบเป็นวิธีการปฏิบัติแทนค่ะหวังว่ากระทู้ที่เราเขียนอันนี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะคะส่วนวันนี้ไปก่อนค่ะ XOXO นะคะ จุ๊บๆค่ะทุกคน

vonvondee

vonvondee

ผู้หญิงอย่าหยุดสวย

FULL PROFILE