[ HOW TO ] แปลงร่างเป็น WONDER WOMAN จากผู้ประสบภัย สู่ ฮีโร่หญิงคนใหม่

10 4

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ หลังจาก ชมภาพยนตร์ WONDER WOMAN กันแล้ว ใครหลงใหลความสวย คม ฉลาด และ Sexy ของฮีโร่สาวสวย Gal Gadot

ในบท Wonder Woman กันบ้างคะ  เธอสวยมากโครงหน้าสวย  มีความนักสู้ในดวงตา และโครงหน้า

ในภาพยนตร์ เหมือนแต่งไม่เยอะ  แต่หน้าตาชาวเอเชียผิวแทนอย่างเรา อยากสวยแบบนั้นบ้าง

ต้องมีการปรับเปลี่ยนแก้ไขหลายจุดเลย ยังไงมาชมกันนะคะ

ก็เริ่มหน้าสด ๆ เลยนะคะ ทาครีม และ primer เรียบร้อยแล้วนะ นอกจากผมสีดำกับคิ้วสีดำ ก็ไม่มีอะไรที่เหมือน Wonder Woman เลย...

กันคิ้วนิดหน่อย เอาเส้นแถวล่างออก เก็บแวบนไว้ และ เก็บหางคิ้วที่ปลายโค้งลงไว้ ต่างจากแนวเกาหลีสิ้นเชิงนะ  จากนั้น ก็ขั้นตอนสำคัญมาก

หน้านี้มีจุดอ่อนคือ ขอบตาคล้ำนะคะ ใช้ NYX Concealer ทาเบา ๆ ใต้ตา

ใช้สีเข้ากับผิวนะคะ ไม่เน้นใต้ตาสว่าง เพราะ โครงหน้า Wonder Woman ต้องมีความตาลึกนิด ๆ

จากนั้นใช้สีส่วางขึ้นมาเก็บร่องใต้ตา ใช้แปรงเล็ก ๆ ปัดเบา ๆ ค่ะ 

จะเริ่มเห็นแล้วว่า ใต้ตาสองข้าง สีต่างกันแล้วนะคะ พอใต้ตาสีเรียบเนียน จากนั้นก็ง่ายเลย หน้าดูผ่องขึ้นมา แม้ว่ายังไม่ได้ทารองพื้นเลย

ต่อเลย รองพื้น เน้นงานแมท สีไม่เงานะคะ ใช้  Estee Lauder double wear ค่ะ

สีผิวน้ำผึ้งเดือนห้า (สีเข้มหน่อย) อย่างทอฟ ใช้สี TAWNY ใช้มือเร็วสุด ตบ ๆ แปะ ๆ

เพราะเนื้อบางเบา แห้งไว ตามอีกทีด้วยฟองน้ำบิวตี้เบลนเดอร์ 

งานคิ้วใช้ Mistine 3D Brows เขียนเลย มีคิ้วอยู่แล้ว เส้นขอบบน แอบเขียนขึ้นไปอีก 1 มิลลิเมตร นะคะ ใช้สีดำเลย เพราะคิ้วกับ ผม ต้องดำ

เว้นหัวคิวไว้ก่อน ใช้แปรงคิ้ว แปรงให้ติด ๆ เส้นคิ้วที่เขียนไป แล้วขยับมาหัวคิ้ว ก็จะได้หัวคิ้วอ่อน

ธรรมชาติ จากนั้น มาสคาร่าคิ้ว ปัดหัวคิ้วยกขึ้น แล้วไล่แนวนอนด้่นข้างไปจนปลายคิ้ว

งานโครงหน้าคอนทัวร์ ใช้ผสมกัน ทั้ง NYX Concealer อันเดิมกับตา มีสีเข้มอยู่นะค มาเหลา

ใต้โหลกแก้ม และ ใต้ขากรรไกร ต่อด้วย คอนทัวร์แบบเนื้อแป้ง ของ Catrice ใช้แปรงปัดอีกที

ขอบไรผมหน้าผาก พยายาม ไล่ไปให้ถึงโคนผมนะคะ แซะเข้าไปเลยทุกอณูไรผม

สันจมูกด้วย วาดเงา วาดแสงกันไป

งานคัดเบ้าตา ก็ไม่ใช้ของง่าย ๆ NAKED 2 ใช้สีแมท สีเนื้อ คัดขอบโค้งชั้นตา

จัดสีน้ำตาลเข้ม เน้นปลายตาถึงหางตา

จัดสีดำ จุดหางตา

จัดสีเทา ๆ ตะกั่ว ๆ ทรานสิชั่น ทับระหว่างจุดต่อสีตาทั้งอ่อนไปเข้ม

จัดสีสว่าง ไฮไลท์ใต้คิ้วลงมา

เกลี่ยสวย ๆ นะคะ ให้อยู่ในพื้นที่

ขอบปาก แต่งบาง ๆ ด้วยสีครีม ๆ สว่างให้โดดเด้งขึ้นมา ส่วนสีปาก นู้ด ๆ ชมพูธรรมชาติเลยค่ะ

รู้สึกว่าคางยังพุ่งไม่พอ เติมไฮไลท์คางให้สว่างอีกนิด แล้วเกลี่ย 

ติดขนตาด้วยนะ  อันนี้ติดไปแล้วหนึ่งข้าง ขนตาเลือกเอาเลย ดูเส้นที่ธรรมชาติหน่อย ๆ หางยาว

จะช่วยให้ตาชัดขึ้นและหวานขึ้นค่ะ 

ม้วนผม และ เปลี่ยนชุด เกาะอกที่มีอยู่นี่แหละ ที่สำคัญที่คาดหัว และ คาดแขนแอบดูลายมาไม่ง่ายเลย

ใช้กระดาษสีทองหรือใกล้เคียงนี่แหละ มองไปเห็นถุงกระดาษสีทองพอดี เลยเอามาตัดและวาดเอง

จนออกมาเป็นลุคนี้ 

Toffy Topgun

Toffy Topgun

FULL PROFILE