ตามรอยหนัง Kedi | อวดรูปเมืองแมวในชีวิตจริงจาก "ตุรกี" ประเทศที่ทาสแมวต้องไป ❤

41 17

เมี้ยววว ว ว ว ว ว สวัสดีสาวจีบันทาสแมวทั้งหลายจ้าาา

ถ้าใครติดตามโซเชียลบ้านจีบันบ่อยๆ คงรู้ว่า #jebanteam เนี่ย เป็นทาสแมวกันทั้งนั้นเลย :D

อาทิตย์ที่ผ่านมา เราเลยยกออฟฟิศไปดูหนัง "Kedi" สารคดีรางวัลออสการ์เกี่ยวกับน้องแมวมากมายในอิสตันบูล ประเทศตุรกีกันค่ะ

ดูจบปุ๊บ เอมคิดถึงตอนที่ไปเที่ยวตุรกีมาเมื่อปีที่แล้วเลยแหละ และอยากบอกทุกคนว่า . . . 

จริงๆ แล้ว "เมืองแมว" เนี่ย ไม่ใช่แค่อิสตันบูลนะ แต่ประเทศตุรกีทั้งประเทศเนี่ย มันคือที่ๆ ทาสแมวต้องไปให้ได้ก่อนตายเลยล่ะ!!!

จากหนัง "Kedi" เราจะได้เห็นทุกๆ สถานที่และทุกๆ วินาทีชีวิตของชาวอิสตันบูล มีความผูกพันและถูกแต่งแต้มสีสันด้วยความน่ารักน่าเอ็นดูของน้องแมวนับพันนับหมื่น ชนิดที่ว่า

"ถ้าวันนึงน้องแมวหายไป อิสตันบูลก็จะไม่เป็นอิสตันบูลเลยล่ะ"

กระทู้นี้ เอมเลยจะขอมาอวดภาพความฟินที่ได้ไปสัมผัสกับ "เมืองแมว" ในชีวิตจริงจากทริปตุรกีให้ทุกๆ คนได้ดูกันค่า

บอกเลยนะใครเป็นติ่งน้องแมว ดูกระทู้เอมจบก็เตรียมกดตั๋วตุรกีได้เลยค่ะะะ 5555 ต้องไป ต้องไป ต้องไป !

กรี๊ดดดดดดดดดดด เจอพิกัดแมวอวบอ้วนนนนุ่มนิ่ม อ้อนอีกตะหากกกกก น่ารักที่สุดดดดด อยากหิ้วใส่เป๋าไปด๊ววววยยย A post shared by ⠀⠀⠀⠀⠀⠀⠀⠀⠀⠀⠀Wannita K. - Aimme (@aimmelicious) on Dec 9, 2016 at 10:48am PST

ถ้าถามว่าน้องแมวที่ตุรกีมีเยอะแค่ไหน เอมก็จะบอกว่า มันเยอะพอๆ กับที่เราเห็นน้องหมาบ้านเราเลยแหละ

แต่ลบภาพแมวจรจัดผอมแห้งไปเลยนะ เพราะว่าน้องแมวประเทศนี้น่ารักอวบอ้วนม๊ากกกกกก ก ไก่ล้านตัวววว

แล้วน้องแมวก็จะเดินต๊อกแต๊กอยู่ทั่วไปจนบางทีเราก็ไม่ทันสังเกตเลย  จนกระทั่งมาเจอน้องๆ แย่งซีนอยู่ในกล้องของเรา

อย่างเช่น . . .

หรือถึงแม้ว่าบางเวลาที่เราอยากจะถ่ายรูปเดี่ยวกับสถานที่บ้าง . . . น้องแมวก็ดูจะอยากมีส่วนร่วม

หรือตามสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ผู้มาเยือนอย่างเราก็ต้องหลีกทางให้น้องแมวเลยนะ เค้าเป็นเจ้าถิ่นจริงจริ๊งง

หื๊มมม มันน่าหมั่นเขี้ยวซะะะ

ส่วนสถานที่เช็คอินนึงที่ทาสแมวห้ามพลาดเลย คือ Efes City แหล่งอารยธรรมโบราณของตุรกีเค้าค่ะ

แนะนำเลยนะ เพราะที่นี่มีแมวเจ้าที่เยอะมากกกกกกกกกก เอมว่ามีเฉียดๆ ร้อยแน่ๆ

เดินอวบอ้วนดุ๊กดิ๊กตั้งแต่ทางเข้า ยาวไปจนข้างใน ทุกซอก ทุกหลืบ ทุกมุม หันไปทางไหนก็ไม่แต่แมว โอ๋ยยยย อยากหิ้วกลับบ้าน กรี๊ดดด

สำหรับช่วงที่เอมไปเที่ยวตุรกีเป็นช่วงกลางเดือนธันวาคม ซึ่งเป็นหน้าหนาวของเค้านะคะ อุณหภูมิอยู่ที่ -6 ถึง 6 องศา หนาวมากกกกกก หนาวสั่นหงึกๆ ลมพัดทีมีซี้ด 55555

บางวันมีฝน มีหิมะด้วย ทำให้น้องแมวไปหลบกันอยู่ในบ้าน ในตึกกันเยอะ

แต่วันไหนที่แดดออก อากาศอุ่นๆ หน่อย น้องแมวก็จะออกมาอาบแดดโชว์ตัวกันแบบนี้ล่ะจ้าาา

น้องแมวประเทศนี้ ไม่ว่าจะตามท้องถนน ที่ท้องเที่ยว แมวเลี้ยง เค้าไม่ค่อยตื่นคนเลย อ้อนมือมากกก

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าทุกตัวเค้าจะเป็นมิตร ยอมให้เราเล่นด้วยไปหมดทุกตัวหรอกนะ

เพราะบางตัวน่ะ โหดมากกกกก แถมหยิ่งสุดๆ ขืนไปวอแวเยอะๆ โดนขู่ฟ่อออเอาได้เลยนะ!!!

เอมแนะนำว่า ถ้าใครอยากไปเล่นน้องแมวเยอะๆ ฟินๆ ให้ไปตุรกีช่วงหน้าร้อนนะคะ ซึ่งจะอยู่ราวๆ เดือนเมษายน - กรกฎาคมค่ะ ซึ่งเป็นช่วง High season ของตุรกี

อากาศจะกำลังดี สิบปลายๆ ถึงยี่สิบ แต่งตัวเพลินๆ เลยแหละ

แต่เวลาถ่ายรูปก็จะติดโทนอุ่นๆ เหลืองๆ หน่อย ส่วนเอมไปหน้าหนาวมันจะเย็นๆ ฟ้าๆ สวยไปอีกแบบนะ แต่น้องแมวก็จะน้อยกว่าหน่อย เพราะว่าไปหลบความหนาวกันซะเยอะ

แต่ถึงจะน้อย ก็มีน้องแมวออกมาเดินเล่นให้เราฟินนนนนนนนนนกันทุกที่แหละ หายห่วงเลย ฮี่ๆๆๆ 

ใครที่อยากรู้ว่าเจ้าแมวตุรกีเค้าน่ารัก ซุกซน และร้ายกาจกันขนาดไหน รีบ พุ่งตัวไปดู "Kedi" กันก่อนเลยนะ เพราะว่าเค้าใกล้จะออกโรงแล้ว ลองหารายละเอียดโรงที่ฉาย กับรอบหนัง ที่เพจ Documentary Club นะจ๊ะ เพราะว่าเค้าไม่ได้ฉายทั่วประเทศจ้า

แต่ว่าใครที่ฟินปรี๊ดดดดดพุ่งไม่ไหว รีบกดตั๋วไปตุรกีกันได้เลยค่ะ ราคาอยู่ราวๆ หมื่นปลายไปจนถึงเกือบสามหมื่นสำหรับช่วงพีค

ไม่ว่าจะเป็นปลายปีนี้ หรือว่าเมษาปีหน้าก็บอกเลยว่าฟินแน่นอน! 

เพราะแมวก็น่ารักมากๆ และบ้านเมือง ที่เที่ยวเค้าก็สวยมากกกกจนแทบหยุดหายใจจริงๆ

ไว้ถ้าเอมมีเวลาจะมาแบ่งรูปที่เที่ยวสวยๆ ในตุรกีให้ดูกันนะ เอมไปมาแล้วครั้งนึง แต่ตั้งเป้าไว้เลยว่ายังไงประเทศนี้ ต้อง กลับ ไป อีก !!!!! 

สำหรับวันนี้ ขอลาไปด้วยน้องแมวอวบอ้วนจากปามุคคาเล่ หุบเขาหินปูนที่สวยสุดๆๆๆๆ และห้ามพลาดของตุรกี

และต้องขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปมามากกว่านี้ เพราะว่ามัวแต่เล่นกับน้องอยู่นั่นเอง 55555 เอาไว้ถ้ากลับไปใหม่ จะเอามาอวดอีกนะ อิอิ

บ๊ายบายค่าาา

aimmellow

aimmellow

AIMME | TikTok TH Beauty & Fashion Manager

A Content Writer | Designer | English Tutor | Traveller | Dessert Monster

• FB • IG • Twitter : Aimmelicious

LINE : aimmelicious

FULL PROFILE