วิเคราะห์ส่วนผสมทิชชู่เช็ดหน้าม้าชื่อดังจากเกาหลี Missha pposong hair dry tissue

12 3

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆเพื่อนๆบ้านจีบันทุกๆท่าน

เชื่อว่าหลายๆคนคงเคยเห็นทิชชู่เช็ดหน้าม้าตัวดังที่เป็นข่าวฮือฮามาแล้วนะคะ

มี่เองก็สนใจอยู่เหมือนกัน แม้จะไม่ได้มีหน้าม้ากับเค้าก็ตาม

เลยไปลองแกะส่วนผสมจากบนเวบของนางมาแชร์ให้ฟังค่ะ

เริ่มจากหน้าตาของทิชชู่ก่อนเลยนะคะ

(Image from Missha)

นางเป็นทิชชู่เปียกของแบรนด์ Missha มีชื่อว่า Pposong Hair dry tissue

ขอเรียกว่าทิชชู่ปอสอง นะคะ จำง่ายดี

วิธีใช้ทำได้หลายแบบค่ะ

เอามาเช็ดหน้าม้าโดยตรง ลดหน้าม้าแตกระหว่างวัน

หรือจะเอามาเช็ดทั้งหัวก็ได้ค่ะ กรณีน้ำไม่ไหลแบบบ้านอิชั้นแล้วอยากสระผมงี้ หรือกรณีไปกินหมูกะทะมา ก็น่าจะช่วยบรรเทากลิ่นควันได้อยู่ค่ะ

มาดูส่วนผสมและกลไกของทิชชู่เปียกดีกว่าค่ะ

จากส่วนผสมจะเห็นได้ว่ามีกลุ่มของ Surfactant หรือ แปลง่ายๆว่า เป็นสารที่ช่วยเรื่องทำความสะอาด อยู่หลายตัวนะคะ (สีน้ำเงิน)

ร่วมกับ Alcohol อย่าง Ethanol

พวกนี้จะช่วยทำความสะอาดคราบความมันที่เกาะบนหน้าม้า ทำให้หน้าม้าที่แตกเป็นกลุ่มๆเพราะน้ำมัน คลายออกมา และถูกซับไว้ในทิชชู่นั่นเอง

ร่วมกับ Alcohol ที่จะทำให้น้ำจากทิชชู่แห้งไว ผมเราก็เลยดูแห้งและสะอาดสดใหม่เหมือนพึ่งสระ

ว่าแต่คราบความมันที่ว่านี่มันมาจากไหน ก็มาจากหน้าผากเราแหละ

โดยรวมถ้าดูจากส่วนผสมก็ไม่ได้หวือหวาอะไรมาก แต่เป็นการคิดแบบแหวกแนว ที่ไม่เคยมีใครคิดมาก่อน จนแทบจะอยากก้มกราบในไอเดีย

อยากเห็น product ใหม่ๆเลอค่าด้วยความคิดแหวกแนวแบบนี้จากบ้านเราบ้างเนอะ

ในส่วนของราคาก็ไม่ได้น่าเกลียดมาก ห่อหนึ่งราคา 2500 วอน ตกราวๆ 75 บาทค่ะ

สำหรับวันนี้ก็ขอลากันไปแค่นี้ พบกันใหม่โอกาสถัดไป สวัสดีค่ะ

Disclaimer/conflict of interests: การรีวิวนี้เป็นการวิเคราะห์ส่วนผสมตามหลักการทางวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางและอาศัยความเห็นส่วนบุคคล และผู้เขียนไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆในการขายสินค้า โปรดใช้วิจารณญาณ

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE