•How to• รับปริญญาทั้งที พี่บัณฑิตต้องห้ามแก่!!

16 14

Hi สวัสดีเพื่อนๆกันอีกครั้งนะคะวันนี้ ก็มาจัด ฮาว-ทู แรก ของแอนเลยตื่นเต้นมากเลยแกร 555 ความโก๊ะๆกังๆ ก็จะหลุดๆรั่วๆบ้าง อย่าว่ากันนะคะไม่พูดพร่ำทำเพลง ไปเริ่มกันเลยยยย

อ๊ะอ๊ะ ลืมอธิบายเลย ที่มาของชื่อกระทู้ ก็เพราะ เราลองมองในฐานะรุ่นน้องจะมองว่า เมื่อเราใส่ชุดครุยแล้ว ความน่าเชื่อถือมันจะเพิ่มขึ้น 1สเตป น้องๆจะมองว่าบัณฑิต คือหนุ่มสาววัยทำงาน คือออกจากรั้วมหาลัยแล้วงี้ เพราะงั้น เราไม่ควรที่จะแต่งหน้า ทำผม ในลุคที่เพิ่มอายุไปอีก หยั่งตีกระบังเนี่ย มันout! แล้ว ไม่ควรค่ะซิส เพราะงั้นข้อดีของการแต่งหน้าทำผมเอง คือ เรามีสิทธิ์ลองหลายๆครั้ง ว่าอะไรที่เหมาะ ที่ควรกับเราดังนั้นป่ะ ไปแต่งกันโลดดดด

หน้าสดกันก่อน เริ่มด้วยทาครีมบำรุงผิวที่มีปกติ แนะนำว่า ทาผลิตภัณฑ์ที่บางเบาและซึมง่าย จำพวก Serum หรือ Essence ยิ่งถ้าใครผิวมันเลี่ยงเนื้อครีมหนักๆโดยเด็ดขาดเลยนาจาา ใส่คอนแทคเลนส์ลายและสีที่ไม่ฉูดฉาด (ต้องเช็คก่อนว่าแต่ละมหาลัย ห้าม หรือให้ ใส่รึป่าวนะจ้ะ)วันนี้เลือกใส่เป็น mini jelly gray จาก kitty kawaii (จริงๆควรใส่สีน้ำตาล จะดูสุภาพกว่า แต่แอนไม่มี ขออภัยคร้าบ)

สำคัญมากก สำหรับงานนี้ ที่ห้ามลืมเด็ดขาด คือ ครีมกันแดด เอาตัวที่ใช้แล้วชอบเลยจ้า ทาให้ทั่วหน้า 

เตรียมความพร้อมด้วยไพรเมอร์ เพื่ออำพรางรูขุมขนและคุมมันให้ดียิ่งขึ้น เน้นบริเวณหน้าแก้ม และจุดที่มันง่ายค่ะ จากนั้นทิ้งไว้ให้เค้าเซตตัวสักแปป ก็ไปทารองพื้นกันต่อเล้ยยย

รองพื้นวันนี้ก็คงหนีไม่พ้น กับRevlon ฝาดำ ในตำนาน เพราะงานนี้เราต้องเน้นการปกปิด และติดทนแน่นๆกันไปเลย แต่แอนยังเลือกใช้คู่กับฟองน้ำ มันสบายผิวกว่าและก็ไม่หนาจนเกินไปด้วยปอลอ ทาคอด้วย แต่ไม่ต้องทาถึงระดับปกเสื้อนะ เดี๋ยวพอเหงื่อออกมันเป็นคราบแน่นอน ปกไม่สวยแน่ๆ

อีกขั้นของผิวก็คือปกปิดเฉพาะจุด วันนี้หยิบ concealer จาก Nars ปกปิดรอยคล้ำใต้ตา และจุดไฮไลท์ หรือมีสิวตรงไหนก็ปาดไป แล้วเกลี่ยด้วยฟองน้ำ จากนั้นแอนเลือกที่จะ bake ใต้ตาด้วยแป้งฝุ่น อะไรก็ได้ที่เรามีเนาะ เผื่อช่วงแต่งตาแล้วอายแชร์โดว์ร่วง จะได้ปัดออกง่าย อีกอย่างการอบแป้งก็ทำให้หน้าเราติดทนด้วยเนาะ

มาเขียนคิ้วกันต่อเลย งานนี้คิ้วต้องเป๊ะนิดนึง ดังนั้นเวลาเราเขียนคิ้วแล้วเนี่ย แอนจะใช้concealer ตัวเดิม คู่กับแปรงเล็กๆ เก็บรายละเอียดขอบคิ้วให้ดูคมขึ้น ต่อด้วยใช้มาสคาร่าที่ปัดขนตาเลย ปัดคิ้วทับ เพื่อให้สีคิ้วเข้มขึ้นและติดทนกว่าเดิมนาจาาาา

ขอหยิบยืม ลิปสติกมาเป็นตัวช่วยในการเฉดดิ้ง และ เป็นครีมบรัชหน่อยนะฮ้า ใช้สี Teddy ลิปสีน้ำตาลเข้ม ในการเฉดดิ้ง(รีบเกลี่ยนะจ้ะ ไม่งั้นนางจะเกลี่ยยาก ด้วยความแมทของนาง) ต่อด้วยสี Exotic สีชมพูอมแดง แทนครีมบรัชกันต่อเลย

มาในส่วนของตาค่า ลง eyeshadow base ทั่วเปลือกตา(ทาแต่น้อยนะจ้ะ) ทิ้งให้เซตตัวสัก1นาที แล้วลงสีeyeshadow เนื้อแมท สีcrisp เป็นสีน้ำตาลอมส้ม ทั่วเปลือกตา จากนั้นใช้สี stylin สีน้ำตาลเข้มเนื้อแมทเช่นกัน ในการคัดเบ้าตาค่า มันก็จะแมทๆหน่อย อิอิ

ตายังไม่เสร็จ ใช้สีstylin น้ำตาลเข้มที่ขอบตาล่างช่วงหางตามาถึงกึ่งกลางตานะคะ แล้วใช้สี hype สีทองประกายวิ้งวับ ที่หัวตานะจ๊ะ แตะมาช่วงบนเล็กน้อยด้วย จากนั้นดัดขนตาปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบนและขนตาล่างกันเล้ยยยยย

กรีดอายไลน์เนอร์ให้ชิดโคนขนตา แอนเลือกกรีดแบบเส้นเล็กค่าาา ไม่วิงตาสูงเอาพอให้ดูมีขอบตาที่ชัดขึ้นก็พอนาจาาาา มาต่อด้วยติดขนตาปลอมกันโลด เลือกแบบธรรมชาติฝุดๆ เบอร์1-06 จาก cosluxe สบายตาม๊วกกก (อันนี้ก็แล้วแต่มหาลัยอนุญาตนะคร้าา ถ้ามหาลัยไหนไม่อนุญาต ก็ปัดขนตาให้สุดไปเล้ย) เสร็จไปแล้วกับส่วนของตา อิอิ

มาต่อกันที่คอนทัวร์ แอนเลือกใช้สี eyeshadow จาก tartelette in bloom สีjetsetter ผสมกับสี smarty pants มาเก็บโครงหน้า และจมูกนิดนึง แอบไปจิกสี hype ในพาเลทที่ใช้แต่งตา มาเป็นไฮไลท์ที่ปลายจมูก กลางดั้ง และกระจับปากเล็กๆฮ้าฟ แล้วมาปัดแก้มกัน ใช้สีส้มละมุนๆแอบมีประกายชิมเมอร์ในตัว จะได้ไม่ต้องปัดไฮไลท์ช่วงแก้ม ปัดช่วงโหนกแก้มขึ้นไปน้า ไม่ต้องลงหน้าแก้ม มันจะเป็นการผสมสีแก้มที่สีเดิมออกชมพูมาปนกับสีส้ม ละมุนละไม

มาทาลิปกัน (วันซ้อมใหญ่ใครจะเลือกใช้สีเข้มๆอย่างแดงสด ก็ได้เหมือนกันนะคะ) แอนเลือกสีโทนชมพูสุภาพมา ใช้สี bedtime ชมพูนู้ดทาทั่วริมฝีปาก แล้วใช้สี exotix ชมพูอมแดง ทาในลักษณะ ombre ให้ปากไม่จืดเกินนะจ๊ะ มาตบแป้งกัน ใช้cute press ตลับม่วง ช่วยคุมมัน ไม่เปลี่ยนสีเครื่องสำอางค์ด้วย กดลงไปเบาๆให้ทั่วหน้าและคอด้วยนะ แล้วค่อยใช้แปรงใหญ่ๆปัดแป้งซ้ำอีกที เพิ่มความแน่นไปอีก

ฉีดสเปรย์น้ำแร่สักนิด เพื่อลอคเครื่องสำอางค์กันหน่อยย เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ไปทำผมกัน แอนใช้วิธีรวบครึ่งศีรษะ แต่ไม่ได้เปิดหน้าเกินไป ใครจะม้วนปลายผมก็ได้ ลองดูค่า 

เสร็จแว้วววว ไม่ยากเลยใช่มั้ยยย ระหว่างวัน อย่าลืมพกแป้ง กับลิปสติก ไปเติมบ้างน้าา เพื่อความสวยทุกๆช็อต อิอิ

มือใหม่ ผิดพลาดตรงไหน หน่องแอน ขออภัย นะค๊าา♥

Anniinez

Anniinez

แอนค่ะ
เครื่องสำอางคือชีวิต ของกินคือจิตใจ

FULL PROFILE