เมคอัพ 4 ชิ้นปั้นหน้าสวยครบจบในร้านเดียว

30 13

สวัสดีอีกครั้งค่ะสาวๆ วันนี้เรามากับหัวข้อฮาวทูที่ค่อนข้างแปลกนิดนึง ที่มาที่ไปคือวันก่อนได้มีโอกาสไปเดินเล่นที่ร้าน บิวเทรี่ยม ที่สยามวันมา ของละลานตาหลากหลายแบรนด์มาก ทีนี้ก็เลยเกิดแนวคิดว่า เอ๊ะ ถ้าเราจะซื้อของมาครีเอทลุคสักลุคนึง โดยเน้นของน้อยชิ้น แบบร้านเดียวจบมันจะเป็นยังไงกันนะ ว่าแล้วก็เดินเลือกของอยู่พักนึง จนได้ของมา 4 ชิ้น เพื่อสร้างลุคๆนี้ให้ทุกคนได้ดูกัน ก็จะเป็นฮาวทู+มินิรีวิวด้วยแล้วกันนะ จะเป็นยังไงไปดูกันเลยค่ะ

ไอเท็มทั้ง 4 ชิ้นที่เราเลือกมาในครั้งนี้ จะตอบโจทย์ยังไง ทำไมถึงเข้ารอบมาในกระเป๋าของเราได้ จะขออธิบายขยายความไปทีละตัวตามขั้นตอนการลงเมคอัพแต่ละส่วนเลยนะคะ

ขั้นตอนแรกมาลงผิวกันก่อน โดยเราจะใช้รองพื้นแบบตลับของ Chubugah สี 02 ซึ่งบอกเลยว่าดีใจมากที่สีพอดีผิว เพราะหารองพื้นแบบตลับมานาน เพราะมันพกพาง่ายแต่ไม่เคยเจอสีที่ใช่สักที มาเจอตัวนี้เลยรีบสอยให้ไว ซึ่งเราจะใช้วิธีเอานิ้ววนๆที่ตลับให้เนื้อรองพื้นอุ่นแล้วจึงนำมาปาดลงบนผิว แล้วค่อยเกลี่ยให้เนียนด้วยพัฟที่มีมาให้อีกที จะเห็นความเนียนแถมปิดรอบคล้ำใต้ตาได้ด้วย โอ๊ยยยย ฟินมากค่ะคุณขา พอทิ้งไว้สักครู่เซ็ทตัวดีแล้วจะแมทขึ้นอีกหน่อยนึง

มาถึงขั้นตอนการเขียนคิ้ว เพื่อความคุ้มค่าในการเลือกซื้อของ เราจะใช้อายแชโดว์สีน้ำตาลในพาเลทแต่งตาของ Maybelline the nude มาใช้เขียนคิ้วด้วย โดยใช้สีน้ำตาลเข้ม ( หัวใจสีแดง ) ในการวาดโครงและระบายให้เต็มคิ้ว และเพื่อความนัวจะใช้สีน้ำตาลอ่อน ( หัวใจสีน้ำเงิน ) ในการลงที่หัวคิ้ว ก็จะได้คิ้วแบบฟุ้งๆ ไม่ชัดมากนัก

ขั้นตอนการแต่งตาก็ง่ายๆเลยค่ะ1.แต้มลิปสเตนสีส้มของ J cat ลงไปบนเปลือกตา อยากบอกว่าตัวนี้สีชัดติดทนมาก แต้มทีละน้อยๆนะคะ เดี๋ยวเกลี่ยไม่ทันจะตกใจเอา2.เกลี่ยสีให้สม่ำเสมอกัน และเบลนด์ขอบๆให้ฟุ้งๆขึ้นไป3.แต้มสีทอง ( หัวใจสีน้ำเงิน ) จากตลับอายแชโดว์ลงไปทั่วเปลือกตา4.นำพู่กันจุ่มน้ำแล้วแตะสีดำวาดเป็นเส้นไลน์เนอร์5.ปัดขนตาให้เรียงสวย อยากบอกว่าตัวนี้ติดดีติดทน ปัดวันนี้อยู่ได้อีก 3 วัน 7 วันเลยทีเดียว และเป็นตัวที่เราชอบที่สุดในวันที่อยากมันใจว่าไม่เลอะ ไม่กรัง ขนตางอน ยาว หนาสมใจ

ไฮไลท์ คอนทัวร์ก็สำคัญ แต่ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มนะคะ เพราะเราก็ใช้อายแชโดว์อันเดิมได้เลย โดยลงสีน้ำตาลอ่อน ( หัวใจสีดำ ) ลงตามจุดสีดำที่วางไว้ และลงไฮไลท์มีประกาย ( หัวใจสีขาว ) ลงตรงจุดกระทบแสงเหมือนเช่นเดิม ทีนี้มาปัดแก้มกันหน่อย เพื่อความประหยัดก็ผสมรองพื้นตลับ Chubugah ของเรากับลิปสเตนสีส้มของ J cat ได้เลย ก็จะได้สีบลัชครีมพีชๆนมๆ ละมุนละไมเลยทีเดียว ทำการแตะๆลงไปที่หน้าแก้ม และสันจมูกเพื่อให้ดูแบ๊วๆแบบสาวเกาหลี ญี่ปุ่น

สุดท้ายก็คือการทาลิปนั่นเอง แน่นอนว่าเราก็ต้องใช้ลิปสเตนสีส้มอันเดิม โดยเน้นทาด้านในปาก แล้วเบลนด์ขอบๆให้เรียบเนียนทั่วกัน เป็นอันเสร็จลุคนี้แล้วค่ะ เห็นไหมว่าไอเท็มแค่ 4 ชิ้นก็สวยครบได้ทั้งหน้าแล้ว ไม่ยากเลยใช่ไหมล่ะ

ลากันไปก่อนแล้วค่ะ ไว้คราวหน้ามีอะไรมาอัพเดตให้สาวๆได้เห็นกันอีกนั้น ฝากติดตามด้วยนะคะ ส่วนวันนี้ขอลาไปก่อน บ๊ายบาย ~

โลกใบเล็กของแมวหมู

โลกใบเล็กของแมวหมู

สวัสดีค่ะทุกคน " บิ๊ว " เองค่า
เลิฟการแต่งหน้า และรักการดูแลตัวเอง
✔ ผิวมันขาดน้ำ
✔ มีสิว รูขุมขนกว้าง และเริ่มมีริ้วรอย
✔ สีผิว nc 25-30
✔ ชอบแต่งหน้าทั้งลุคสายเกา สายฝ. และแฟนซีเลยค่ะ
💗 Contact for work ⊹ Line : naestorbeautii

FULL PROFILE