[ Review ] พอกหน้าให้ผิวสวยด้วยของใหม่ใน 7-11 สวยแบบสาวสยาม

16 8

สวัสดีเจ้าค่ะ  วันนี้เราจะมาปรนนิบัติผิวหน้าให้สมกับการเป็นสาวชาวสยามกันเจ้าค่ะ  ก่อนจะเริ่มไปพอกหน้านั้นเมย์ว่าเราเปลี่ยนมาสู่โหมดปกติก่อนดีกว่า 55555  โอเคค่ะ  จากการที่เราไปเข้า 7-11 เพื่อเสาะแสวงหาของใหม่ๆ ตามประสาวัยรุ่นน้านนน  ตาก็เหลือบไปเห็นซองพอกหน้าที่แพ็คเกจดูมองแล้วแบบ...เห้ยดูดีอะ  ก็เลยหยิบมาค่ะ 55555 

นางมีชื่อแบรนด์ว่า “สาวสยาม” ค่ะ  ชื่อแปลกดี  มีผลิตภัณฑ์ออกมาให้เราเล่นเป็นสมุนไพรพอกหน้าที่มีทั้งหมด 2 สูตรนั่นเองจ้า  มีสูตรที่เป็นซองสีชมพูสำหรับผิวหมองคล้ำ  ฝ้าแดด  และสูตรที่เป็นซองสีเขียวสำหรับผิวมัน  รูขุมขนกว้าง  เอาจริงๆ เมย์ไม่ค่อยพอกหน้าหรอก  แต่ครั้งนี้เห็นแพ็คเกจแล้วมันน่าลอง 555

เปิดซองมาเจอคำเคลมแล้วชอบมากกก  นางมาเป็นโคลงสี่สุภาพและกลอนแปดเลยจ้าาา  เกร๋อะ 55555

ส่วนผสมหลัก

ซองสีชมพู : มีสมุนไพรชูโรงอยู่ 3 ตัวคือ  มะขามเปียกช่วยผลัดเซลล์ผิวให้กระจ่างใส  สีผิวสม่ำเสมอ  ไพลช่วยสมานผิวให้ผิวแข็งแรง  น้ำผึ้งทำให้ผิวนุ่มชุ่มชื้น

ซองสีเขียว : มีสมุนไพรเด่นๆ อยู่ 3 ตัวเช่นกันคือ  มังคุดช่วยดูแลปัญหาสิว  บัวบกช่วยสมานผิว  ดูแลปัญหาริ้วรอย  ผิวแพ้ง่ายก็ใช้ได้  และมีมะนาวที่มี AHA ช่วยผลัดเซลล์ผิวเก่าที่เสื่อมสภาพ  ดูแลเรื่องสิวเสี้ยนและสิวอุดตันค่ะ

ซองเค้าจะแบ่งออกเป็น 3 ส่วนซึ่งจะสามารถใช้ได้ทั้งหมด 3 ครั้ง  ใช้ง่ายมากเพียงแค่เราฉีกแยกออกมา 1 ส่วน  ตัดซองข้างบนแล้วผสมน้ำ  โยเกิร์ต  หรือน้ำมะนาวลงไป  จากนั้นก็เขย่าๆ บีบๆ ให้เนื้อเข้ากันแล้วนำมาพอกหน้าโลดดด

ซึ่งคนขี้เกียจหาวัตถุดิบอย่างโยเกิร์ตหรือน้ำมะนาว (หรืออะไรก็ตามแต่) อย่างเมย์นั้นก็ใช้แค่น้ำเปล่าค่ะ 55555

เนื้อของผงสมุนไพรพอกหน้าของซองสีชมพูจะออกเหลืองนวลๆ  ส่วนซองสีเขียวจะออกสีเทาๆ หน่อยค่ะ  ฟีลตอนพอกหน้าเมย์ไม่ค่อยรู้สึกถึงความแตกต่างเท่าไหร่  ทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาทีค่ะ  ส่วนเมย์พอกไว้แค่ 10 นาทีพอ  กลัวหน้าแห้งเกิน 555

ระหว่างที่รอก็นั่งเล่นโทรศัพท์ไปค่ะ  นั่งอ่านกระทู้จีบัน  เด็กดีอะไรก็ว่าไป  แปบๆ ก็ครบเวลาละเนอะ 555

ความรู้สึกหลังใช้

ซองสีชมพู : เห็น After แล้วคงจะเห็นว่าหน้าเหลืองชัดเจนมากเลยใช่มั้ยคะ  ตอนเมย์ล้างออกเมย์ยังตกใจเลย 55555  คาดว่าน่าจะเหลืองมาจากไพลที่เป็นส่วนผสมค่ะ  ตัวนี้ล้างออกค่อนข้างยากหน่อย  เมย์ใช้ฟองน้ำขัดหน้ามาช่วยขัดออก  กลัวล้างออกไม่หมด  ผลลัพธ์ก็คือหน้าเหลืองอย่างที่เห็นเลยค่ะ 555  แต่ก็รู้สึกว่าหน้ามันผ่องดีนะ  เหมือนตอนเอาขมิ้นมาพอกหน้าเลย  ผิวจะดูเนียนผ่อง  สีผิวจะดูสม่ำเสมอขึ้นนิดนึง

ซองสีเขียว : ตัวนี้ไม่มีเอฟเฟ็คท์หลังล้างหน้าค่ะ 555  ตอนผสมน้ำแล้วสีเหมือนโคลนพอกหน้าเลย  สีเทาๆ ที่เห็นน่าจะมาจากมังคุดนะเมย์ว่า  ตัวนี้ล้างออกง่ายกว่าตัวบนมากกก  คือเอาน้ำลูบก็ละลายออกไปอย่างง่ายดาย  รู้สึกว่าหน้าจะดูเฟรชขึ้น  รูขุมขนดูแคบลง (สังเกตจากตรงจมูก)  ได้ฟีลหน้าสะอาดๆ  สิวที่แดงๆ กดแล้วจะปวดๆ ก็หายปวดด้วย  ชอบตรงนี้ 555  แต่ข้อเสียคือหน้าแอบแห้งค่ะ  หลังล้างหน้าแล้วต้องบำรุงดีๆ เลย

มาสรุปข้อดีข้อเสียกันเลยดีกว่าจ้า

ข้อดี : 1. ไม่มีน้ำหอม  ใครที่แพ้ก็หายห่วงจ้า

2. ราคาไม่แหง  ใช้ได้ 3 ครั้ง  ถ้าใครหน้าเล็กก็น่าจะได้หลายครั้งหน่อย

3. หาซื้อง่ายตาม 7-11 ใกล้บ้านเราเลย

ข้อเสีย : 1. ใช้แล้วหน้าแอบแห้ง  ต้องบำรุงหลังพอกดีๆ  ใครหน้าแห้งควรพิจารณาหน่อยจ้า

ใครที่เห็นใน 7-11 ก็ลองซื้อมาเล่นกันนะคะ  จะได้รู้ว่าจะหน้าเหลืองเหมือนเมย์มั้ย 55555  ส่วนเรื่องจะแพ้มั้ย  จะอุดตันหรือเปล่าเมย์ก็คงตอบไม่ได้เพราะขึ้นอยู่กับสภาพผิวแต่ละคนด้วยค่ะ  ใครที่อยู่ในกลุ่มสุ่มเสี่ยงว่าจะแพ้เมย์ว่าหลีกเลี่ยงไว้ก่อนดีกว่าเนาะ 555

เจอกันครั้งหน้านะคะXOXO

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE