รีวิวทรงผม 2 look 2 style แต่สวยเป๊ะทั้งคู่

22 9

สวัสดีค่ะทุกคนนน ปกติจะเห็นฟ้ารีวิวแต่งหน้าบ่อยๆ แต่วันนี้พิเศษสุดเพราะฟ้ามี How To สอนทำผมและเคล็ดลับการดูแลเส้นผมมาฝากค่า โดยทรงที่ฟ้าเลือกมาจะเป็น 2 ทรงโปรดที่ทำบ่อยมากในช่วงนี้ เพราะนอกจากจะสวยแล้วยังทำง่ายมากๆ! รับรองว่าใครทำก็เริ่ดค่ะโดยทรงแรก จะเป็นลอนคลายๆเหมาะกับวันสบายๆ ที่สามารถทำได้ทุกวันแต่ดูไม่ธรรมดา ทรงที่สองจะเป็นทรงที่ฟ้าชอบทำไปปาร์ตี้ โชว์งานผมสวยเป๊ะทั้งคืนซึ่งงานนี้ฟ้าก็มีตัวช่วยสุดเลิศอย่าง ลอรีอัล ปารีส เอลแซฟ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ ลีฟออนบำรุงผมที่ควรค่าแก่การครอบครองวันนี้พิเศษตรงที่ตัวช่วยของฟ้าไม่ได้มีแค่ 1 แต่มีถึง 2 ทั้งแบบเนื้อครีม และ เนื้อออยล์ โดยฟ้าจะมาโชว์ให้ดูกันเลยว่าแต่ละแบบจะช่วยให้ Look ที่แตกต่างกันอย่างไร

จริงๆได้ยินมานานว่าลีฟออนของลอรีอัลเนี่ยเป็นออยล์ตัวท็อป เป็นออยล์ที่ขายดีเป็นอันดับ 1

ในญี่ปุ่นและก็ฮิตสุดๆในไทย พอได้ลองใช้จริงก็ติดใจเลย ฟ้าว่าที่เค้าว่าเลิศเนี่ยเป็นเพราะ

เนื้อออยล์เค้าดีจริง มันซึมซาบไว ไม่หนักผม ไม่เหนียว บำรุงผมให้มีน้ำหนักเงางามด้วยสารสกัดและน้ำมันดอกไม้ 6 ชนิด ที่สำคัญมันหอมมากกก  (มีความสวยๆอ่ะ เอาน้ำมันดอกไม้มาบำรุงผม)นอกจากสูตรออยล์ในตำนาน ตอนนี้เค้าออกสูตรใหม่ที่เป็น เนื้อครีม ชื่อเต็มๆคือ ลอรีอัล ปารีส เอลแซฟ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่  ออยล์ ลา ครีม ฟ้าจะเรียกสั้นๆว่า ลา ครีม แล้วกันเนอะ ความพิเศษของตัวนี้คือเป็นครีมบำรุงผมที่มีออยล์ผสานอยู่ด้วย! เป็นครั้งแรกจากลอรีอัลที่มี “Oil in Cream Technology” ออยล์สกัดเข้มข้นที่ผสมอยู่ในเนื้อครีม เนื้อครีมความบางเบา ไม่มัน ไม่เหนียวเหนอะหนะ แต่บำรุงเข้มข้นไม่แพ้สูตรออยล์ ทำให้เวลาใช้อ่ะ เราจะรู้สึกว่าผมเรามันเบาๆ สลวยๆ เหมือนเส้นไหมอะไรแบบนี้  สรุปแล้วลีฟออนบำรุงผมในตระกูล ลอรีอัล ปารีส เอลแซฟ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ มี 2 แบบด้วยกันคือแบบออยล์ และแบบครีมที่เพิ่งวางขาย แบบมีความโดดเด่นเหมือนกันในด้านของการบำรุง แต่ขึ้นอยู่กับว่าเราชอบสัมผัสแบบไหนมากกว่ากัน

เพราะถ้าเป็นออยล์ จะให้ความเงางาม ความดูมีน้ำหนักกับเส้นผม ส่วนแบบครีมจะให้ความนุ่มนวล ผมสลวย เบาสบาย (เราชอบตัวนี้มาก ใช้แล้วรู้สึกผมนุ่มและเบาดี)

มา! เรามาดูทรงผมที่ฟ้าเลือก โดยลุคของผมแต่ละทรงก็จะต่างตามสูตรของ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ ที่ฟ้าใช้ 

ผมทรงที่ 1 : ลอนคลายๆ เบาสบายในวันชิลๆ ด้วยแบบเนื้อครีม

ทรงนี้เป็นทรงที่ทำบ่อยเลยค่ะ จะเป็นทรงที่ดูชิวๆ ผมดูปลิวสวยด้วยลอนคลายๆ โดยฟ้าจะใช้

ลอรีอัล ปารีส เอลแซฟ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ ลาครีม หรือสูตรที่เป็นเนื้อครีม เพราะสูตรนี้จะให้สัมผัสผมที่เบาสบาย ผมนุ่มสลวย เข้ากับลุคนี้สุดๆ

ก่อนอื่นเลยฟ้าจะลงลา ครีมไปที่ผมเพื่อช่วยป้องกันความร้อนก่อนนะคะ โดยมีเทคนิคพิเศษคือการวอร์มครีมด้วยการถูฝ่ามือเข้าหากันเบาๆ จากนั้นค่อยชโลมลงบนผมสังเกตได้ชัดจากรูปเลยว่าผมดูเข้าทรง นุ่มสลวยทันทีที่ใช้

พอบำรุงผมพร้อมแล้ว เราก็มาเริ่มทำผมกันเลยดีกว่า

1. แบ่งผมครึ่งหัวแบบในภาพเลยจ้า จะได้ม้วนง่ายๆ
  2. ม้วนผมโดยตั้งแกนที่หนีบผมแล้วม้วนเข้าหาตัวนะ ค่อยๆทำจนครบทุกด้าน
  3. บีบลา ครีมลงบนฝ่ามือและชโลมลงบนผมอีกรอบเพื่อจัดผมให้เข้าทรงและเพื่อให้ลอนดูสวยขึ้น ลงซ้ำได้เลยน้า เพราะมันไม่มันหัวเลย แล้วก็หอมด้วย
  4. สางๆลอนออกนิดหน่อยเพื่อให้ได้ลุคธรรมชาติ

แล้วก็ได้ลุคนี้ออกมาค่า ผมลอนคลายเบาๆ ดูสบายๆแต่ดูมีอะไร

ทรงที่ 2 : ผมเงางามสวยเป๊ะไปปาร์ตี้ ด้วยแบบเนื้อออยล์สำหรับไปปาร์ตี้กันเก๋ๆ ลุคนี้ฟ้าเลือกใช้ ลอรีอัล ปารีส เอลแซฟ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ สูตรที่เป็นเนื้อออยล์ เพื่อให้ได้ผมที่ดูมีน้ำหนัก ดูสุขภาพดี ด้วยความที่เป็นออยล์ พอใช้ปุ๊ปผมของเราก้จะเงางามทันที แต่รับประกันว่าไม่มีผมมันแน่นอน เวลาเจอแสงสีในปาร์ตี้ผมเราก็ดูวิ๊งๆ รับรองว่าคนในปาร์ตี้ต้องหัน!

ขั้นตอนการทำผมทรงนี้ง่ายมาก หลังจากลงออยล์เพื่อกันความร้อนแล้ว เราก็มาเริ่มทำผมกันเลย

1. แบ่งผมเป็นช่อๆ แล้วใช้ที่หนีบลอนเมอร์เมดไล่จากด้านบนลงล่างจดสุดปลายผม
  2. หนีบผมแบบนี้ให้ทั่วทุกช่อ
  3. บีบออยล์ลงบนฝ่ามืออีกรอบ วอร์มด้วยการถูมือหากันเบาๆแล้วชโลมลงบนผม ไม่ต้องกลัวว่ามันจะเหนียวนะ เพราะมันซึมเร็วมาก แล้วก็ทำให้ผมเรายิ่งดูเงางาม แถมอยู่ทรงด้วย
  4. สางๆผมนิดหน่อยไม่ให้ลอนแน่นจนเกินไป
แค่นี้ก็เสร็จแล้ว!! แล้วนี่ก็คือ Finish Look ที่ได้

เป็นยังไงกันบ้าง ทำตามไม่ยากเลยใช่มั้ย? แล้วก็รีวิวลอรีอัลทั้ง 2 ตัวให้ดูกันแล้ว ซึ่งจริงๆฟ้าว่ามันบำรุงได้ดีเหมือนกันเลย ผมสวยเหมือนกันทั้งคู่ ที่ต่างกันก็คือผลลัพธ์ที่ออกมาว่าเราอยากให้ผมเราเป็นแบบไหนถ้าอยากให้ผมนุ่มสลวย เบาสบาย ฟ้าแนะนำเป็นเอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ ลาครีม (สูตรครีม) แต่ถ้าสาวๆคนไหนอยากให้ผมดูมีน้ำหนัก เงางามเป๊ะปัง ก็น่าจะชอบ เอ็กซ์ตรอว์ดินารี่ ออยล์ (สูตรออยล์) ชอบแบบไหนก็ไปตำกันเลยจ้า

เกือบลืม! ลาครีม ฝาทอง สำหรับผมแห้งเสีย และฝาสีน้ำตาล สำหรับผมเสียมาก ขนาด 100 ml. ราคาเพียง 349 บาท (สีน้ำตาลมีขายเฉพาะที่วัตสันเท่านั้นน้า)ส่วนตัวออยล์ ฝาทองสำหรับผมธรรมดาถึงผมแห้ง  และสีน้ำตาลสำหรับผมแห้งเสีย 100 ml. ราคา 299 บาท สามารถหาซื้อได้ที่ห้างสรรพสินค้าชั้นนำทั่วไป, Watson และ Boots หรือช้อปออนไลน์ได้ที่ https://bit.ly/2pq1u7Lวันนี้ก็หวังว่าสาวๆจะได้เคล็ดลับในการบำรุงและการทำผมสวยๆไปใช้กันน้า ใครที่ลองทำตามแล้วได้ผลยังไง อย่าลืมมาบอกกันด้วยนะ! #LorealParis #Elseve #ExtraordinaryOil #LaCreme #No1OilinJapan