[ หน้าสวยมีโครงแบบนางฟ้าหน้าโกลว ] victoria secret inspired makeup

15 6

สวัสดีค่ะสาวๆ กลับมาอีกแลวกับฮาวทูใหม่ของเรา ฮาวทูนี้คิดโจทย์มาจากชาเลนจ์ของเดือนนี้เลย นั่นคือ " keep clam and contouring สวยมีโครงหน้า " สาวๆเชื่อกันรึเปล่าว่าแค่โครงหน้าดี แต่งหน้าส่วนอื่นเบาๆก็ดูสวยเป๊ะได้ง่ายๆแล้ว ซึ่งพอนึกถึงความหน้าชัดปัง แต่ส่วนอื่นๆบนใบหน้าเบาๆซอล์ฟพอให้ดูสดใส เราก็นึกถึงเหล่านางฟ้า Victoria Secret เป็นอย่างแรกเลยค่ะ อ่ะๆ มาดูกันซิว่า แค่หน้ามีโครงชัด ส่วนอื่นเบาๆ มันจะออกมาปังแค่ไหนกันเชียว

เริ่มจากขั้นตอนแรกกันเลย คือการปรับสีผิวของเราด้วยรองพื้น โดยเราเลือกใช้รองพื้นลูกรัก ใช้ซ้ำทุกฮาวทู เพราะสีเข้มดีในราคาไม่แพง แถมปกปิดดี ( เทียบให้เห็นกันจะจะ ) ทำให้ลดขั้นตอนการลงสกินไปได้เยอะเลยค่ะ

มาถึงขั้นตอนสำคัญของลุคนี้เลย คือการสร้างโครง ปรับหน้าให้ได้รูปตามที่ควรจะเป็น วิธีสังเกตก็ง่ายๆเลยค่ะ ส่วนไหนควรจะนูนเด่นออกมาก็ให้ลงสีอ่อน จุดไหนควรกลบควรลดให้เล็กก็ลงสีเข้ม หรือถ้าใครยังดูไม่ค่อยออกก็ลงไปตามแนวทางในรูปเลยค่ะ รับรองว่าหน้าเป๊ะแน่นอน

จะปล่อยให้สีตัดกันฉึ่บฉั่บขนาดนี้ก็คงไม่ไหว เกลี่ยให้สีไม่เป็นขั้นๆกันหน่อย เพื่อความนวลเนียนประหนึ่งเงาหน้าที่มาเองแบบไ่ม่ได้ตั้งใจ

เพื่อเซ็ทให้รองพื้นและไฮไลท์คอนทัวร์ที่สร้างไว้ไม่เลือนหายไป ทำการลงแป้งฝุ่นลงไปเลยค่ะ อย่าลืมใช้แปรงวนๆเพื่อความนวลของสีด้วยนะคะ โดยส่วนตัวเมื่อลงคอนทัวร์แบบครีมหนักๆไปแล้ว เราจะไม่ตามด้วยแบบฝุ่นอีกค่ะ เพื่อไม่ให้ดูตั้งใจสร้างโครงหน้ามากเกินไป

การเขียนคิ้วลุคนี้บอกเลยว่าง่ายมาก เริ่มจากปัดคิ้วเดิมของเราที่มีแป้งติดอยู่ออกก่อนเพื่อความสะอาด จากนั้นวาดโครงคิ้วด้วยดินสอเขียนคิ้ว โดยค่อยๆเติมสีลงไปให้เต็มและเบลนด์หัวคิ้วเล็กน้อยจะได้ดูไม่เป็นแท่งเกินไป สุดท้ายปัดคิ้วด้วยมาสคาร่าคิ้วให้เรียงตัวสวยงาม แค่นี้ก็ได้คิ้วสวยสมใจแล้วค่ะ

มาที่งานตากันบ้าง ลุคนี้บอกเลยว่าตาเบามากๆ เน้นปัดให้ขนตาเรียงเส้นสวยงาม และลงเงาเบาๆที่แนวขนตาแค่นั้นเองค่ะ

- เริ่มจากลงสีขาวเป็นเบสทั่วเปลือกตา ตามด้วยสีชมพูอ่อนทั่วทั้งเปลือกตา

- ลงสีน้ำตาลอมชมพูที่ปลายตาและเกลี่ยให้ฟุ้งขึ้นไป

- เขียนอินไลน์เนอร์ที่ขอบตาล่างสีขาว และลงสีน้ำตาลที่โคนขนตา

สุดท้ายดัดและปัดขนตาให้เรียงเส้นสวย

มาสร้างความฉ่ำโกลวให้ผิวกันหน่อย โดยปัดไฮไลท์มีประกายละเอียดบริเวณจุดกระทบแสง หรือจุดเดียวกับที่ลงไฮไลท์แบบครีมไปตอนแรกนั่นเองค่ะ ตามด้วยปัดแก้มที่มีประกายสีทองอมส้มเพื่อให้ผิวดูบ่มแดดนิดๆ ก็ได้ความผิวฉ่ำกันแล้วค่ะ

มาถึงความปากฉ่ำกันแล้ว ลุคของ Victoria Secret ส่วนใหญ่จะดูลุคเซอๆ ผิวแทนๆบ่มแดด และโกลวสุขภาพดี ดังนั้นงานนี้ปากต้องฉ่ำ อวบอิ่มสุขภาพดีเช่นกัน - เริ่มจากทาสีชมพูอมส้มโทนนู๊ดๆให้ทั่วปาก- แต้มสีน้ำตาลเป็นจุดรอบปากเพื่อให้ขอบปากดูเข้มขึ้น แล้วเกลี่ยให้กลมกลืน เพราะปากสีธรรมชาติ ตรงบริเวณขอบจะเข้มกว่าด้านในเล็กน้อย- เพิ่มไฮไลท์ตรงจุดที่อยากให้ปากดูอิ่มขึ้น เป็นการใช้สีอ่อนเพิ่มมิติให้ปากเช่นเดียวกับการไฮไลท์ คอนทัวร์หน้านั่นเองค่ะ- สุดท้ายทากลอสทับให้ทั่วปากก็จะได้ความปากฉ่ำสุขภาพดีแล้วค่ะ

ส่วนเรื่องผมนี่ปล่อยเซอๆไปฟีลแบบสวยเซอๆเหมือนนางแบบ Victoria Secret กันเลย หามุมสวยแล้วมาถ่ายรูปลุคนี้กันดูหน่อยเป็นไง

ก็จบไปแล้วนะคะสำหรับลุคแต่งตามนางฟ้า Victoria Secret ของเรา เห็นไหมว่าแค่หน้าชัด ส่วนอื่นเบาๆก็ดูสวยมีเสน่ห์ได้ง่ายๆแล้ว สำหรับใครที่มีอะไรติชมก็เมนต์ไว้ได้เลยนะคะ ขอบคุณทุกๆคนมากค่ะ วันนี้ไปก่อนน้า บ๊ายบาย ~

โลกใบเล็กของแมวหมู

โลกใบเล็กของแมวหมู

สวัสดีค่ะทุกคน " บิ๊ว " เองค่า
เลิฟการแต่งหน้า และรักการดูแลตัวเอง
✔ ผิวมันขาดน้ำ
✔ มีสิว รูขุมขนกว้าง และเริ่มมีริ้วรอย
✔ สีผิว nc 25-30
✔ ชอบแต่งหน้าทั้งลุคสายเกา สายฝ. และแฟนซีเลยค่ะ
💗 Contact for work ⊹ Line : naestorbeautii

FULL PROFILE