รีวิว : 11 เมนู เด็ดที่ต้องมาทานที่ร้าน IPPUDO l PEMIKAZ

16 9

สวัสดีค่า สาวๆ จีบัน พบกับเปมิกาอีกแล้วเช่นเคยนะคะถ้าพูดถึงราเมนแล้วหล่ะก็ บอกเลยค่ะ ว่าอิชั้นต้องกิน ราเมนดั้งเดิมจาก ญี่ปุ่นเท่านั้น!!เพราะติดใจตอนไปโตเกียวในครั้งล่าสุดค่ะ (บอกเลยวนเวียนทั้งทริปกับราเมน ฮาๆ)และเปรมก็มีร้านราเมน ที่ยิ่งกว่าราเมนมาแนะนำกันค่ะ ซึ่งร้านนั้นก็มีชื่อว่า!!

ร้าน IPPUDO นี่เองค่าต้องขอเล่าก่อนเลยว่าร้าน IPPUDO เนี่ย โด่งดังจาก เชฟชิกามิ คาวาฮารา ที่ชนะการประกวดทีวีแชมเปี้ยน 3 ปี ซ้อน และ Ramen King ค่ะ (โอ้โหโปรไฟล์แน่นขนาดนี้ เชื่อว่ามันต้องอร่อยมาก แน่ๆ ค่ะ)ซึ่งเห็นแบบมีถึง 150 สาขาทั่วโลก กว่า 13 ประเทศเชียวนะ เช่นในเมืองลอนดอน, ปารีส, ซิดนีย์, นิวยอร์ค ,ฮ่องกง ,สิงคโปร์ ,กัวลาลัมเปอร์, โซล เป็นต้นซึ่งในไทยนั้นมี 4 สาขา (Central Embassy, Emporium, Central Pinklao และ Silom Complex) โดยรีวิวนี้เปรมขอเลือกสาขา Emporium ค่ะเพราะ เดินทางง่าย ใกล้ออฟฟิศที่สุดค่ะ….จุดเด่นของร้าน IPPUDO คืออะไรคะซิส?1. น้ำซุปกระดูกหมู (ทงคตสึ) ซึ่งใช้เวลาเคี่ยวถึง 15 ชั่วโมง เริ่ด!!2. เส้นราเมง ที่ทำมือนะคะ มีทั้งเส้นตรงและหยักให้เลือก (เก๋ปะละ)3. เพิ่ม ลด รสชาติได้ บอกความแข็งของเส้นได้ด้วย (ดัดฟันทานได้)….หม่ะ ลำใยกันมาเยอะละ เปรมขอมาเริ่ม 11 เมนูตามที่เกริ่นไปข้างบนนะคะโดยเปรมขอแบ่งเป็นหมวดๆ ค่ะ ซึ่งหมวดแรก เมนูเด็ดของทางร้านคือราเมน! นี่เองค่ะ….ซึ่งราเมนนะคะ มี 3 LV ด้วยกัน– ถ้วย ดำ-แดง = เผ็ดสุด– ถ้วยแดง = ปานกลาง (มันๆ)– ถ้วยขาว = กลมกล่อม ไม่จืด คือด….
1. คาราคาเมงราเมนสูตรเผ็ดสุดของร้าน (เผ็ดญี่ปุ่น) เป็นการรวมตัวระหว่างน้ำซุปกระดูกหมู + มิโซะรสเผ็ดเม็ดมะม่วงหิมพานต์และหมูสับเข้าไว้ด้วยกัน ส่วนตัวเปรมชอบค่ะ เหมาะกับคนไทยดี!!เส้นนุ่ม! หมูอร่อยมาก!! ยกนิ้วให้ ห้าดวงเลยค่ะ
2. อาคะมารุ ชินนาจิเป็นราเมงสูตรกลางๆ ทานง่ายค่ะ ไม่มัน ไม่เผ็จ จนเกินไป มีรสชาติของซอสเต้าเจี้ยวมิโซะสูตรพิเศษและน้ำมันกระเทียมกลิ่นหอมพร้อมกับเส้นราเมงไซส์เล็ก หมูชาชูส่วนท้อง เห็ดหูหนูคิคุราเกะ ถั่วงอก และต้นหอมส่วนตัวชอบซุป > เส้น > หมูค่ะ >< 
wooow! ดูเนื้อหมูสิ หิวเลย!
3. Nikusobaนี่คือเมนู Seasonal ที่ขายดีจนกลายเป็นเมนูหลักค่ะ ถ้าให้เทียบกับ อาคะมารุ ชินนาจิ แล้วเราชอบเมนูนี้นะเพราะว่าเข้มข้นกว่า ทานง่ายกว่า เส้นที่มาทาคือดีกว่าเยอะ
และเนื้อหมูนั้น (ขอให้ภาพตัดสินใจค่ะซิส)
4. ชิโรมารุ โมโตอาจิราเมงซุปกระดูกหมูรสดั้งเดิม รสชาติกล่อมกลม มาพร้อมกับเส้นราเมงที่บางเป็นพิเศษเนื้อหมูส่วนไหล่ ถั่วงอก เห็ดหูหนูคิคุราเกะ และ ต้นหอม woow ออริจินอลต้องเมนูนี้เท่านั้นค่ะ!
หมูเมนนูนี้ไม่อ้วนที่สุดค่ะ ไอเอท ทานออริจินอลเถอะค่ะซิส ><….อ่ะ ราเมน หนักๆ ผ่านไป ขอมาเข้าเมนูทานเล่นกัน
5. เกี๊ยวซ่าสไตล์ฮากาตะเกี๊ยวซ่าสูตรดั้งเดิม แป้งบาง เนื้อแน่น รสชาติเข้มข้นมาก! คืออร่อยมากๆ (ต้องเอาไว้ทานเล่นก่อนทานราเมงจิงๆ)
6. บาทานิคุ บันชอบอันนี้อะ มันคือ hambergur ที่อยู่ในรูปแบบของแป้งซาลาเปา มีชีสหมู รวมกัน กลมกล่อมสิบ สิบ สิบ ไปเลยค่ะ เมนูนี้ (ฝรั่งชอบ บอกเลย)
7. แซลมอนโรลนี่ก็บ้าแซลมอนโรลอยู่แล้ว อันนี้คือแซ่บ ไม่ต้องจิ้มอะไรทั้งนั้น เพราะนางราดซอส มาเลยค่ะ อร่อยทานเดี่ยวๆโลด….อ่ะถ้าไม่อยากกินราเมน เค้ามีเมนูข้าวด้วยค่าาา
8. ข้าวผัดสไปซี่เทปปันอิชั้นกรี๊ด เมนูนี้อะ วันไหนต้องการพลังมากๆ อิชั้นขอเมนูนี้จีจี แมคคานิกนางคือ แตกไข่ข้างบนแล้วคลุกค่ะข้าวผัดรสชาติอร่อยมาก และมันจะอร่อยมากกว่าเมื่อแย่งกันกินค่ะ (คนเดียวมันอิ่มไป จีจีนะลองดู)….ตบท้ายด้วยของหวานและเครื่องดื่มกันค่ะ
9. น้ำแข็งใสชีสเค้กซอสสตอรว์เบอร์รีน้ำแข็งใสชีส ที่ราดด้วยซอสสตอรว์เบอร์รี (เจ้าอื่นใช้นม เจ้านี้ใช้ชีสค่ะ เริ่ด)มีคนบอกว่ากินชีสไม่อ้วนนะคะ กินน้ำแข็งใสนี้ไม่อ้วนค่ะ (มโนแรง แต่กินค่ะ)และใต้น้ำแข็งใสของเรานั้นมี ชีสและแครกเกอร์ด้วยค่ะ ดีงามมม
ดูชัดๆ ฟินลืมมมม เมนูนี้ ><
10. Summer Punch : รสชาติ เปรี้ยว ทานแก้เลี่ยนได้ดีเลยค่ะ11. Yakult Jelly : รสชาติหวานอมเปรี้ยวส่วนตัวชอบอันนี้สุด….นี่แหละค่ะ คือ 11 เมนู ที่เปมิกาแนะนำว่ามาทานแล้วไม่ผิดหวังแน่นอนค่ะปล. ราคานั้นคิดง่ายๆ ของกินทั้ง + tax10% + vat7% ค่ะ….หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังเลือกเมนูกันนะคะสวัสดีค่ะ#pemikaz

pemiikaz

pemiikaz

เปมิกา ตุ๊ดขี้บ่น บ้ารองพื้น ชอบรีวิว

FULL PROFILE