[KOREAN HAUL] จากคนธรรมดาสู่ยาจก ช้อปกระจายกวาดทุกสิ่งใน 6 ชม.

34 17

สวัสดีค่า นัท Natsu’s Nikki ค่าพอดีช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมานัทมีโอกาสได้ไปเกาหลีมา เป็นทริปที่สุดแห่งความสั้น แค่ 2 วัน 1คืน!! 

เวลาน้อยมากๆ จนไปได้แค่สถานีเดียวคือเมียงดงเท่านั้น น่าจะเรียกว่าเมียงดง haul มากกว่า 5555

เนื่องจากนัทมีธุระที่ต้องไป มีเวลาเดินเมียงดงจริงๆ ไม่ถึง 6 ชั่วโมง!!! เรามาลองดูกันดีกว่าว่าซื้ออะไรมาได้บ้าง 

นัทคิดว่าตัวเองก็ทำได้ไม่เลวเหมือนกันนะคะ สำหรับคนที่มีเวลาไม่ถึงวัน 5555

อันนี้คือของทั้งหมดไม่ได้รวมพวก tester ที่ได้มาฟรี 

นี่คือพุ่งเข้าไปในร้านแล้วก็ซื้อๆ ไม่ได้ดูรีวิวอะไรมาหรือมีแผนอะไรเลย

ตอนนี้นัทลองใช้ไปบ้างบางส่วนแล้ว มาดูรีวิวแยกทีละแบรนด์กันค่ะหมายเหตุ: เนื่องจากนัทไม่ใช่เซียนคสอเกาหลี ซื้อแบบตามมีตามเกิด ถ้าข้อมูลมีผิดพลาดยังไงแจ้งได้เลยนะคะ 

3CEมาที่ร้านแรกกันดีกว่า แฮ่ ซื้อไปเยอะมากค่ะร้านนี้ ทั้งของตัวเองและของเพื่อนหมดไปแบบ 178,000 วอน เอ๊ง นิดๆ หน่อยๆ เนอะ สิ่งที่ซื้อมามีอย่างที่เห็น ไม่ได้เยอะมาก (เนอะ)

3ce flower lip #brick red3ce lip color original #belle3ce lip laquer #desert flower

ลองซื้อลิป formula ที่ยังไม่มีมาลองนะคะ ก็คือแบบ original ที่ดูแล้วจะทาง่ายกว่าอันแมตต์มาก 

(เนื้อแมตต์ของ 3ce นี่เราไม่ไหวจริง สีสวย สีชัด ไม่ไหล แต่เนื้อหนืดเหนียวสยองขวัญมาก)

กับอัน lip laquer ซึ่งก็ liquid lipstick ดีๆ นี่แล สีสวย ชัดดีค่ะ

ส่วนอันสุดท้าย ลิปรูปดอกกุหลาบจิ๋ว น่ารักมาก 4000 วอนเองค่ะ 

มีให้เลือก2-3 สี เราซื้อสี Brick red มา เพราะอยากได้ลิปบาล์มสีเข้มๆ ดูบ้าง

อันนี้ใช้ทาแก้มได้ด้วยนะ ดูใสๆ สวยๆ สไตล์เกาหลี ในวันเบาๆ ลองใช้แล้ว ชอบค่ะ :)

3ce duo color face blush #creme de violette #retro drive

อันนี้เราไปลองสีมาที่สาขาฮาราจุกุแล้วชอบมาก พอมีโอกาสได้ไปเกาหลีเลยรีบสอย

สีชัดมากกกกกกกกกกก อันนี้นัทลองเล่นแล้วทั้งสองสี ชอบมากค่าาา

เพราะมันใหญ่พอจะจุ่มแปรงแค่ข้างใดข้างนึงได้ ก็เลยทำไล่สีได้ ทาผสมได้

เหมือนได้บลัชมา 4 สีเลย มีความฟิน ส่วนตัวคิดว่า พิกเม้นต์ค่อนข้างชัด เวลาปัดต้องระวัง ค่อยๆ เพิ่มเลเยอร์ทีละนิดจะดีกว่า ไม่งั้นจะเบลนด์ยากนิดนึง

3ce blotting powder3ce makeup fixer mistอันนี้ยังไม่ได้ลองเลยไม่สามารถรีวิวได้

แต่เราอยากได้ blotting powder ไว้ซับหน้าระหว่างวันเลยลองซื้อมา 

เป็นแป้งแบบไม่มีสีค่ะ มีขายแค่เบอร์เดียว เวลาใช้แค่ใช้พัฟเบาๆ เพิ่มความแมตต์ให้หน้าก็พอ

The Face Shop ร้านนี้ซื้อแค่ 2 อย่างค่า เบาๆ 

The Face Shop CC long lasting cushionอันนี้เป็นตัวดังของเค้าอยู่แล้วคิดว่าทุกคนคงเคยได้ยินกันมาบ้าง

นี่ซื้อเพราะแพ้แพกเกจจิ้ง น่ารักมากกกก

เป็นคุชชั่นฟองน้ำธรรมดาๆ ไม่ได้ใหม่หรือพิเศษแต่อย่างใด

แต่เราชอบนะ ปกปิดดีแต่ดูเป็นผิว ติดค่อนข้างทน

ทาไปทำงานได้สบายๆ ไม่หนักหน้าด้วย

The Face Shop  Ink gel stick RD01แท่งนี้ซื้อเพราะ BA เชียร์ จริงๆ ไม่ได้อยากได้เลยค่ะ หลงกล 5555 

BA บอกว่าแท่งนี้ สีนี้ ขายดีสุดเพราะซูจีใช้ ฮิตสุดๆ เราก็ไม่พลาดรีบซื้อมา

ซึ่งปรากฏว่า แท่งนี้ที่ซื้อมาแบบไม่ได้ตั้งใจ เป็นลิปที่เราชอบที่สุดจากทั้งหมดที่ซื้อมาเลยค่ะ

มันดีมากกกกกกกก คือมันเป็นเนื้อแบบเจลๆ แต่สีชัด ทาง่าย เนื้อลื่นๆ สบายปาก 

ไม่เป็นคราบ ไม่ทำให้ปากแห้ง ความสบายเท่าลิปบาล์ม แต่ความติดทนระดับทิ้นต์เลย

กินอะไรไปก็ไม่ต้องมาคอยเติมเพราะยังเหลือสีอยู่พอสวยตลอด 

แนะนำมากๆ ค่ะ สำหรับสาวๆ ที่ชอบสายเกา เพราะนอกจากทาง่าย สบายปาก ติดทน

แล้วยังทำไล่สีได้ง่ายและสวยมากอีกด้วย

Banila Coร้านนี้โดนไปพอสมควรนะคะ 5555 Banila Co เนี่ยดังเรื่อง CC Cream, Primer กับ Cleanser

ส่วนตัวนัทสอยมา 2 อย่างคือ CC กับ Primer ค่า

it radiant CC Sun Base SPF50 PA+++จริงๆ นัทเป็นแฟน IT Radiant CC Cream ของเค้ามาตลอด ใช้ไปหลายหลอดแล้ว

มารอบนี้เจอรุ่นอื่น เช่นรุ่น Sun base ที่ SPF50 เราก็ต้องสอยสิคะ 

ดีกว่าเดิมอีกเพราะคราวนี้หลอดเดียวจบ ไม่ต้องทากันแดดเพิ่มแล้ว 

คือของเค้าดีตรงที่เนื้อครีมเนียน ทาแล้วทำให้ผิวดูสวย ดีขึ้น ถึงจะไม่ได้ปกปิดอะไรก็เหอะ

ความติดทนก็พอใช้ได้ ดูเป็นธรรมชาติดีค่ะ

Prime  Primer HydratingPrime Primer Classicโดน BA ชักชวนให้ซื้อเพราะซื้อ Primer 2 ขวดแถมแป้งกระปุกเล็ก 2 กระปุก 

โห ตาวาวเลยค่ะ หยิบเข้าตระกร้าไม่รู้ตัว 5555

ไพร์เมอร์ของ Banila เนี่ย เมื่อก่อนดังมากเลยนะ ซึ่งนัทว่ามันก็ยังน่าซื้ออยู่

โดยเฉพาะตัวออริจินัล ช่วยปกปิดรูขุมขน ช่วยให้รองพื้นติดทน เกลี่ยง่าย เนื้อเบา

แล้วเราว่ามันไม่รู้สึกแห้ง หรือแมตต์เท่าไพร์เมอร์ซิลิโคนตัวอื่นๆ ด้วย ชอบมากเลย

ตัว Hydrating ก็ดีนะคะ ช่วยบำรุงให้ผิวดูอิ่มน้ำขึ้น ช่วยให้ระหว่างวัน รองพื้นไม่ลอก ไม่เป็นคราบ

สรุปว่าที่เสียเงินไปคุ้มค่ะ ฮี่ๆ

16 brand by chosungahแบรนด์นี้เราอยากลองมากเลย เป็นแบรนด์รุ่นน้องของ chosungah 

Target Group เป็นเด็กวัยรุ่นต่ำกว่า 20 แน่นอน (ดูจากชื่อแบรนด์) 

สำหรับวัยแรกเริ่มแต่งหน้า แพกเกจจิ้งก็จะก๊องแก๊งเด็กน้อย และราคาก็จะย่อมเยาสุดๆ 

นี่ไม่ได้เหมาะกับแค่เด็กวัยรุ่นนะคะ เหมาะกับผู้ใหญ่จนๆ แบบนัทเช่นกัน5555

Sixteen finger pen FM03 Poppy RedSixteen finger pen FS06 SILKY PINK

เห็นเค้าติดว่าฮิตเป็นอันดับหนึ่งเลยสอยมาลองนะคะ ซื้อสองแถมครีมกันแดด

เลยเสียไม่ได้ต้องซื้อมาลอง 2 แท่งซะงั้น

ลองทาแล้ว ชอบมากค่ะ ลิปเนื้อแบบเวลเวต ลื่นๆ เหมือนกำมะหยี่

ทาแล้วดูเป็นสีปากไปเลย ไม่ดูเหมือนทาลิปเลยอะ ดูเหมือนเกิดมาปากชั้นก็เป็นสีนี้เลยอะแกร

Finish จะไม่แมตสนิทนะคะ แต่ไม่เงา ก็เป็นเนื้อ Velvet เลยนั่นแหละ

ติดทนมาก ทาครั้งเดียว รอดตลอดวัน (ถ้าไม่กินอะไรมันๆ มากนะ) 

ข้อเสียคือไม่ชอบหัว มันจะแตกๆ ลิปไหลๆ ล้นๆ อันลิปคือดีค่ะแต่อันไฮไลท์ไม่ค่อยโอเค รู้สึกว่าไม่ทำอะไรเลย เหมือนเอาครีมสีขาวทาหน้า งงๆ นิดนึง

moonshotjelly pot P09 hawaiian sand แบรนด์ของค่ายเพลงดัง YG ที่นัทอยากลองมานานแล้ว ใจจริงอยากจะลองซื้อคุชชั่นด้วย

แต่ด้วยความว่าไม่ได้ศึกษามาไม่รู้ตัวไหนดี แล้วพนักงานหน้าบูดเป็นตรู๊ดลิง ไม่ให้ความรู้ใดๆ เลยไม่ได้ซื้อค่ะ 

เอา jelly pot อีกหนึ่งสินค้าตัวดังมาลองแทน

เนื้อมันเหลวๆ ดีนะ ไม่เหมือนครีมชาโดว์ยี่ห้ออื่นๆ แต่เนื้อมันไม่ jelly อย่างชื่อเลยค่ะ

เนื้อออกแนวเหมือนยาสีฟันมากกว่า สีชัดมากกกกก ชัดเว่อร์จนน่ากลัว

ต้องใช้น้อยม๊ากมากกกกกก ถึงจะทาออกมาแล้วเป็นผู้เป็นคน

ดังนั้นจึงทำให้ใช้ยากนิดนึงนะ เพราะต้องมาเสียเวลาทาอย่างประนีต

สีที่เราซื้อเราเอามาทาเป็นเบส กับทาหัวตัว วิบวาว สวยมากกก มีให้เลือกเยอะแยะหลายสีเลยค่ะ

แต่ราคาแรงพอตัว รู้สึกจะเกิน 600 บาทนะคะ

A’PIEUอันนี้จริงๆ ก็อยากได้คุชชั่นเพราะราคาย่อมเยามาก แบบ 200 กว่าบาทเท่านั้น

และเราชอบคุชชั่นของ Missha มาก (เจ้าของเดียวกัน) คิดว่าอันนี้ก็น่าจะดี

แต่ไปๆ มาๆ กลับได้อย่างอื่นมาแทน 5555

เราว่าแบรนด์นี้น่าสนใจมากเลยค่ะด้วยราคาที่ย่อมเยามาก

ทำให้ตัดสินใจซื้อมาลองได้แบบไม่ต้องคิดมากเลย

TO YOUR SHADOW #7อายชาโดว์เค้ามีให้เลือกหลายสีมากเลย ช่วงนี้นัทอยากได้สีส้มพีชพอดีเลยสอยมา

อันนี้ยังไม่ได้ลองกับตาแต่เท่าที่สวอช พิกเม้นอันชิมเมอร์คือชัดมาก แต่อันแมตต์ก็อย่างที่เห็นนะคะ

มีความเบาบางอยู่ ซึ่งก็เป็นข้อดีนะ ทาง่าย เกลี่ยง่ายดี 

24/7 Powder Fixer Lasting Finish อันนี้ก็ซื้อมาลองเพราะอยากได้แป้งซับมัน ตอนนี้พกไปใช้อยู่ 

พัฟที่ได้ก๊องแก๊งไปหน่อย (คือด้วยราคาแล้ว ก็เข้าใจได้) แต่เนื้อผลิตภัณฑ์โอเคเลยค่ะ

เนื้อละเอียด ไม่มีสี ถ้าทาเบาๆ ช่วยให้หน้าดูแมตต์ขึ้น และมันน้อยลง เหมาะกับการซับระหว่างวันมากๆ

CLIO

Kill Cover Liquid Foundwear Cushion SPF50+ PA+++อันนี้โดนพนักงานหลอกล่อให้ซื้อมาค่ะ!!! (โดนหลอกมาหลายอันมากแล้ว555)

คือมันน่าโดนมากเพราะเค้าเขียนว่า ติดทน ปกปิดดี แต่ดูเหมือน Second Skin ของเรา

เป็นธรรมชาติมาก อะไรงี้ ยืนจ้องรูปเจ้กงที่เป็นพรีเซนเตอร์อยู่ซักพักก็ตัดสินใจสอยมาทั้งเซต แฮ่ 

ได้คุชชั่น รีฟีล กับไพร์เมอร์ขวดชมพู แอบงงที่รีฟีลมันเป็นขวด ทาจะให้เทลงไปก็เอาในขวดมาทาหน้าเลยดีกว่าไหมคะ5555

GELPRESSO WATERPROOF PENCIL LINER #16 Black Brick #7 Golden Blackได้ข่าวว่าอายไลน์เนอร์แบรนด์นี้ดัง เลยลองสอยมา

แต่รู้สึกคนอื่นเค้าจะหลายถึงไลน์เนอร์น้ำมากกว่า5555

พอดีนัทยังหาไลน์เนอร์เจลดีๆ ที่โดนใจไม่ได้เลยลองซื้อเจลมาแทน 

เท่าที่ลองรู้สึกว่าติดทนโอเคเลยค่ะ (ทาไปออฟฟิสนะ) ไม่ไหล ไม่มีปัญหาแพนด้า 

แต่!! มีปัญหาส่วนตัวคือเนื้อมันนิ่มมากกกก ทาอินเนอร์อะดี ไม่เจ็บ แต่ทาบนเปลือกตานี่คือ

แค่โดนขนตามันก็หลุดติดขนตาไปหมดแล้วเพราะนิ่มเกิ๊น 

ใครจะเอามาทาแบบชิดๆ โคนขนตาบอกเลยค่ะว่าไม่เวิร์คแน่นอน

MISSHAital prism #RHEAเนื่องจากนัทชอบของคุชชั่น Missha มากเลยมีตุนไว้แบบ 3-4 อัน เลยไม่ได้ซื้อมาเพิ่มในคราวนี้ 

แต่ได้ลองของอย่างอื่นเค้าแทน เช่นลิป Ital Prism อันนี้ เห็นเค้าบอกผลิตในอิตาลี

เนื้อลื่นมากกกก แต่สีชัดมาก มีความเงาค่อนข้างสูงหน่อย ทาแล้วดูปากน่าจูบอะ ดูมีมิติดี

ชอบที่เนื้อมันเบามากค่ะ นึกถึงวิปครีมอัดแท่งเลยอะ ชอบEyeshadow #GRD02อันนี้เดินผ่านไปเห็นก่อนออกจากร้าน แบบว่าสีสวยมาก แล้วกำลังอยากได้สีแบบนี้พอดี

ดูความวิบวาวนั่นสิคะะะะะ มีความผสมสีทองด้วยนะเออ

สวยมากๆ นัททาคู่กับลิปสีแดงไล่สีสไตล์เกาหลีนะ สวยอย่าบอกใครเลย :D 

ETUDE HOUSE สุดยอดร้านเครื่องสำอางที่มีเยอะกว่าร้านสะดวกซื้อนะคะ มีมันทุกหัวมุม

เค้าอุตส่าห์ตั้งร้านเยอะขนาดนี้ จะไม่ซื้อก็กะไรอยู่เนอะ5555

GLOW ON HYDRA BASE ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นช่วยเรื่องความฉ่ำนะคะ 

อันนี้ไม่ได้สวอชให้ดูเพราะมันเป็นแค่เจล พวกเม็ดสีๆ

ที่เห็นพอเกลี่ยแล้วก็จะแตกเป็นชิมเมอร์ไร้สีเล็กๆ มองแทบไม่เห็น

โดยรวมนัทชอบมากกว่าไพร์เมอร์เพิ่มความโกลว์ตัวอื่นๆ ของเกาหลีที่เคยลองมานะ

เพราะมันไม่โกลว์เว่อร์ เพราะเป็นเนื้อเจล มันจะแห้งและซึมเร็ว ช่วยให้หน้าดูเงาๆ นิดหน่อย 

แต่ไม่มัน ไม่เหนียวเลย แม้จะเป็นเมืองร้อนอย่างที่ไทยก็ใช้ได้สบายๆ อะ

ช่วยให้หน้าชุ่มชื้นรองพื้นติดทนขึ้นด้วยนะ 

Play 101 stick #01 contour duoอันนี้ลองเล่นแล้วชอบใช้ได้เลยค่ะ ตัวคอนทัวร์สีไม่ส้มเกิน ดูเป็นแสงเงากำลังพอดี

ใช้ฟองน้ำไข่เกลี่ย ดูเป็นธรรมชาติมากเลย  แต่ตัวไฮไลท์นี่ ไม่ค่อยเกิดความแตกต่างอะไรเท่าไหร่ 555

Dear Darling Soda tint #PK003อันนี้แนะนำเลยค่ะ สุดยอดของถูกและดี ราคาแบบ บ้าไปแล้ว 5000 วอนเอ๊ง!!!!

พิกเม้นต์แน่นมาก และไม่หนืด ไม่เหนียวเลย ทาแล้วสบายปากมาก

แม้จะไม่ติดทนเท่าทิ้นต์น้ำ เพราะมันเป็นเนื้อครีมๆ 

แต่ก็ถือว่าทนมากแล้ว กินข้าวแล้วปากไม่หายไปครึ่งหนึ่งให้ผู้ชายกลัวไรงี้

แนะนำสีนี้เลยค่ะ PK003 เพราะมีชิมเมอร์สีทองแทรก แบบว่าเก๋อะ สวยเป็นประกายต่างจากทิ้นต์ทั่วไปมาก

Face Conditioning Fixersetting spray ของอีทูดี้ อันนี้ลองฉีดดูแล้ว ค้นพบว่ากลิ่นน้ำหอมแรงม๊าก กลิ่นของอีทูดี้นั่นแหละค่ะ

ใครไม่ชอบอะไรน้ำหอมแรงๆ แนะนำให้ผ่าน 

ไม่รู้ว่าช่วยเรื่องติดทนมากแค่ไหน แต่ฉีดตอนแต่งหน้าเสร็จแล้วรู้สึกว่าเครื่องสำอางดูนวล สวยเข้ากันมากขึ้นนะ

I’m meme

I’m meme I’m Lip Pencil 005 Pink Peony006 Beige Gardenia

I’m meme นี่น่าจะเป็นแบรนด์ของ memebox ซึ่งเป็นเจ้าเดียวกับที่ทำเครื่องสำอางให้โพนี่ (pony effect) ด้วย นัทเจอใน watsons น่าลองหลายตัวเลย แต่พอดีงบน้อย และไม่รู้ว่าอะไรดัง เลยสอย Lip pencil มา เพราะราคาย่อมเยามาก แท่งละประมาณ 300 บาทเท่านั้นเองค่ะอันนี้นัทยังไม่ได้ลองเลย ได้แต่ลองเล่นที่หลังมือ เนื้อลิปนิ่มมาก ทาง่าย ไม่แข็ง

พิกเม้นต์สีชัดโดยที่เนื้อไม่แมตต์เกินไป นัทว่าน่าเล่นกว่า Lip Pencil ของ 3ce อีก เลยลองซื้อมา

จุดน่าสนใจคือมีสีครีม 006 Beige Gardenia ที่นัทว่าเอามากลบสีปากก่อนทาลิปอื่น

หรือเอามาเก็บรายละเอียดตรงขอบปากได้สบายๆ เลย น่าลองค่ะ ^^

PONY EFFECT Conceptual Eyes Quad #Eternal Seduction(สวอชของสีที่สาม ดูแค่ตรงต้นๆ พอนะคะ ตรงกลางๆ พอดีมือนัทมันแดงจากการสวอชทิ้นเยอะไปหน่อย มันเลยสีเพี้ยนๆ สีจะออกน้ำตาลๆ ค่ะ)แบรนด์เครื่องสำอางของบลอคเกอร์เกาหลีชื่อดัง โพนี่ ตอนแรกนึกว่าจะหายากหรือเปล่า

แบบว่าแบรนด์ยังไม่แมส เปล่าเลยค่ะ มีทุกสี่แยก555555  มีทุกวัตสันค่ะ หาง่ายมาก

ตอนแรกนัทอยากลองคุชชั่นของเค้า แต่ปรากฏว่าหาสีที่เข้มหน่อยไม่ได้เลยค่ะ

หน้าลอยเป็นผีทุกสี เลยยอมแพ้ไป

ลองซื้ออายชาโดว์เค้ามาแทนเพราะมีเพื่อนบอกว่าดี นัทว่าสีสวยโอเคเลยนะ แต่สีไม่ตรงกับแพนเท่าไหร่ 

และพิกเม้นต์สีไม่แน่นเท่าของฝรั่ง ทาแล้วหนักไปทาได้ชิมเมอร์มากกว่าได้สี

แต่ก็สวยนะ เพราะสีไม่แน่นไปเลยเบลนด์ง่าย ค่อยๆ เลเยอร์ทับๆ กันไปก็สวยค่ะ

PeriperaPeripera Airy INK Velvet #2 Pretty Orange Pink

Peripera แบรนด์ที่ดังมากเรื่องทิ้นต์ ทั้งแบบน้ำและแบบอื่นๆ เราเลือกลองรุ่น INK VELVET

ที่เนื้อจะไม่เหมือนทิ้นต์ธรรมดา เป็นเนื้อเวลเวตเบาๆ เหมือนวิปครีมเลยค่ะ 

สีค่อนข้างชัดมาก เห็นได้จากสวอช พอแห้งไปแล้วจะติดทนและดูเป็นธรรมชาติมาก 

MamondeMamonde Cotton Veil Primer SPF50+ PA+++ #02Mamonde นี่จริงๆ อยากลองหลายอย่างมาก เพราะราคาย่อมเยา ลิปก็ดูน่าใช้

แต่สุดท้ายก็ซื้อมาลองแค่เบส

พอดีเราอยากได้เบสกันแดด ที่ทาอย่างเดียวแล้วจบเลย ไว้ไปทำงาน หรือสำหรับวันเบาๆ 

ซึ่งอันนี้ก็ตอบโจทย์อยู่เพราะทาแล้วหน้าดูไบรท์ ใสขึ้น แต่ไม่ปกปิดอะไรเลยนะ แค่ปรับสภาพสิว

ความติดทนอยู่ดีปานกลางถึงดี ทาไปทำงานไปออฟฟิศได้สบายๆ เนื้อลื่นๆ ซึมไว ไม่หนักหน้าเลย

Dior

Dior Addict Lip Tattoo Backstage Pros #771 Natural Berry 

อันนี้ซื้อที่สนามบินในราคาประมาณ 900 กว่าบาท เพราะไม่ไหวแล้ว แพ้พิษโฆษณา 

เราว่าเนื้อมันไม่เหมือนลิปตัวอื่นที่เคยใช้มาเลย เพราะมันเป็นเหมือนสีน้ำ 

บอกตามตรงนะคะว่าผิดหวังนิดหน่อย เพราะทายากมากกกกกกกก เป็นคราบง่ายมาก

ต้องค่อยๆ เกลี่ย แบบปรานีตมาก แล้วกว่าจะแห้งนี่คือแบบสิบชาติสามล้านปี

แต่พอแห้งแล้วฟินิชมันสวยจริงๆ จะไม่แมตต์ ออกแนวซาติน เวลเวท ไม่เงา ไม่หนืดเลย

มันเหมือนเป็นสีปากเราจริงๆ เลยค่ะ แล้วมันก็ไม่เป็นคราบเลยด้วยเพราะสีมันซึมไปเลย

ทาแล้วมีแต่คนชมว่าลิปสีสวยมาก แต่!! (แต่อีกแล้ว) มันเหมือนจะติดทนแต่จริงๆ ไม่เลยค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นแค่นัทไหมนะ

ถ้ามันโดนน้ำโดยตรง เช่น เราบ้วนปากในห้องน้ำ มันจะละลายหายไปทันทีเลย

แต่ตราบใดที่ปากเราไม่โดนน้ำ (แค่จิบๆ จากขวดงี้คือไม่ได้โดนโดยตรงนะ) มันก็จะยังอยู่ 

ซึ่งมันก็ไม่โอเคไหมคะ เพราะช่วงพักเที่ยงเรากินข้าวเสร็จ จะบ้วนปากแปรงฟันงี้คือ

ไปหมดเลย ต้องมานั่งเติมใหม่หมดค่ะ

SKIN FOOD

SKIN FOOD STRAWBERRY BLACK SUGAR MASK WASH OFF อันนี้กระปุกที่สองแล้ว ที่เกาหลี 8800 วอน ถูกมาก

ตัว Black Sugar นี้เป็นมาส์กสครับตัวดังของสกินฟู้ด ไม่ได้ฮิตแค่ที่นี่นะ

ที่ญี่ปุ่นก็ฮิตมาก ติดอันดับ @cosme ตลอด

นัทเคยใช้ครบทุกแบบแล้ว ชอบอันสตอเบอร์รี่สุดเพราะกลิ่นมันหอมสดชื่น

แล้วเนื้อสครับมันนิ่มสุดในทั้งหมดแล้ว ไม่บาดหน้า 

ใช้แล้วผิวรู้สึกสดชื่น สะอาดขึ้น แนะนำเลยค่า ราคาน่ารัก คุณภาพก็ดี

Biotherm

Biotherm Life Plankton Essence

Biotherm Life Plankton Sensitive Emulsion

พอดีเจอที่สนามบินเกาหลีแล้วอยากลองมานานเลยจัดมาซะ

ซื้อสองตัวพร้อมกันลด 10 หรือ 15% เนี่ยแหละค่ะ ซื้อจนเบลอจำไม่ได้555

ลองไปแค่ตัว Essence ค่ะ เพิ่งใช้ได้ประมาณอาทิตย์นึง รู้สึกเห็นผลนะว่าหน้าชุ่มชื้นขึ้น

(คือที่กล่องเค้าก็บอกว่าใช้ไป 8 วันจะเห็นผล นัทว่าก็ไม่โม้นะ)

ดูมีน้ำมีนวล แบบปกติหน้านัทตอนตื่นมาแบบทะเลทรายมากค่ะ มีความแห้งผาก แล้วดูตายๆ

หลังใช้ดูดี มีชีวิตชีวาขึ้นมา นัทว่าได้ผลนะ แต่มีข้อเสียคือกลิ่นมันไม่ค่อยโอเค เหม็นนิดนึง

เดาว่าเป็นกลิ่น plankton ไม่รู้ว่าเป็นแค่นัทหรือคนอื่นก็เป็นเหมือนกันนะคะ

(ขวาไปซ้าย)MEDIHEAL HYDROFaith in Face Prestige Platinum mask Faith in Face Signature Gold mask

จบท้ายด้วย Mask หน้าที่หยิบมามั่วๆ จากร้าน Olive Young

ร้านรวมเครื่องสำอางมากมายหลากหลายของเกาหลี

ตัว Mediheal นี่เคาเตอร์ใหญ่มาก เชื่อว่าใครไปเกาหลีคงได้ผ่านตากันมาบ้าง

เป็นมาส์กแบบมีสองสเตปคือหลังจากมาส์กเสร็จให้เอาครีมในแคปซูลมาทาส่วนตัว Faith in Face นี่นัทเห็นแล้วอยากลองมากเพราะเป็นมาส์กแบบ foil สีทองกับสีเงิน 

แบบว่ามันเก๋อ้ะ อันสีทองเป็นอันแนะนำ (signature) เค้าเคลมว่าทำให้ผิวดูเปล่งปลั่ง และสดใสขึ้น

ส่วนอันสีเงิน ช่วยเรื่อง anti-aging เป็นการบำรุงแบบพรีเมี่ยมค่า

ไว้ลองใช้แล้วจะมารีวิวอีกครั้งนะคะ

จบไปแล้วกับกระทู้กึ่ง Haul กึ่งรีวิวของนัท ยาวไปนิด5555

ใครอ่านมาถึงตรงนี้นัทก็ต้องขอบคุณมากนะคะ 

ไว้นัทจะกลับมารีวิวเพิ่มเติมอีกคราวหน้านะคะ :D 

natsusnikki

natsusnikki

FULL PROFILE