[ Review ] เปิดกรุ Cleansing ถูกและดี งบน้อยแบบนักศึกษา

22 9

สวัสดีค่าา  ในที่สุดก็งอกออกมาได้ซักทีกระทู้นี้ 555  โดยปกติแล้วเมย์ไม่ได้เป็นคนแต่งหน้ามากมายค่ะ  ขี้เกียจแต่งเยอะเพราะเวลาเช็ดออกต้องใช้เวลานาน  ซึ่ง...ก็ขี้เกียจตามเดิม 55555  อีกทั้งเวลาแต่งหน้ายังไม่ค่อยสัมพันธ์กับเวลาที่มีด้วย  ฮืออออ  เวลาไปเรียนโดยปกติแล้วก็แค่ใช้แป้งพัฟผสมรองพื้น  เขียนคิ้ว  แต่งตาให้ดูสดใสนิดหน่อย (เน้นปาดสีเดียวจบ)  อายไลน์เนอร์ไม่กรีดค่ะ  เสียเวลามาก  ถ้าผิดนิดนึงต้องแก้  เดี๋ยวไปเรียนไม่ทัน 55555  ส่วนปากนี่ทาทั้งทิ้นต์ทั้งลิปสติกทุกวัน  ขาดไม่ได้เลย 555  วันไหนอารมณ์ดีๆ เวลาเยอะๆ ก็ทาพวกบีบีไม่ก็คุชชั่นให้หน้าบริ๊งงง  ถ้าเพื่อนๆ หรือน้องๆ คนไหนมีไลฟ์สไตล์ประมาณเมย์ก็น่าจะชอบกระทู้นี้นะคะ  เพราะมาสายเบาๆ ไม่ได้มาแน่นๆ เนาะ

1. Collection Makeup Remover Cleansing Water

เหมือนจะเป็นคลีนซิ่งตัวแรกที่ซื้อมาและใช้มายาวนานมากกก  เพราะนางเช็ดได้สะอาดและไม่ระคายเคือง  เคยไปใช้ตัวอื่นก็กลับมาตัวนี้เพราะตัวอื่นไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่  ราคาก็เบาๆ ค่ะ  แถมแบรนด์นี้ชอบจัดโปร 1 แถม 1  ไม่รู้ว่าตอนนี้หมดโปรนี้ไปรึยัง 555  หัวกดค่อนข้างง่าย  แต่ถ้าเจอขวดไหนไม่รักดีก็แอบพุ่งนิดนึงค่ะ 555  ตัวนี้เช็ดหน้าแล้วยังทิ้งความเหนอะหนะไว้นิดนึง  น่าจะเป็นเพราะสารบำรุงที่เค้าใส่มาค่ะ  แต่ข้อดีก็คือนางไม่ทำให้หน้าแห้งเลย  แต่สำหรับเมย์ต้องล้างน้ำเปล่าหลังเช็ด  ไม่งั้นเมย์จะรำคาญหน้ามากกกคะแนน : 4/5

2. NU Formula Mineral Cleansing Water

ตัวนี้ขอบอกไว้ก่อนเลยว่าถ้าซื้อตอนไม่มีโปรก็แอบแพงค่ะ  แต่เมย์ซื้อมาตอนโปร 1 แถม 1 และยังมีขวดขนาดพกพาแถมมาให้อีก 2 ขวด  ตอนนั้นคุ้มมากกก 555  ตัวนี้เหมาะกับคนผิวแพ้ง่ายมากๆ เพราะไม่ทำให้ระคายเคืองอะไรเลย  ไม่มีน้ำหอม  ไม่มีแอล  ไม่มีพาราเบน  ไม่มีสารสบู่  และเป็นสูตร oil-free อีกด้วยยย  คือผิวแพ้ง่ายไว้ใจตัวนี้ได้เลย  เมย์เอาไว้ใช้ช่วงที่ผื่นเห่อขึ้นหน้า  ซึ่งก็ไม่รู้สึกแสบคันอะไรเลย  แต่เมย์คิดว่ามันเช็ดได้สะอาดช้ากว่าทุกตัวนะ  คือตัวอื่นปาดแปบเดียวก็เสร็จละ  แต่ตัวนี้คือต้องใช้เวลาเพิ่มอีกนิดนึง  เช็ดเสร็จแล้วรู้สึกหน้าชุ่มชื่นขึ้นด้วย  แต่ไม่เหนอะเท่าตัวบน 555คะแนน : 4.5/5

3. Garnier Micellar Cleansing Water

ตัวนี้ซื้อมาเพราะกระแสเลยค่ะ 555  แต่ผลลัพธ์เกินคาดมากกก  เช็ดสะอาด  ไม่เหนอะหน้า  หน้าไม่แห้ง  ขอให้มงลงกับตัวนี้เลยยย  จากการใช้ทุกๆ ตัวพร้อมกัน  ปรากฏว่าตัวนี้หมดก่อนเพื่อนเลยค่าา  คือทางแบรนด์คิดไม่ผิดจริงๆ ที่นำตัวนี้เข้ามาขายในไทย  คือมันดีงามมากกก  ถือว่าเป็นของถูกและดีเลยนะ  เมย์เลือกสูตรสำหรับผิวแพ้ง่าย (ขวดสีชมพู) มาใช้เพราะเห็นสูตร pure active (ขวดสีฟ้า) มีแอลกอฮอล์ผสมอยู่ด้วย  ขวดสีชมพูคือไม่มีทั้งน้ำหอมและแอลกอฮอล์ค่ะ  เคยเช็ดตอนที่ผื่นขึ้นแล้วมันโอเค  ไม่แสบไม่ระคายเคือง  คลีนซิ่งราคาไม่ถึง 300 บาทกับปริมาณถึง 400 ml. นี่มันดีงามมากเลยนะ  ถ้าใครแพ้ตัวนี้คือเสียดายมากๆ นะ 555คะแนน : 5/5

4. Mizumi Smooth Cleansing Water

ตัวนี้ก็ไปสอยมาตอนเค้าลดครึ่งราคาจ้า  ถูกมากกกก  ตัวนี้ไม่มีทั้งน้ำหอม  แอลกอฮอล์  พาราเบน  น้ำมัน  และสารสีนะจ๊าา  เคลมมาแรงๆ ว่าไม่เห็นคลีนซิ่งแบรนด์อื่นๆ ก็ตรงเช็ดแล้วลื่นนนนไปกับผิวค่ะ  ซึ่งก็เป็นความจริงนะ  มันรู้สึกว่าสำลีมันไม่ค่อยถูกับผิวหน้าเรามากจนเกินไป  ตัวนี้เช็ดออกง่ายและสะอาดมากๆ  แต่ฟีลลิ่งหลังเช็ดยังแอบเหนอะหน้าเมย์ไปนิดนึง  ใครไม่ซีเรียสก็คงยกให้นางขึ้นหิ้งเลยล่ะจ้าาคะแนน : 4.5/5

5. Mizumi Eye & Lip Aqua-Touch Removerตัวนี้สำหรับเช็ดตาและปากนะคะ  ใช้เช็ดตาคือไม่รู้สึกแสบตาเลยยยย  เคยไหลเข้าตาก็ไม่รู้สึกแสบตาเลยนะ  ทั้งๆ ที่เรารู้สึกว่ามันไหลเข้าตา  เช็ดปากก็ไม่ขมไม่มีรสอะไรเลย  ทำออกมาดีงามมากๆ  ในขวดมีน้ำกับน้ำมันแยกชั้นอยู่  เวลาจะใช้ต้องเขย่าๆ ก่อนเทลงสำลี  เวลาวางทิ้งไว้ชั้นของน้ำและน้ำมันจะกลับคืนสภาพเดิมเร็วมาก 555  เช็ดปั๊บออกมาหมดเลย 555  ยกเว้นพวกมาสคาร่าที่ทนน้ำมากๆ ก็ต้องใช้เวลานิดนึง  เช็ดแล้วไม่มีความรู้สึกเหนอะหนะเลยทั้งๆ ที่นางผสมน้ำมันมา  คือดีย์  แถมรู้สึกว่ารอบดวงตามีความชุ่มชื่นดีมากด้วยนะ  วันไหนแต่งหน้าเยอะหน่อยตัวนี้ก็เอาอยู่เลยคะแนน : 5/5 7. ZA Eye & Lip Makeup Removerตัวนี้ก็มาแยกชั้นน้ำและน้ำมันเหมือนตัวบนค่ะ  แต่ฟีลลิ่งที่ได้แตกต่างกันมาก  คือตัวนี้ใช้เช็ดตาแล้วแสบตามาเลย  พอเอามาเช็ดปากก็ขมมาก  ฮืออออ  แต่นางเช็ดสะอาดมากนะ  เหมือนจะเช็ดออกดีกว่าตัวบนอีก  แต่ด้วยความที่เราไม่ได้แต่งหน้าเยอะเลย  ตัวนี้เลยไม่ค่อยเป็นที่น่าประทับใจสักเท่าไหร่  คะแนน : 3/5  ให้เพราะเช็ดสะอาดล้วนๆ เลยนะเนี่ย

สรุปคือเมย์ขอให้มงลงที่ Garnier Micellar Cleansing Water จ้าา  ถูกและดียังมีอยู่จริง  ถึงเราจะแต่งหน้าน้อยแต่ก็ต้องเช็ดคลีนซิ่งให้สะอาดนะคะ  เพราะบนผิวเรายังมีพวกครีมกันแดด  ฝุ่นละออง  คราบแป้งหลงเหลืออยู่  เช็ดให้สะอาดสิวอุดตันจะได้ไม่มาถามหาเนาะ  ใครมีไอเท็มเด็ดตัวไหนที่ชอบก็มาแบ่งปันกันในคอมเมนท์ได้นะคะ  เมย์จะได้รู้ว่าเมย์ตกหล่นตัวไหนไปบ้าง 555 เจอกันครั้งหน้านะคะXOXO

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE