แต่งหน้าเกาหลี ด้วยเครื่องสำอางสาย ฝ. !!!!

22 9

สวัสดีค่า พลอย แซฟไฟร์เองค่า (SapphireS) มี Content มานำเสนอค่ะ ถือว่าเป็นการ  Challenge  ตัวเองก็ได้ค่ะ คือผู้หญิงเรามักจะมีเครื่องสำอางเยอะมากกกกกก........  เรามาลองดูดีกว่าค่ะ ว่าถ้าเราอยากแต่งหน้าใสๆ สไตล์สาวเกาหลี แต่ไม่ใช้เครื่องสำอางเกาหลีเลย แต่ใช้เครื่องสำอางสายปังอย่างสาย ฝอ.  มาแต่งหน้า จะทำได้มั๊ย มาเริ่มกันเลยค่าา VDO ตัวเต็มข้างล่างนี้เลยค่ะ

เริ่มกันที่ BEFORE & AFTER

อย่าตกใจกันนะคะ เดี๋ยวก็จะชินกันเองแหละ 55 หน้าตาไม่ได้มีเบ้าคล้ายสาวเกาหลีเลยสักนิด คนไทยแท้ สัญชาติไทยนี้แหละค่ะ ส่วนลุคที่แต่งเสร็จนั้นก็ไม่ได้หน้าเกาหลี ขนาดนั้น มีความลูกครึ่งไทยเกาหลีหน่อยๆ  แต่ได้สไตล์เมคอัพมาเต็มๆ ทั้งงานผิว การแต่งหน้าเน้นโทนใสๆ น้อยแต่มาก เรียบแต่โก้ ไฮแฟชั่นงี้ ~ (มากสิเพราะกว่าจะได้ผ่านหลายขั้นตอน 555)

เกาหลีก็ต้องผิวดิวอี้ สิ!

รองพื้นและแป้งสายฝอ. ใครว่ามีแต่เนื้อแมต งานผิวสวยๆ ฉ่ำวาว เค้าก็มีนะ 2 ตัวนี้เป็นตัวโปรดพลอยอยู่ค่ะ ใช้บ่อยมากๆ

องพื้น : Dior Prestige Foundation  แบรนด์สัญชาติฝรั่งเศส 

เรื่องงานผิวก็ไว้ไจได้อยู่หลายรุ่นนะคะ แล้วแต่ใครชอบอันไหน ตัวนี้ปกปิดดีค่ะ ผิวฉ่ำ ไม่แมตมาก ใช้น้อยเกลี่ยได้เยอะ (พลอยใช้ฟองน้ำเกลี่ยนะคะ) ต้องการแป้งช่วยเซตอีกทีค่ะ ราคากับคุณภาพถือว่าสมน้ำสมเนื้อเลยค่ะ

Highlighter : Catrice Deluxe Glow Highlighter Trio #010

ตัวนี้หน้าที่เค้าอย่างที่บอกค่ะเป็นไฮไลท์ เนื้อเค้าไม่ได้วาวได้อย่างหนังปลาทูนะคะ เป็นแนวธรรมชาติๆ ค่อนข้างไปทางเป็นเนื้อแป้งวิ้งละเอียดๆ มากกว่า พลอยเอามาประยุกต์ใช้ในขั้นตอนสุดท้ายเลยค่ะ ปัดบางๆ ทั่วหน้า และปัดเน้นๆ ซ้ำอีกทีช่วงหน้าแก้ม สันจมูก และคาง เพื่อให้ผิวเราเป็นสาวเกาหลี วาว ละมุนทั้งหน้า ประดุจผิวเราละเอียดเหมือนอยู่เมืองหนาว อะไรประมาณนี้ค่ะ ซึ่งมันเวิร์คมากก ดูได้จากรูปเลยค่ะ กระจายแสงได้ดีด้วย ถ่ายรูปออกมาผิวดิวอี้สวยเลยค่ะ

ปากจุ๊บุจุ๊บิ ตามสไตล์สาวเกาหลี

หนีไม่พ้นการไล่สีโทนสีใสๆ แต่บอกก่อนค่ะว่าพลอยขอบปากคล้ำ ไม่สามารถทาแค่ลิปแล้วเบลนสีเฉยๆ ได้ ก็เลยต้องใช้ลิปที่มีสีแน่น เม็ดสีเน้นๆ เพื่อกลบรอยคล้ำแล้วตบท้ายด้วยกลอสอีกที นี้แหละค่ะข้อดีของเครื่องสำอางสาย ฝอ. อ่ะๆ อยากรู้วิธีก็ต้องดูในคลิปนะฮะ

เสร็จแล้วก็พอดูได้ Mood & Tone  อยู่นะคะ วันไหนอยากแต่งสไตล์ก็ลอง  Challenge ตัวเองด้วยเครื่องสำอางที่เรามีอยู่มาลองเล่นลองใช้  เรามีเครื่องสำอางอะไรก็ได้ แต่งอะไรก็ได้ อาจจะลองปรับเปลี่ยนวิธีการใช้นิดหน่อย น่าจะช่วยให้เราประหยัดเงินได้เยอะนะคะ  บางทีเราซื้อเพราะเป็นข้ออ้างให้ตัวเองงี้ นี้เป็นประจำ อยากสวยแบบนางแบบเกาหลี ก็ซื้อตาม แล้วก็มีบางอันเหมือนสีที่เรามี 555 ลองดูค่าทุกคน

ขอบคุณที่รับชมค่ะ ยินดีรับคำติชมค่ะจะได้เอาไปพัฒนาต่อเรื่อยๆ ฝากติดามกันด้วยค่ะ :)

SapphireS

SapphireS

ชื่อ >>>พลอย<<< ค่ะ

Freelance Makeup Artist
ครีเอทเมคอัพลุค แต่งหน้าหลากหลายสไตล์ ลองอะไรใหม่ๆ ฝากผลงานด้วยฮะ แวะมาทักทายกันได้ฮะ

FB : Ploy SapphireS Make Up
IG : ploy_suladda

FULL PROFILE