How-To : แต่งหน้าตาม ปู ไปรยา | เปลี่ยนหน้าป้าพังๆเป็นหน้าปัง ไปเดินพรมแดงที่เมืองคานส์

14 7

สวัสดีค่ะทุกคน เจล - Jell Story เองนะคะ

วันนี้เจลมีลุคใหม่มาให้ทุกคนได้ดูกันจ้า กับลุคแต่งหน้าตามปู ไปรยา เปลี่ยนหน้าป้าพังๆ เป็นหน้าปัง ไปเดินพรมแดงที่เมืองคานส์กันจ้า

เอาล่ะ ใครอยากดู How-To ลุคนี้ ก็ตามไปดูกันเลยจ้า

มีแบบวีดีโอด้วยน้าาาาาาา

มาเริ่มที่หน้าป้าพังๆแบบนี้สิ ใส่แว่น หน้าบาน และโทรมสุดๆ 555+

เริ่มแรก เราจะลงไพร์เมอร์ของ Wet & Wild ก่อนนะคะ เพื่อทำให้เครื่องสำอางค์ของเราติดทนนาน และหน้าไม่มันเยิ้มตอนโดนแสงแฟลชแสงไฟด้วยจ้า

ทาให้ทั่วหน้าเลยจ้า

จากนั้น เราจะมาลงรองพื้นกันนะคะ วันนี้เจลใช้ของ L.A. Girl นะคะ อันนี้จะทำให้ฟินิชลุคดูแบบเบาๆ หน้าเป็นผิว ดิวอี้ แต่จะไม่ปกปิดมากนะคะ ถ้าสาวๆคนไหนอยากปกปิดมากเนี่ย เจลแนะนำให้ใช้ตัวอื่นที่ Full Coverage มากกว่านี้ เช่นของ Estee หรือของ Revlon จ้า

เจลก็ลงด้วยฟองน้ำ ทาให้ทั่วหน้าเลยจ้า

แล้วเดี๋ยวเราจะใช้คอนซีลเลอร์ของ Collection นะคะ เจลใช้เบอร์สามนะคะ จะเป็นสีที่สว่างกว่าผิว 1-2  เฉดนะคะ

เจลลงใต้ตา ตรงสันจมูก เลยไปตามหน้าปาก และตรงหางปากเพื่อยกปากให้ดูเหมือนยิ้มตลอดเวลาด้วย 5555

จะได้ประมาณนี้นะคะ

เราจะยังไม่เกลี่ยนะคะ แต่ใช้ของ Collection เหมือนเดิม เป็นคอนทัวร์ Stick นะคะ 

เอามาสร้างสันจมูก สร้างจมูกพุ่ง เหนียงแก้ม เก็บให้หมด และตรงหน้าผากเล็กหน้อยค่ะ

เอาล่ะ เริ่มเกลี่ยเลยจ้า เจลใช้ฟองน้ำเมื่อกี้นะคะ ทำการเกลี่ยตรงสว่างๆก่อนน้า

มาในส่วนของคิ้วกันก่อนเนอะ เจลใช้ Sivanna Color เป็นที่เขียนคิ้วแบบใหม่ ตัวนี้จะมีหัวสองหัวที่เป็นเจลเขียนคิ้วแบบปากกา ทำให้เขียนง่ายขึ้น และอีกหัวที่เป็นดินสอหมุนๆ เขียนง่ายเวอร์วังมาก

นี่ๆ เราเอาหัวเจลมาเขียนโครงคิ้วกันก่อนนะจ๊ะ

เริ่มจากตรงหางคิ้ว สร้างโครงก่อนนะ

โดยโครงวันนี้จะเป็นแบบไม่โค้งมาก เป็นแบบหักตรงปลายนิดนุง ดูธรรมชาติๆ

จากนั้นใช้อีกด้านนะคะ เป็นดินสอหมุนๆแบบนี้

เริ่มถมจ้าาาา

ยังไม่พอนะคะ เจลใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นมาปัดๆให้ลุคคิ้วดูธรรมชาติและเบลนสีให้หัวคิ้วดูอ่อนนิดนึงด้วยค่ะ

ลงสีอ่อนตรงหัวคิ้วน้าาาา ให้หัวคิ้วเบลนๆอ่อนๆนิดนึงค่ะ

จากนั้น ลงในส่วนของตาบ้างจ้า

เจลใช้พาเลตของ Naked1 ก่อน สี Naked เลย

เราลงสีนี้เป็นสีน้ำตาลอ่อนๆเป็นเบสสีอ่อนให้ทั่วตาก่อนนะคะ

จากนั้น เจลใช้พาเลตสองหลุมของ Magique สีน้ำตาลทองนะคะ

อันนี้ 50 บาทเท่านั้น ถูกเวอร์ๆๆๆๆๆ

เราแตะสีน้ำตาลทองอ่อนๆลงก่อนนะคะ

ลงตรงชั้นตาชั้นที่หนึ่งก่อนถึงชั้นพับเปลือกตานะคะ

ขออีกหลุมของ Magique นะคะ เป็นสีตาลอมแดงเทาๆ มาสร้างชั้นตากันจ้า

นี่เลย สร้างเบ้าให้ดูชั้นตาลึกแบบไปรยาค่ะ

แล้วใช้แปรงเบลนให้ทั่วเด้อ อย่าให้เป็นเส้นๆมาก จะดูหลอกโบ๋ว

เบลนเข้าไปค่ะ วนๆเป็นที่ปัดน้ำฝน 5555+

สร้างความลึกตาแล้ว มาสร้างความโตและมิติของตาเพิ่ม ด้วยพาเลตของ Maybeline รุ่น The Nudes กันนะคะ

เอาสีน้ำตาลเข้มอีกจี๊ดนึงมาแตะๆกับแปรงหัวแบนๆนะคะ

แตะหางตาเป็นรูปตัว V เลยน้า

แล้วเอาสีเดียวกันมาทาตรงใต้ตาล่างเพิ่มอีกนะคะ เพิ่มความกลมโต

จากนั้นเจลจะแตะอีกสีนึงนะคะ เป็นสีขาวที่สุดในพาเลต

ทำการแตะหัวตาเบาๆ แต่ขาวนี้จะเป็นขาวไม่เวอร์วัง เราทำเป็นเบสสีขาวลงก่อนนะ

ความระเบิดหัวตายังไม่จบไม่สิ้น เราจะใช้ไฮไลต์สีขาวออกมุกนะคะ ของ GINO McCray มาระเบิดหัวอีกรอบ

ป๊าปปปปป ลงหัวตาไปเลย

ลงเยอะไป ก็เอาแปรงนะคะ มาเกลี่ยๆเบลนๆให้เข้ากัน

แล้วเจลจะใช้สีน้ำตาลทองของ Magique อันแรกที่เคยใช้ไป เลือกอีกสีนะคะ อันนี้จะดูวิ้งๆๆๆน้ำตาลทองมากขึ้น แตะๆไปค่ะ

ทำการลงชั้นตาชั้นที่ 1 เบลนเพิ่มกับหัวตาไฮไลต์เมื่อกี้นะคะ

จัดไปค่ะ

เอาเปลงเบลนเพิ่มอีกจ้า

ตามด้วยการเขียนอายไลเนอร์ของ Lifeford นะคะ

ลุคนี้จะวิงหางตาอีกนิดนะคะ ทำให้ดูเซ็กซี่มากขึ้น ดูเฉี่ยวๆ

แบบเน้

แล้วเราจะจิ้มๆสี dark horse เป็นสีน้ำตาลโครตเข้มนะคะ ออกวิ้งๆด้วย

เอาแปลงที่หัวแบนๆนะคะ แตะตรงใต้ตาเพิ่มมิติความน้ำตาล

ประมาณนี้

ยังสโมกกี้น้ำตาลไม่พอ เรามาสร้างเส้นใต้ตาล่างอีกนิดกับสี Ceep ที่เป็นสีดำนะคะ

สีนี้จะแตะนิดเดียวจริงๆ เพิ่มมิติให้ใต้ตาล่างนะคะ

มาดัดขนตาต่อกันจ้า

ขนตาล่างก็ต้องมา

ตามด้วยขนตาของบอกต่อนะคะ เบอร์ W-1 ค่ะ

ใช้กาวติดของ Dup นะคะ ทน แน่น ดีเวอร์

ป๊าปปปป

ป๊าปปปป อีกข้างค่ะ

ความไปรยาต้องเป๊ะนะคะ ถ้ากาวแห้งแล้วยังติดขาวๆอยู่ เอาอายไลเนอร์จิ้มๆเพิ่มได้เลย

ตามด้วยการปัดขนตาของเมเบอร์ลีน รุ่น Push Up Drama ค่ะ

ขนตาพุ่งแล้ว กลัวแล้ววววว

ความปู ไปรยาต้องตาโต ลึก และดูเซ็กซี่เบาๆ เฉี่ยวๆหน่อยนาจา

อย่าลืมปัดขนตาล่างนะคะ

ทีนี้เราจะมาลงแป้งฝุ่นของ Chifure กันจ้า

พัฟลงไปเลยจ้า ปู ไปรยาต้องหน้านวล แมท

เพิ่มความทน แมทของหน้าด้วยแป้งของ MAC นะคะ รุ่น Studio fix จ้า

ใช้แปรงนะคะ ไม่อยากให้หนามาก ปัดเฉพาะส่วนคือตรงใต้ตา หน้าผากและสันจมูกจ้า

เพิ่มความหน้าเล็ก เรียวด้วยคอนทัวร์หน้าของ Gino Mccrey จ้า

แตะๆด้วยแปรงหัวใหญ่สำหรับคอนทัวร์หน้าเล็กผิวแทน

ลงตรงเหนียงและหน้าผาก

ตามด้วยแปรงหัวเล็กนะคะ ทำสันจมูกหน้าพุ่งงงงงง

ตามด้วย The Body shop Baked to Last Bronzer ใช้นานมาก จะหมดแล้ว 5555+

ลงทับสร้างความวิ้งๆมิติเบาๆ เพื่อให้ตอนโดนแฟลชหน้าพุ่งจ้า ลงทับตรงคอนทัวร์นิดเดียวพอนะคะ

ความเวอร์วังยังไม่จบ เจลใช้ของ Makeup Revolution รุ่น Ultimate Blush, Light and Contour Palette อันนี้จะมีบลัชสีออกส้มๆน้ำตาลเบาๆ

ลุคนี้จะอินเตอร์ ดูส้มๆน้ำตาลๆธรรมชาติเบาๆ ลงตรงข้างแก้มใกล้ๆกับจอนก่อนนะคะ

แล้วจะลงอีกสีนะคะ ลงตรงกลางพวงแก้มเฉียงๆนิดหน่อยค่ะ

ประมาณนี้นะคะ เบาๆ ไม่เยอะ ให้ออกส้มน้ำตาลนิดๆ ดูแก้มส้มน้ำตาลแบบคนผิวแทน ไม่ได้ตั้งใจให้แทน 555+

เฉียงๆประมาณนี้

ปู ไปรยาก็ไฮไลต์นาจา เราลงไฮไลต์ของพาเลตตัวเดิมนะคะ เป็นไฮไลต์สีขาวน้า

ลงตรงหน้าผาก หน้าแก้ม สันจมูก และที่สำคัญคือตรงกระจับปากด้วยนะ ปากต้องพุ่งตาม

ตรงคางด้วยอีกนิด

แล้วเราจะลงลิปสติกของ Naree นะคะ เป็นสีนู๊ดออกชมพูก่อนนะคะ เพื่อกลบสีปากเดิมจ้า

ตามด้วยนู๊ดน้ำตาลๆ เพิ่มความเปรี้ยมอมหวานของ NYX soft matte lip cream สี London จ้า

ได้ประมาณนี้จ้า

ไปเดินพรมแดงกันเถอะค่ะ

ลุคนี้แต่งไปงานปาร์ตี้ก็ได้นะ

เป็นลุคที่แต่งไม่ยากเลย

ขอจือปากเบาๆค่ะ

จิกกล้องให้แตก

มองต่ำเบาๆ

กรุบๆ

ขอบคุณที่ติดตามกันจ้า

Jelliline

Jelliline

มนุษย์ผิวแทนที่ชอบแต่งหน้า ท่องเที่ยว ถ่ายรูป และกิน!

FULL PROFILE