8 วิธี ดูแลผมให้ยังคงสวย ท่ามกลางสายฝน

28 12

มาถึงฤดูที่ทุกๆ คนหนักใจกันแล้ว นั่นก็คืออ "ฤดูฝน" นั่นเอง ชุ่มฉ่ำกันถ้วนหน้า ดีต่อการพักผ่อนอยู่บ้าน แต่ไม่ดีกับการที่ต้องออกไปทำงานทุกวันน่ะซี้ !! เครื่องสำอางยังกันน้ำ แต่ผมเราน่ะสิ เอาอะไรมากันได้ ผมที่จัดเต็มมาเปียกหม๊ดดด พอเช็ดแห้งก็ฟูเสียทรงไปแล้ว เรียกว่าเซตมาสวยแค่ไหนก็ไม่รอด 

แต่ไม่ต้องกังวลใจไปค่ะ เพราะวันนี้น้องฟาร่าห์มีวิธีดูแลเส้นผมของสาวๆ ในช่วงหน้าฝนแบบนี้ มาฝากกันค่าา

1. งดการใช้สเปรย์จัดแต่งทรงผมทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นมูส เยล เจล ต่างๆ เพราะโดนฝนมาทีเปียกหมดไม่เหลือเลยค่า แถมสารเคมียังเข้าไปเคลือบเส้นผมไว้ ไม่ให้มีอากาศถ่ายเทอีกด้วยนะ ยิ่งโดนฝนบ่อยๆ สารเคมีก็จะหมักหมมอยู่ในเส้นผมของเราค่ะ กว่าจะกลับบ้านไปสระผมทีก็เย็นแล้ว ปล่อยให้ผมเราได้หายใจโล่ง โปร่งสบายดีกว่าค่า 

2. เซตผมให้พร้อมรับมือกับวันฝนตกใครชอบปล่อยผมสยาย ดัดลอน หรือพวกทรงที่ต้องใช้ความร้อนเซตก่อน น้องฟาร่าห์ว่าควรงดก่อนนะคะ เปลี่ยนมาเป็นทรงผมที่เวลาโดนน้ำแล้วจะไม่กระเซอะกระเซิงดีกว่า เช่น มัดผมแบบดังโงะ มัดผมหางม้า ถักเปีย หรือจะเกล้ามวยต่ำ เลือกที่ให้เข้ากับลุคของเรา เพราะถ้าสาวๆ ปล่อยผมสยายทีเวลาโดนฝน โดนความชื้น ผมก็คืนตัวคลายทรงไปหมด ถือซะว่าเป็นการเปลี่ยนลุคก็แล้วกัน

3. หมักผมสม่ำเสมอ

อาจจะใช้น้ำมันมะกอก น้ำมันมะพร้าว หมักผมไว้ก่อนสระ 10 นาที เพื่อลดการชี้ฟูของเส้นผม เวลาที่ผมเปียกจะได้ไม่เหมือนผมโดนไฟช๊อต น้องฟาร่าห์แนะเคล็ดลับให้อีกนิด แค่ใช้ปลายนิ้วนวดหนังศีรษะเป็นรูปวงกลมให้ทั่ว จะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนเลือด ให้จากรากผมผลิตน้ำมันได้เป็นปกติ

4. สระผมทุกครั้งหลังเปียกฝนถ้าเป็นไปได้ควรรีบสระผมให้เร็วที่สุด สาวๆ บางคนอาจจะคิดว่า เอ้า ก็ฝนตกอะ ก็เหมือนสระผมแล้วปะ แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่นะคะ เพราะน้ำฝนที่ตกลงมามีมลภาวะทางอากาศเยอะมาก ทั้งควันจากโรงงานเอย ควันจากท่อไอเสียรถยนต์เอย โอ๊ย เยอะ สกปรกแค่ไหนก็ลองคิดดู ถ้าออฟฟิศใครใจดี มีห้องอาบน้ำก็รีบไปสระผมดีกว่าค่ะ หรือใครไม่ได้จริงๆ ก็อย่าลืมเช็ดผมให้แห้งนะคะ ป้องกันไม่ให้เส้นผมและหนังศีรษะเกิดความชื้นสะสม เป็นสาเหตุทำให้เกิดเชื้อราบนหนังศีรษะได้

5. เป่าผมให้แห้งสนิทเราควรเป่าผมให้แห้งสนิทก็จริง แต่ก็ใช่ว่าจะต้องเอาไดร์ไปจ่อใกล้หนังศีรษะนะคะ ถือไดร์ให้ห่างประมาณ 15 ซม. เป่าลมแห้งสลับลมเย็น บริเวณที่ควรเป่าให้แห้งสนิทมากที่สุดก็คือโคนผม หรือตรงหนังศีรษะนั่นเองค่ะ เพราะถ้าเราเป่าผมแบบลวกๆ คิดว่าแห้งสนิท หรือปล่อยให้แห้งเอง จะทำให้เกิดความชื้นสะสมได้ จนเกิดปัญหาต่างๆ ตามมาอีกเยอะเลย ไม่ว่าจะเป็น ผมร่วง เชื้อรา รังแค ยังไงก็อย่าขี้เกียจเนอะ ดีกว่ามีปัญหาระยะยาว ได้เสียตังค์ค่ายารักษาอีกกก

6. พกผ้าขนหนูผืนเล็กๆ ติดตัวไว้ช่วงนี้อาจจะต้องเปลี่ยนกระเป๋ากันหน่อย เพราะไหนจะร่ม จะเสื้อกันฝน ก็พ่วงผ้าขนหนูขนาดเล็กสำหรับเช็ดผมเข้าไปอีกหนึ่งผืนด้วยจ้า หรือจะมีติดโต๊ะไว้ที่ออฟฟิศก็ได้นะ จะได้ช่วยซับน้ำออกได้ เพราะถ้าใช้ทิชชู่อันแสนบอบบางเช็ดแล้วมันก็จะเป็นขุยๆ ต้องมานั่งหยิบออกอีกก

7. งดหวีตอนผมเปียกน้องฟาร่าห์มักจะย้ำเตือนอยู่เสมอว่า การหวีผมในขณะที่เราผมเปียกๆ นั้น ไม่ดีอย่างแรงงงง เพราะจะทำให้ผมเราขาดและหลุดร่วงได้ง่ายกว่าเดิมหลายเท่า เปลี่ยนมาใช้นิ้วมือค่อยๆ สางผม แล้วซับ หรือเช็ดผมให้แห้ง แล้วค่อยหวีจะดีกว่านะจ๊ะ

8. ครีมทาหน้าช่วยได้ใครที่มีเวลาน้อย จะหมักผมตอนนี้ก็ไม่ทันแล้ว ผมฟูมากก ต้องไปนัด ไปงานต่อทำยังไงดีคะ สถานการณ์หน้าสิ่วหน้าขวานแบบนี้น้องฟาร่าห์แนะนำว่า คว้าอะไรได้ก็คว้าค่ะ และฮีโร่ที่สาวๆ หลายคนมองข้าม ก็คือ ครีมทาหน้า หรือสกินแคร์ของสาวๆ นั่นแหละค่า หรือจะเป็นออยล์สำหรับบำรุงผมก็ได้นะ นำมาลูบ ในจุดที่ผมที่ชี้ฟูออกมา แล้วเปลี่ยนทรงผมเป็นทรงที่เน้นเก็บๆ หน่อย เท่านี้ก็ไปงานได้ตามสะดวกแล้วจ้า

รู้วิธีรับมือกับการดูแลเส้นผมในหน้าฝนกันไปแล้ว ทุกคนก็ไม่ต้องกังวลใจกันอีกต่อไป เพราะถึงแม้ฝนจะตกหนักแค่ไหน ผมก็ยังสวยเป๊ะอย่างแน่นอน แต่ๆๆ น้องฟาร่าห์เชื่อว่าทุกคนจะต้องนอยด์กับหน้าฝนอยู่แล้ว ก็ขอให้สาวๆ เตรียมพร้อมรับมือกับทุกสถานการณ์ มองให้เป็นเรื่องธรรมชาติ คิดซะว่ายังดีกว่าอากาศร้อนทะลุ 40 องศานะจ๊ะ

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE