รีวิว แป้งพัพฟ์ Srichand Luminescence Glowing Brilliance Perfecting Powder

15 5

สวัสดีเจ้าคะ เพื่อนๆชาว Jeban

ถ้าพูดถึง ศรีจันทร์ เพื่อนๆหลายคนคงจะคุ้นหู และบางคนยังเคยได้ใช้ ใช่ไหมคะ เราก็เป็นอีกคนนึงที่โตมากับ ศรีจันทร์ เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนไป ศรีจันทร์ของเราก็เปลี่ยนไปด้วยนะ แต่เปลี่ยนในที่นี้คือ เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นมากๆเลยคะ ^^

ดูโมเดรินขึ้น เปลี่ยนจากลุคเดิมๆไปอย่างสิ้นเชิง เราเองก็มีโอกาสได้ลองใช้ ศรีจันทร์ สมัยโมเดรินนี้ด้วยนะ ศรีจันทร์ ที่เราพูดถึงนื้ คือ SRICHAND Luminescence Glowing Brilliance Perfecting Powder พูดง่ายๆคือเป็นการเอาศรีจันทร์ที่เป็นผง มาอัดเป็นแป้งพัฟ ที่ง่ายต่อการใช้งาน และดูไฮโซเว่อวังอลังการดาวล้านดวงคะ ที่นี้เราไปดูกันดีกว่าคะ ว่า ศรีจันทร์ ที่ว่านี้ เขาเปลี่ยนไปยังไงบ้าง

แพ็จเก็จ นางมาในตลับสีม่วงคะ ขนาดพอเหมาะมือ พกพาสะดวกคะ ส่วนหน้าตาของนางมาในโทนการไล่สีทั้ง ม่วง แดง เหลือง แบบว่าถ้าเห็นไกลๆก็รู้เลยคะ ว่าเป็นนาง มีเอกลักษณ์ดีคะ 55 นางมีกระจกในตัว และมีพัฟสีขาวแถมมาให้ด้วยนะจ้ะ มีการเก็บพัฟไว้ใต้แป้งซึ่งช่วยลดขนาดของตลับ แต่เราว่าหยิบใช้ง่ายดีนะคะ แต่เปิดตลับให้กว้างก็หยิบพัฟได้แล้ว เก๋กู็ดคะ

เนื้อแป้ง เนื้อแป้งนางมาด้วยกัน ทั้งหมด 3 สี คะ คือ

SC 10 Ivory สำหรับผิวขาวหรือขาวเหลือง

SC 30 Warm Beige สำหรับผิวสองสี

SC 50 Honey สำหรับผิวแทนหรือผิวเข้ม

ถ้าสังเหตุจะเห็นว่า โทนสีของนาง จะมีความใกล้เคียงกับโทนผิวของสาวเอเชียแบบเราๆคะ บอกเลยนะคะว่าเราเป็นคนผิวขาวเหลืองคะ จะมีปัญหาเรื่องการใช้แป้งคะ เพราะถ้าเลือกแป้งที่ขาวเกินไปหน้าก็จะลอย และถ้าเลือกแป้งที่สีคล้ำเกินไปหน้าก็จะหมองคล้ำคะ เป็นปัญหามากนะคะสำหรับการเลือกโทนสีของแป้ง แต่พอศรีจันทร์ได้ออกโทนสีสำหรับผิวของคนเอเชียที่เป็นสี under Tone ออกมา เราเลยเลือกเป็น คือเป็น สี SC 10 Ivory สำหรับผิวขาวหรือขาวเหลือง เมื่อลองลงแป้งกับผิวหน้าจะเห็นได้ว่าเนื้อแป้งจะออกโทนเหลืองคะ พูดง่ายๆคือไม่ดูขาวโป๊ะแบบหลอกตานะคะ แต่จะดูออกละมุนๆ ดูกลืนไปกับสีผิวคะ ให้ลุคแบบผิวสุขภาพดีแบบไม่ได้โป๊ะอะไรมาทั้งสิ้น 5555 (เอาไว้หลอกหนุ่มๆว่าเราอะผิวสวยตั้งแต่เกิด 555) อณูเนื้อแปรงละเอียดมากคะ เนื้อแป้งเนียนเรียบไปกับผิว แต่ก็ไม่ได้ถือว่าปกปิดแบบงั้นสุดยอดนะคะ ถ้าหน้ามีร่องรอยจากสิวต้องย้ำหลายรอบหน่อยคะ ตัวแป้งไม่มีน้ำหอมคะ และพาราเบนคะ สำหรับสาวๆที่แพ้น้ำหอมใช้ได้คะ เพราะเขามีการทดสอบการระคายเคือง ก่อนที่จะออกมาให้สาวๆได้ลองใช้กันคะ (มีความห่วงใยผิวของสาวไทย อิอิ)

พัฟ ตัวพัฟเป็นสีขาว ขนาดพอดีมือ สามารถช่วยในการเกลี่ยแป้งให้ง่ายขึ้น ทำให้เนื้อแป้งเรียบเนียนกลืนไปกับผิวคะ ทำให้ผิวหน้าดูไม่เป็นคราบ ตัวพัฟนุ่มมากกก ^^

ความรู้สึกหลังใช้ เราว่าด้วยที่เนื้อแป้งเป็น under Tone เมื่อใช้ไประหว่างวันสีค่อนข้างจะดรอปลงคะ แต่ก็ไม่มาก ยังคงดูเหมือนสีผิวธรรมชาติอยู่คะ แต่ไม่ได้เด้งผ่องอ่อร่าขนาดนั้น แต่ที่ชอบคือไม่เป็ยขุยระหว่างวันคะ เนื้อแป้งยังคงเรียบเนียนไปกับผิว ไม่เป็นคราบระหว่างวัน

การควบคุมความมัน เราทดสอบโดยการล้างหน้าให้สะอาดซับให้แห้ง เราลงแป้งเลยคะ โดย ลง SRICHAND Luminescence Glowing Brilliance Perfecting Powder ครึ่งหน้าด้านซ้าย และลงแป้งที่ใช้ปัจจุบันทางครึ่งหน้าด้านขวา และปล่อยทิ้งไว้ ประมาณ 3 ชั่วโมง 

จะได้ผลการทดสอบอย่างที่เห็นจากรูปทางด้านบนคะ 

กระดาษซับมันที่ใช้ซับความมันของแป้ง X จะเห็นว่ามีความมันมากกก ส่วนกระดาษซับมันที่ใช้ซับความมันของ ศรีจันทร์ จะเห็นได้ว่า แทบไม่มีความมันเลยคะ 

ซึ่งสรุปได้ว่า ศรีจันทร์ นางควบคุมความมันได้ดีเยี่ยมเลยคะ ชนะเริศศศศศศศศ ได้ใจเต็มๆ

ความคุ้มค่า ตอนนี้ทาง ศรีจันทร์ ได้ทำออกมาขนาดเดียว คือ 10 กรัม ราคา 590 บาท สำหรับเราถือว่าราคาแอบแรงนะคะ แต่ถ้าแลกกับการที่ทาง ศรีจันทร์ ได้คัดสรรวัตถุดิบคุณภาพดีจากทั่วโลก ให้มาอยู่ในตลับเดียว และทุกตลับผลิตขึ้นที่โอซาก้า เราถือว่าคุ้มค่า และที่สำคัญคือ ไม่ต้องมาคอยซับหน้าหลายรอบให้หงุดหงิดรำคาญใจ เราว่าราคานี้น่าลงทุนคะ 

ความคิดเห็นส่วนตัว โทนสีของแป้งเราว่าทำออกมาได้คะ คือเป็นโทนสีที่เข้ากับโทนผิวของชาวเอเชียคะ คือไม่ออกขาววอกจนหน้าลอย ซึ่งถือว่าผ่านคะ ในเรื่องของโทนสีแป้ง การควบคุมความมันยังคงทำออกมาได้ดีตามแบบฉบับของศรีจันทร์คะ ที่มีความเข้าใจถึงสภาพผิวของสาวเอเชียที่มีผิวมันจากสภาพอากาศที่ร้อนคะ และที่สำคัญศรีจันทร์ยังได้ผสมการป้องกันแดดที่มี SPF 20 ที่ช่วยป้องกันแดดได้ในระดับนึง ซึ่งเป็นตัวเลือกที่ดีอีกตัวเลือกนึงสำหรับสาวๆที่ไม่ค่อยชอบทากันแดดคะ แต่หากสาวๆที่่แต่งหน้าจัดเต็มอยากให้หน้าสวยเนียนเด้งตลอดทั้งวัน ศรีจันทร์เขายังได้ทำกันแดด และรองพื้นสูตรน้ำให้สาวๆได้ลองใช้กันด้วยนะคะ อยากหน้าสวยเนียนเด้งตลอดวัน ศรีจันทร์ช่วยท่านได้คะ 

ไม่มีใครจะเข้าใจคนไทยไปมากกว่าแบรน์คนไทยด้วยกัน ^^

สาวๆคนไหนที่อยากหน้าสวยเด้งไม่มัน หาซื้อได้ตาม Watson และตาห้างสรรพสินค้าได้เลยนะจ้ะ

Kikkikdookdik

Kikkikdookdik

FULL PROFILE