แชร์สูตรมาส์กหน้าชาววัง ช่วยเรื่องความชุ่มชื้นให้ผิว (น้ำผึ้ง+สมุนไพร)

11 4

โฉมเอย โฉมงาม อะหร่ามแท้ แลตะลึงงง…ที่ขึ้นต้นมาแบบนี้ เพราะวันนี้จะมาแจกสูตรมาส์กสมุนไพรพอกหน้าค่ะ มีความไท๊ยไทยด้วย หลังจากที่เคยแจกสูตรที่เคยใช้กันไปหลายสูตรแล้ว วันนี้ขอแจกอีกสูตร เพราะเห็นที่เซเว่น เพิ่งมีสมุนไพรสูตรชาววัง "สาวสยาม" และก็ราคาถูก ดีไซน์เก๋มากกกกด้วย เจิดมากกกกอะ และบีเองก็ชอบเอาเอานู่นนี่มาพอกหน้า ขัดผิวอยู่แล้วด้วย เลยลองสอยมาลองค่ะ

ขอรีวิวสมุนไพรนิดนุงงงงชอบดีไซน์เพคเกจเค้ามาก บีว่าแซงโค้งสมุนไพรอื่นๆ ในเซเว่นก็ตรงแพคเกจนี่แหละ โอ้ยตายยย หวั่นไหว ถูกใจมาก และเป็นสมุนไพรไทยโบราณสำเร็จรูป ที่มาในรูปแบบซอง และเป็นผลิตภัณฑ์ออแกนิคด้วยค่ะ  เก๋ไก๋ดี

โดยหลักๆ ในซองจะมีทานาคา มะขามเปียก และน้ำผึ้งค่ะ แต่ก็ยังมีสมุนไพรอื่นๆ ที่ผสมมาด้วย ซึ่งแต่ละตัวนี้สรรพคุณก็เริ่ด โดยเป็นสูตรตำรับนางงามไทยแลนด์นั่นเองงงง55 โดยสูตรนี้มาจากสูตรชาววังที่สาวๆ ชาววังสมัยก่อนใช้กันค่ะ 

มะขามเปียก เจ้าตัวนี้รู้กันดีเรื่องผิวใส ผิวขาวขึ้น เหมือนที่นางเอกเรื่องสิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารัก เอามาขัดตัวนั่นเอง ไพล  โบราณว่าไว้ว่าช่วยสมานผิว ใครผิวแพ้ง่าย ต้องใช้เลย น้ำผึ้ง ผิวนุ่มนิ่ม ชุ่มชื้น กักเก็บความชุ่มชื้นให้ผิวขมิ้น จะช่วยลดการอักเสบ และลดปัญหาการเกิดสิวใหม่ค่ะ ทำให้ผิวสว่างใสขึ้นด้วยนมสดผง โปรตีนในนมจะช่วยให้ผิวนุ่มนั่นเองมะเฟือง ลดความมันบนใบหน้า และกระชับรูขมขนกระชับค่ะมะนาว มี AHA ช่วยผลัดผิว และลดสิวเสี้ยน สิวอุดตัน หัวไชเท้า ช่วยเรื่องฝ้ากระ จุดด่างดำดูจางลงค่ะ

และอีกหลายๆ ตัวเลย เสร็จสรรพมากค่ะ

ซึ่งเจ้าตัวสมุนไพรจะช่วยเรื่อง ผิวใส ใครที่หน้าโทรมๆ หมองคล้ำ มีฝ้ากระจุดด่างดำ น่าจะชอบค่ะวิธีทำก็ง่ายมากค่ะ จริงๆ เจ้าสาวสยามเนี่ย ใช้เดี่ยวๆ ก็ง่ายอยู่แล้ว ฉีกซอง ต้มน้ำ กิน เหมือนมาม่า ล้อเล่นกัน แป่ววว!! จริงๆ คือ ฉีกซอง ผสมผงสมุนไพรกับน้ำ นวดเบาๆ ที่ใบหน้า หรือตามร่างกาย แล้วพอกทิ้งไว้ประมาณ15-30นาที แล้วล้างออกได้เลย แต่สูตรที่เราจะทำในวันนี้ บีจะเพิ่มน้ำผึ้งดีๆ ของไทย อย่างน้ำผึ้งจิตลดา ที่สอยมาจากเซเว่น มาใช้ผสมด้วยค่ะ

ซึ่งน้ำผึ้งเนี่ย มีสรรพคุณในเรื่องการให้ความชุ่มชื้นกับผิวค่ะ และเก็บความชื้นไว้ได้นานด้วย ดังนั้นผิวแห้งๆ ช่วงแก้มของบี ดูจะเหมาะมากเอาผงสมุนไพร ผสมกับน้ำผึ้ง และน้ำเลย โดยสัดส่วนที่บีใช้จะเป็น ผงสมุนไพร 1 ซองเล็ก กับน้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ และน้ำเปล่า 1 ช้อนโต๊ะค่ะและเนื้อผลิตภัณฑ์ก็จะออกมาแบบนี้

จากนั้นก็นำมานวดวนๆ ที่ผิวหน้าเราได้เลยค่ะ บีจะทิ้งไว้ 20 นาทีนะคะ กำลังดีเลย

เหลือก็เอามาทาตัวสักหน่อย

โดยส่วนตัวบีใช้แล้ว รู้สึกเลยว่า ผิวนุ่มนิ่ม รูขุมขนหายไป พวกสิวผื่นก็ไม่ขึ้นเลย ถือเป็นอะไรที่บีชอบ และก็ทำง่ายๆ ได้ที่บ้าน แบบสะดวกรวดเร็วด้วย โดยเฉพาะน้องๆ นักเรียน นักศึกษา น่าจะประหยัดค่ามาส์กผิวแพงๆ ได้เยอะเลย รวมๆ แล้ว สูตรนี้ใช้รวมกันราคาไม่ถึง 80 บาทด้วย ไอ๊ย่ะ ใช้ได้หลายครั้งอีก ก็ไปหาดูกันนะคะ น่าสนนนนเนอะ

Bebe Kim

Bebe Kim

สวัสดีค่ะทุกคน
ชื่อ "บีบี" ค่ะ เป็นคนชอบเรื่องความสวยความงามมาก เรียกว่าเสพติดเลยดีกว่า
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผิว เรื่องแต่งหน้า บางทีก็ลามๆ เสียเงินไปเยอะค่ะ เขินนน 555
ตอนนี้บีอาศัยอยู่ที่ฮ่องกงค่ะ (แต่ก็กลับไทยทุกเดือน เพราะคิดถึงอาหารและเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวนั่นเอง แหะๆ) มีลูกชายตัวเล็กๆ 1 คน ชื่อน้องเจคอปค่ะ
ตอนนี้ก็เป็นคุณแม่มือใหม่ ใช้ชีวิตคูลๆ (ปนเหนื่อย) ไปวันๆ และถ้าวันไหนว่างๆ ก็จะมาเขียนกระทู้แชร์เรื่องราวต่างๆ ให้เพื่อนๆ Jebanista อ่านกันค่ะ

ถ้าใครอยากติดตามบีในรูปแบบวิดีโอ ก็สามารถไปที่ https://www.youtube.com/user/BebeSoonyata ได้นะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ^^

FULL PROFILE