How to : Gray Scale Make up Look มาแต่งหน้าเทาๆ กันเถอะ !

29 14

สวัสดีค่า วิเวียณวันเดอร์อีกแล้ว เห็นหัวข้อกระทู้นี่สงสัยใช่ไหมคะ ใครมันจะมาแต่งหน้าเทาๆ น้อออออออ แต่จะบอกว่าวี่นี่แหละค่ะ จะมาแต่งหน้าคุมโทนสีเทา ว่าแต่จะเป็นยังไงมาดูกันเลย

อุปกรณ์ที่ใช้ในวันนี้น้อยมากค่ะ ไม่มีอะไรเยอะเลย แต่งหน้ากับเวียณอุปกรณ์น้อยจริงๆ

♡Soulmate Spell CC Photo light Sunscreen SPF 45 PA+++♡Chanel Comfort Radiance Compact Makeup Powder SPF10 #B10 Beige Pastel♡Urban Decay Naked 2♡Too Faced Soulmates Blushing Bronzer #Ross & Rachel♡Too Faced Perfect Eyes Waterproof Eyeliner #Perfectblack♡EityEight Waterproof Eyebrow Pencil #82Brown♡Chanel Mascara Waterproof #10♡NYX Lingerie #21

ขั้นตอนแรก วี่จะใช้ Soulmate Spell CC Photo light Sunscreen SPF 45 PA+++ ลงก่อนค่ะ ตัวนี้เป็นทั้ง CC แล้วก็ Sunscreen ตัวมูสแตกตัวเป็นน้ำเกลี่ยง่ายดีค่ะ ทาแล้วผิวสว่างขึ้น ใช้เป็น Primer ก่อนลงรองพื้นก็ได้ หรือถ้าไม่มีอะไรต้องปกปิดมากก็ใช้ได้เลยค่ะ ตัวนี้ปรับผิวสว่างใส ไม่มันด้วย

จากนั้นใช้ Chanel Comfort Radiance Compact Makeup Powder SPF10 #B10 Beige Pastel ตัวนี้แป้งรักวี่เลย อาจจะราคาสูงสักหน่อยแต่ว่าใช้ได้คุ้มค่าค่ะ ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้ผสมรองพื้น ปกปิดดีทีเดียว แล้วที่สำคัญคุมมันด้วยค่ะ 

ต่อด้วยงานตา วันนี้ไม่ยากเลยค่ะ แค่มือนิ่งๆ ก็พอ วี่จะใช้พาเลต Urban Decay Naked 2 อันนี้คลาสิกตลอดกาล ฮาๆๆ พาเลตนี้สีสวยใช้ได้ทุกวัน หรือจะจัดหนักไปปาร์ตี้ก็ไม่ดรอปค่ะ อันนี้วี่จะมาร์คเลขไว้แล้วนะคะ ใช้สีเลข 1 ลงบนเปลือกตาบนและล่าง จากนั้นใช้สีเลข 2 ลงทับบริเวณเปลือกตารอบนอก ทั้งล่างทั้งบน เบลนด์ให้สมูทนะคะ จากนั้นใช้สีเบอร์ 3 ลงเน้นบริเวณหางตาให้ดูมีแสงและเงา จริงๆ ในภาพมันเบากว่าของจริงมากเลย ฮาๆ ของจริงที่ดูในกระจกเข้มมากเลยค่ะ

ต่อด้วยอายไลเนอร์ วันนี้ใช้แบบดินสอนะคะ ไม่ต้องการความคมมาก ต้องการความฟุ้งนิดหน่อยเลยใช้ Too Faced Perfect Eyes Waterproof Eyeliner #Perfectblack ตัวนี้ดำปี๋เลย ลื่นมากด้วย เวลาเขียนระวังหน่อย เขียนให้ชิดขอบตาที่สุดนะคะ แล้วใช้ด้านตูดที่ติดมากับตัวแท่งเบลนด์ให้ไลเนอร์ฟุ้งหน่อยเล็กน้อยก็เสร็จแล้ว

จากนั้นก็เขียนคิ้วด้วย EityEight Waterproof Eyebrow Pencil #82Brown วันนี้จะเขียนคิ้วไม่โก่งไป และก็ไม่ตรงไปนะ เขียนเริ่มจากปลายคิ้วเข้ามาเหมือนเดิมค่ะ จากนั้นค่อยๆ ถมไปเรื่อยๆ

ใช้ Chanel Mascara Waterproof #10 ตัวนี้ปัดขนตาล่างดีค่ะ เนื้อมาสคาร่าไม่เลอะง่ายด้วย อาจจะไม่ดำสนิทมากนะ แต่หัวแปรงเขาดีคุมง่ายทีเดียว

คอนทัวร์หน้าเล็กน้อยด้วย Too Faced Soulmates Blushing Bronzer #Ross & Rachel ตัวนี้เจ๋งตรงเราใช้เป็นคอนทัวร์ได้ บลัชก็ได้ เอาสีสองสีผสมกันเป็นสีบลัชก็ได้ ปรับใช้ได้ดีค่ะ สีสวยด้วย อ่อ คอนทัวร์ตามเส้นประที่วี่ทำไว้ให้นะคะ ไม่ต้องลงหนักมาก แค่นี้ก็เสร็จแล้ว

จบด้วยลิปสีเทาสวยๆ ของ NYX รุ่น Lingerie #21 เนื้อลิปคุมง่ายดีค่ะ ปาดง่ายกว่าลิปแมตต์ทั่วไป เบอร์นี้อาจจะดูป่วยถ้าแต่งหน้าไม่แน่น ถ้าแต่งโทนนี้ฟาดไปได้เลยนะคะ เกิดค่ะ มันจะดูเป็นลุคกรันจ์เบาๆ มา ไปใส่คอนแทคเลนส์กับวิกสีเทาก็ถือว่าเสร็จค่า

ท๊าดา เป็นไง หน้าเทาๆ ของวี่ เทาแบบนี้พอใช้ได้ไหมคะ ฮาๆ วันนี้แต่งไม่ยากเลยใช่ไหม ยังไงลองดูนะคะ ใครแต่งแล้วจะเอามาอวดกันก็ได้น้า วันนี้วี่ลาไปก่อน ไว้เจอกันใหม่เร็วๆ นี้ค่า

VivienneWonder

VivienneWonder

ผู้หญิงที่กินเครื่องสำอางเป็นอาหาร , Cosmetic monster , Toy collector , Camera lover , Tea drinker

FULL PROFILE