Review*| & SWATCH ลิปแมทจิ้มจุ่ม 12 สี 7 แบรนด์ที่ "เค้าว่าดี" || Nannienatcha

35 22

สวัสดีค่ะทุกคนนน ^^วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดีปีสี่ส่งโปรเจคเรียบร้อย เลยได้มีเวลาว่างมานั่งเขียนรีวิวให้อ่านกันค่ะ เนื่องด้วยเป็นชะนีที่คลั่งไคล้ในลิปสติกมาก ศึกษาหาความรู้อ่านรีวิวลิปสติกยิ่งกว่าอ่านวรรณกรรมที่เกี่ยวข้องของงานวิจัย ดังนั้นจึงมีการเกิดกิเลสอ่อนๆ เป็นธรรมดา และเนื่องด้วยในบัดเจทที่จำกัด และโทนสีผิวที่มีขอบเขตนี้ จะซื้ออะไรแพงๆ ก็ต้องศึกษาหาข้อมูลกันนิดนึงค่ะ และนี่เป็นส่วนหนึ่งที่ศึกษา และได้ขนานนามว่า "เค้าว่าดี" จะมีอะไรบ้างไปชมกันเลยค่าาา... (แหม๋ เกริ่นนำซะใหญ่เชียว 555555)

เริ่มเรียงจากซ้ายไปขวานะคะ1. NYX lingerie #12 exotic

2. NYX liquid suede #soft-spoken

3. NYX soft matte lip cream #berin

4. 4u2 kiss me harder #04 Mr.&Mrs.

5. 4u2 kiss me harder x blogger #28 Mhunoiii

6. 4u2 kiss me harder #05 I'm in love

7. The blam #sincere

8. The blam #charming

9. Kat von d #lolita ll

10. Kylie cosmetics #ginger

11. Cute press beauty and the beast #03 my beast

12. Estro #104 bold

มาเริ่มรีวิวกันเล้ยยย !!

1. NYX lingerie #12 exoticคุณคนนี้สีสวยมากสีจะออกชมพูตุ่นๆ อมน้ำตาลนิดๆ ติดทนในระดับหนึ่ง แห้งเร็วไม่หนักปาก รุ่นนี้จะมีให้เลือกด้วยกันทั้งหมดอยู่ 24 สี เซตแรก 12 สี เซตหลังอีก 12 สีค่ะ แอบกระซิบว่าเซตหลังสีเบอร์ 17 Seduction น่าไปโดนมาก สีจะออกไปโทนส้มอมน้ำตาล เป็นสีที่ lily maymac ชอบสุดในบรรดา 24 นี้ด้วยค่ะ

2. NYX liquid suede #soft-spokenคุณคนนี้สีจะออกชมพูนู๊ดๆ นิดนึง เชื่อว่าทุกสีผิวทาได้ เพราะเราทาได้ 55555 เนื้อสัมผัสจะลื่นๆ ทาง่าย สบายปาก แต่จะแห้งช้ากว่ารุ่น lingerie ติดทนน้อยกว่านิดนึงด้วยค่ะ ถ้าใครปากแห้งมากๆ แนะนำเป็นรุ่นนี้

3. NYX soft matte lip cream #berinสีนี้จะออกเป็นโทนน้ำตาลจ๋าเลยค่ะ สีสวย แต่รุ่นนี้เนื้อจากบางเบากว่าสองรุ่นที่ผ่านมา แห้งช้าสุดในสามรุ่น ส่วนตัวชอบมาทาผสมกับสีอื่น บางวันอยากจะได้สีส้มๆ อมน้ำตาลอะไรแบบนี้ก็ใช้ตัวนี้เติมเข้าไป มันดีจริง ๆ นะคะคุณหนู ที่สำคัญรุ่นนี้มีสีให้เลือกเยอะมากกก สวยๆ ทั้งนั้น อีกสีที่ชอบในรุ่นนี้คือสี london ใช้หมดไปแท่งนึงจนซื้อมาใช้ต่ออีกแท่ง ดีงามขนาด

4. 4u2 kiss me harder #04 Mr.&Mrs.สีนี้ก็เป็นอีกสีที่ออกไปทางโทนน้ำตาล รุ่นนี้ทาง่ายมากก แห้งเร็ว สีติดทน พิกเม้นแน่น ชอบมากกกก ถ้าเพื่อนให้แนะนำลิปแมทที่ถูกและดีเราจะแนะนำตัวนี้ไปเป็นตัวแรก เพราะมีหลายสีให้เลือกเยอะ สีนี้ได้มาตอนที่กำลังคลั่งเทรนแต่งหน้าสายฝอ ถ้าถามว่าทาเดี่ยวๆ แบบไม่แต่งหน้าได้มั้ย แนะนำว่าแต่งเถอะค่ะ ถ้าทาเดี่ยวๆ เพื่อนบ้านอาจจะทักได้ว่าโดนของเข้าอะไรรึเปล่าหนู ดีจริง ๆ ค่ะแนะนำ

5. 4u2 kiss me harder x blogger #28 Mhunoiiiสีนี้จะออกแนวชมพูอมส้ม อมน้ำตาลหน่อยๆ ถ้ามองเผินๆ จะคล้ายกับ NYX รุ่น lingerie สี exotic แต่ก็คล้ายจนเกือบจะเหมือนจริงๆ แหละค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ เราเป็นชะนีที่ถือคติลิปสติกสีเดียวกันแต่ต่างแบรนด์กันเราถือว่าต่างกันค่ะ เข้าเรื่อง โดยส่วนตัวคิดว่ารุ่น blogger จะแห้งกว่ารุ่นธรรมดาหน่อย ๆ ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่านะคะ รุ่น blogger นี้อีกสีที่อยากแนะนำคือสีของพี่ทราย feonarita เบอร์ 25 ทาข้างในส๊วยๆ ทาเต็มปากก็ได้ลุคแซบๆ ไปอีกแบบค่ะ

6. 4u2 kiss me harder #05 I'm in loveอีกแล้วกับ 4u2 เห็นไหมคะว่าชอบจริงๆ 5555 สีนี้เป็นสีออกแนวชมพูตุ่นๆ อมน้ำตาลนิดๆ ทาเป็น everyday look ได้สบายเลยค่ะ เป็นอีกสีที่ขายดีมาก ๆ (รู้ได้ไง ?) ก็จะซื้อทีไรสีนี้หมดก่อนตลอดกว่าจะได้มา ความติดทนไม่ต้องพูดถึง คุ้มค่าเกินราคาค่ะ แนะนำๆ

7. The blam #sincereสีนี้จะออกชมพูนู๊ด ๆ สาวผิวขาว ทาแล้วสวยมาก ๆ แต่สำหรับสีผิวเรามันจะอ่อนไปนิด แต่ให้อภัยค่ะเพราะสบายปาก เวลาทาจะเย็นๆ ได้กลิ่นมิ้นท์อ่อนๆ อันนี้จะเป็นเซต 6 สีเราแยกซื้อมาค่ะ

8. The blam #charmingสีนี้จะเป็นสีชมพูเข้มอมม่วงอ่อนๆ แต่ก็ไม่เข้มมากนะคะ สีจะคล้ายๆ NYX lingerie สี exotic แต่สีนี้จะเข้มกว่า สืบเนื่องจากสีที่แล้วเพราะความทาง่าย เบาสบายๆ ไม่หนักปาก แต่เราอยากได้สีที่เข้มกว่านั้นจึงได้สีนี้มาค่ะ เราเคยทาสีนี้แล้วไปกินชาบู กินเสร็จสียังอยู่ ดีขนาดไหนจะมีหลุดบ้างแต่หลุดแบบไม่น่าเกลียด ถ้าเทียบกับ Nyx แล้วส่วนตัวคิดว่า The blam จะติดทนกว่าค่ะ พิสูจน์โดยร้านชาบูร้านเดียวกัน เวลาในการกินเท่าๆ กันค่ะ 5555555

9. Kat von d #lolita llสีนี้เป็นสีที่ขายดีมากกกก สีจะออกส้มอมน้ำตาลนิดๆ ค่ะ สีสวย เป็นลิปสติกที่ชะนีปากแห้งที่รักในลิปแมทฝันไว้ว่าจะต้องมีสักแท่งมาครอบครองเพราะราคานางแรงมาก เดชะบุญแต้มบุญที่สั่งสมมันไปประจวบเหมาะกับ sephora ของเมกา เซลล์ 20% พอดี เลยได้มาค่ะ รุ่นนี้ทาแล้วสบายปาก พิกเม้นแน่นสมดั่งราคา ไม้ที่ใช้ทา(เค้าเรียกงี้มั้ยอ่ะ) มันขนาดเล็กพอดีการคอนโทรล รวมๆ แล้วชอบมากค่ะ

10. Kylie cosmetics #gingerเป็นสีนู๊ดน้ำตาลอมส้ม สีสวยมากกกก เป็นสีที่คนผิวแทน(ที่จะขาว) อย่างเราควรตำอย่างแรง แต่เคยลองให้เพื่อนที่ผิวขาวสวอชดูแล้วมันดูเข้มมากสำหรับเค้า แต่สำหรับเรามันดีจริงๆ นะคะ เป็นลิปแมทจิ้มจุ่มที่ดีที่สุดจากที่เรามี เพราะมันทาง่ายมากกก พิกเม้นแน่นมาก แห้งเร็ว แต่ไม่ตกร่อง ติดทนดีมากๆ หมดคำจะอวย แต่ราคาก็แรงมากเช่นกัน แต่เราว่าคุ้ม อยากให้ลองจริง ๆ มันคือทีสุดของลิปแมทจิ้มจุ่ม(เล่นใหญ่มาก) ของเราเป็นเซตมินินะคะเราแยกซื้อมาค่ะ อันนี้ได้มากจากเว็บของคุณคมศักดิ์ แอดดัมส์ เซเลปทวิตเตอร์ของเรานั่นเอง

11. Cute press beauty and the beast #03 my beastสีนี้จะออกแดงอมน้ำตาล ส่วนตัวแล้วชอบแพกเกจจิ้งมากกก สวยงามเลอค่า รุ่นนี้จะมีด้วยกันทั้งหมด 4 สี สีนี้ก็ติดหนึ่งในสีที่ขายดีด้วยค่ะ รุ่นนี้จะลื่น ๆ ทาง่าย สบายปาก ไม่ค่อยติดทนเท่าไหร่ แต่ถึงจะหลุดก็หลุดแบบไม่น่าเกลียด ช่วงนี้เราจะชอบใช้ตัวนี้ทาข้างใน แล้วใช้ maybelline lip gradation สี mauve 1 ทาข้างนอกแล้วเบรนๆ สวยมากค่ะ 

12. Estro #104 boldสีจะออกน้ำตาลอมส้มนิดๆ นิดเดียวจริง ๆ ค่ะ ซื้อมาเพราะแพกเกจจิ้งล้วนๆ สีนี้จะติดทนมากถ้าทาที่แขน ใช่ค่ะ ! ที่แขนหรือที่อื่น ๆ ที่ไม่ใช่ที่ปาก ตัวลิปจะบางมากต้องทาประมาณสองชั้นถึงจะได้สีที่ต้องการ ความรู้สึกหลังทาคือปากดูสวยมาก แต่พอประกบกันเท่านั้นแหละ มันหนึบปากแบบตรงกลางนี่ค่อยๆ หลุดเลยค่ะ หรือเป็นของเราคนเดียวไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นรึเปล่านะคะ แต่ยอมเพราะสีสวย แล้วไม้ที่ใช้ทา(เรียกแบบนี้อีกละ) มันเป็นอันเล็กๆ ส่วนตัวเราชอบแบบนี้ค่ะ เพราะคอนโทรลง่าย แต่ก็แอบเสียใจกับการหนึบหนับนิดนึง ><

ก่อนจากกันเรามีรีวิวความติดทนเล็กๆ มาให้เพื่อนๆ ได้ดูกันด้วยค่ะไปชมกันเลยยย...

อันนี้คือจากที่เราใช้เคลนซิ่งปาดจากด้านขวามาด้านซ้าย 1 ครั้งค่ะจะเห็นได้ว่า NYX soft matte lip cream  ไปก่อนพวกเลยจ้า ที่ติดทนเด่น ๆ สีน้ำตาลนั่น คือ 4u2 kiss me harder เบอร์ 04 ค่ะ คุณ NYX lingerie  ก็ไม่น้อยหน้านะคะ

อันนี้เราปาด 3 ครั้ง ขวาไปซ้าย ซ้ายไปขวาสลับกันไปนะคะ ผลลัพธ์คือในเซตนี้คุณ NYX lingerie ได้มงไปค่าาาา

จากการปาด 1 ครั้ง จากทางซ้ายไปขวาค่ะณ จุดๆ นี้ ไม่มีใครยอมใครกันเลยค่ะ เหมือนว่าคุณ Cute press beauty and the beast #03 my beast จะขอถอนตัว

ทีนี้เรามาลองปาด 3 ครั้งกันค่ะ จากซ้ายไปขวาขวาไปซ้ายบ้าง จะเห็นได้ว่าคุณ Estro #104 bold รอดใช่ไหมคะ แต่จะสังเกตเห็นว่าถึงจะรอดแต่ก็จะมีความเป็นขุย ๆ ที่เป็นปื้นๆอยู่ ต่างจากขุยของคุณไคย์ลีย์ แต่ถ้าที่เราทดลองจริง ๆ ติดทนสุดที่เห็นได้ชัดในเซตนี้จะยกให้คุณ The blam #charming ค่ะ

ก็จบกันไปแล้วนะคะสำหรับการรีวิวลิปแมทจิ้มจุ่มที่เค้าว่าดี นี่เป็นความเห็นส่วนตัวจากการใช้จริงของเราเองค่ะ  หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ ที่กำลังมองหาลิปสติกดี ๆ สักแท่งแล้วเจอกันกระทู้หน้านะคะ------------------------------------------------สวัสดีค่ะ.

Nannienatcha

Nannienatcha

FULL PROFILE