[Haul] เปรียบเทียบ Charlotte Tilbury Instant Look in a Palette ทั้งสามสีค่าาา

37 27

สวัสดีค่าาา หาเรื่องเสียเงินมาฝากเพื่อนๆชาว Jeban กันอีกแล้วค่ะ โดยวันนี้จะมาเปรียบเทียบ Charlotte Tilbury Instant look in a palette ทั้งสามสี คือ Natural beauty, Seductive beauty และ Beauty glow ให้ดูกันค่ะ เผื่อใครเล็งๆอยู่แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาอันไหนดี เอาทั้งสามเลยดีมั้ย ก็หวังว่ารีวิวนี้จะช่วยให้เพื่อนๆตัดสินใจได้ง่ายขึ้นค่ะ

สำหรับพาเลตต์นี้นะคะ ป้าชาลอตเค้าบอกว่าจะทำให้คุณสวยได้ภายใน 5 นาที ใช้แค่พาเลตต์เดียวจบ ไม่ต้องคิดอะไรเยอะแยะ เพราะป้าแกคิดมาให้หมดแล้วค่ะ มีลำดับไว้ให้ด้วยนะว่าต้องใช้สีไหนก่อนหลัง ดีงามสุดๆ

ลืมถ่ายแพ็คเกจด้านนอกมาให้ดูกัน หน้าตานางจะเหมือนแพ็คเกจพาเลตต์อายแชโดว์ค่ะ คิดว่าเพื่อนๆคงเคยเห็นกันอยู่แล้วเนาะ มีความบางเบา พกพาไปเที่ยวได้ง่าย ด้านหลังก็จะมีบอกรายละเอียดของแต่ละสีเอาไว้ค่ะ โดยแต่ละพาเลตต์ก็จะประกอบไปด้วย 7 สีด้วยกัน แบ่งเป็นอายแชโดว์ 3 สี บรอนเซอร์ ไฮไลท์ และบลัชออนอีก 2 สีค่ะ (บลัชออนของชาลอตจะมี 2 สีค่ะ คือสี swish ที่ไว้ปัดตรง cheekbone และสี pop ที่เอาไว้ปัดตรง apple of cheek) ราคาอยู่ที่ 49 ปอนด์ค่ะ

เริ่มกันที่พาเลตต์แรกอย่าง Natural beauty กันก่อนเลยค่ะ ตัวนี้จะให้ลุคแบบ everyday look ใสๆเป็นธรรมชาติ แต่จะใช้กับลุคกลางคืนก็ได้นะเธอ ตอนที่เจ้าพาเลตต์นี้วางขายในรอบแรกเมื่อปีก่อนนั้น เราเห็นแล้วก็แอบคิดนะคะว่าสีอ่อนจัง จะดีจริงๆเหรอออ แล้วก็ปล่อยผ่านไป แต่พอมันวางขายใหม่ในปีนี้ เป็นช่วงที่คลั่งชาลอตแบบสติหลุดไปแล้ว ก็เลยซื้อมาแบบไม่ต้องคิดอะไรแล้วค่ะ

มาดูกันเลยค่ะว่าทั้ง 7 ช่องนี้มีอะไรบ้าง

1.  Eye brighten: อายแชโดว์เนื้อแมตต์สี pale rose 
  2. Eye enhance: อายแชโดว์ชิมเมอร์สีโทนแชมเปญ
  3. Eye smoke: อายแชโดว์เนื้อแมตต์สี taupe สำหรับคัดเบ้าค่ะ 
  4. Face bronzer: บรอนเซอร์เนื้อละเอียด เค้าว่ากันว่านางเป็นตัวเดียวกับบรอนเซอร์ในพาเลตต์ filmstar bronze & glow ของป้าชาลอต แต่เราว่ามันก็ไม่ได้เหมือนกันขนาดนั้นนะ
  5. Cheek swish: บลัชออนสี tea rose ซึ่งเราว่าสีมันออกพีชๆ สีหวานสวยมากๆค่ะ
  6. Cheek pop: บลัชออนสีชมพูนมๆสำหรับปัดบริเวณหน้าแก้ม
  7. Face highlighter: ไฮไลท์เนื้อละเอียด สีนางแอบออกทองนิดๆนะ

ต่อกันด้วยพาเลตต์ที่สอง Seductive beauty ค่ะ ตัวนี้จะให้ลุคที่เซ็กซี่ dramatic ขึ้นมาหน่อย ซึ่งป้าชาลอตเค้าบอกว่าจะใช้ไปเดทหรือปาร์ตี้ก็เริ่ดนะ เอาไว้แต่ง smoky eye เก๋ๆงี้ ตัวนี้มาคู่กับมาสคาร่า Legendary Lashes ไซส์มินิด้วยค่ะ (ลืมหยิบออกมาถ่าย ฮือออ)

1. Eye brighten: อายแชโดว์เนื้อ sheen สีโรสโกลด์อ่อนๆ
  2. Eye enhance: สีนี้อธิบายไม่ค่อยถูกแฮะ เราว่ามันออกสีน้ำตาลเทา ที่ค่อนไปทางน้ำตาลมากกว่าเทาอ่ะค่ะ แต่ในเว็บเค้าเขียนมาว่าเป็นสี soft gold เราก็งงๆค่ะ
  3. Eye smoke: อายแชโดว์สีน้ำตาลที่มีความทองแดง เราว่านางจะคล้ายๆกับสี smoke shade ของพาเลตต์ dolce vita ค่ะ
  4. Face bronzer: บรอนเซอร์ตัวนี้จะสีค่อนข้างเข้มกว่าตัวแรก และจะออกเป็นโทนทองแดงเลยนะคะ เวลาใช้ต้องเบามือเป็นอย่างมาก เห็นว่าเป็นบรอนเซอร์ตัวเดียวกับ filmstar bronze & glow รุ่นที่เป็น medium to dark skin ค่ะ (ซึ่งตัวนี้เราไม่มีก็เลยเปรียบเทียบให้ดูไม่ได้ค่ะ)
  5. Cheek swish: บลัชออนเนื้อ sheen สีชมพู coral สวยมากกก ชอบมากกก
  6. Cheek pop: บลัชออนสีชมพูกุหลาบสำหรับทาหน้าแก้มค่ะ สีนี้ก็สวยมากก ชอบเหมือนกันค่ะ
  7. Face hightlighter: ไฮไลท์สีออกชมพูพีชๆมากกว่าตัวแรก แต่เนื้อละเอียดไม่แตกต่างกันค่ะ

และสุดท้ายค่ะ Beauty glow ตัวนี้ตอนที่เห็นภาพโปรโมทนี่เงินในกระเป๋าสั่นไปหมดเลยค่ะ คือเราเป็นคนที่บ้าอะไรโกลว์ๆและทุกสิ่งที่เป็นสีโรสโกลด์อยู่แล้ว สำหรับสีนี้นะคะ นางมาพร้อมกับ แฮชแท็ก #glowmo ค่ะ ซึ่งเป็นกลุ่มผลิตภัณฑ์กลุ่มใหม่ของป้าชาลอตที่จะทำให้คุณโกลว์จนตายกันไปข้าง โดยนางมาในโทนสีโรสโกลด์และบรอนซ์ค่ะ และจะให้ลุคที่ดูฉ่ำวาว สุขภาพดี เหมาะกับซัมเมอร์ และอากาศบ้านเรามากๆค่ะ ซึ่งพาเลตต์นี้ได้รับแรงบันดาลใจมาจากลุคของ Poppy Delevingne ในงานแต่งงานของเธอนั่นเองค่ะ เอาสิ ใครไม่กรี๊ด นี่กรี๊ดหนักมากค่ะ

1. Eye brighten: อายแชโดว์เนื้อชิมเมอร์สีชมพูแชมเปญอ่อนๆ
  2. Eye enhance: อายแชโดว์สีโรลโกลด์ สีนี้สวยยยย
  3. Eye smoke: อายแชโดว์เนื้อแมตต์สีน้ำตาลโทนอุ่น แอบค่อนไปทางอิฐๆ
  4. Face bronzer: ตัวนี้ในเว็บบอกว่าเป็นสีเดียวกับบรอนเซอร์ใน natural beauty ค่ะ
  5. Cheek swish: บลัชออนสีทองแดง!! คือสีนางชัดและเข้ม แต่นางสวยมากกกกก ตอนแรกแอบกลัวว่าจะเข้มเกินไป แต่มันโอเคมากๆเลยค่ะ ใช้แล้วได้ลุคบ่มแดดเก๋ๆ ยิ่งถ้าใครที่ผิวแทนๆใช้เราว่ามันต้องปังมากแน่ๆ
  6. Cheek pop: บลัชออนสีชมพูพีชๆ เฉดสีน่ารักดีค่ะ
  7. Face highlighter: ไฮไลท์ตัวเดียวกับ natural beauty ค่ะ

เดี๋ยวเราจะสวอชเปรียบเทียบสีแต่ละเบอร์ในแต่ละพาเลตต์ให้เพื่อนๆดูกันด้วยนะคะ จะได้เห็นความแตกต่างได้ชัดเจนยิ่งขึ้น (ขอเรียงลำดับเป็น Natural beauty, Beauty glow และ Seductive beauty นะคะ เนื่องจากสองตัวแรกสีค่อนข้างจะใกล้เคียงกันมากกว่า)

สำหรับกลุ่มอายแชโดว์ เราว่าสี 2 ของ Natural Beauty ค่อนข้างจะคล้ายกับสีที่ 1 ของอีกสองพาเลตต์เลยนะ และที่สำคัญคือสีของ Natural Beauty ค่อนข้างจะอ่อนเลยล่ะเมื่อเทียบกับอีกสองพาเลตต์ (สีที่ 1 นี่สวอชนานมาก ยังไม่ค่อยเห็นสีเลยค่ะ) ถ้าให้เลือกเฉพาะในส่วนของอายแชโดว์ เราคงเลือก Beauty Glow สำหรับลุคกลางวัน และ Seductive Beauty สำหรับลุคกลางคืนค่ะ

ในส่วนของบลัชออน เราว่า Seductive Beauty ชนะขาดค่ะ สีสวยมากกก แต่สีเบอร์ 5 ของ Beauty Glow ก็แอบเริ่ดนะเออ

อันนี้ต้องขออภัยด้วยที่รูปเห็นสีไม่ค่อยชัดนะคะ ถ่ายยากมาก ฮือออ เราคิดว่าบรอนเซอร์ของ Natural Beauty, Beauty Glow และ Filmstar Bronze & Glow สีค่อนข้างคล้ายกัน แต่ก็ไม่ได้เหมือนกันเลยทีเดียว ส่วนไฮไลท์เนี่ย Natural Beauty เป็นสีเดียวกับ Beauty Glow เลยค่ะ ในขณะที่ Filmstar จะออกแชมเปญหน่อย ส่วน Seductive Beauty จะออกพีชๆ สวยดีค่ะ

ครบแล้ววว ถ้าถามความชอบของเรานะ เราชอบ Beauty Glow > Seductive Beauty > Natural Beauty ค่ะ แต่เอาจริงๆก็ชอบทั้งสามตัวเลยนะ เอาไว้ใช้คนละโอกาส ตัวนึงแต่งไปเรียนใสๆ อีกตัวแต่งลุคกลางวันสวยๆ ส่วนอีกตัวก็ไว้เป็นลุคกลางคืนเริ่ดๆ ลองไปตัดสินใจกันดูนะคะ สำหรับวันนี้ขอลาไปก่อน พบกันใหม่โอกาสหน้า บ๊ายบายค่าาาา

bblair

bblair

FULL PROFILE