[How to] ติดขนตาปลอมให้สวยเด้ง + [Review] ขนตาปลอมขนมิงค์อันเลอค่า

15 4

สาวๆทุกคนเวลาแต่งหน้าจัดเต็มเนี่ย สิ่งที่ลืมไม่ได้เป็นอันขาดก็คือขนตาปลอมนะคะ ขนตาสำหรับตาลคือเครื่องประดับใบหน้าที่มีพลังมากที่สุด ต่อให้ทาอายแชโดวเข้มระดับสิบหรือกรีดหางตายาวไปสามกิโล แต่ไม่มีขนตาละก็ งานนั้นดับแน่นอนค่ะซิส

หากใครคิดว่าการติดขนตาปลอมนั้นยากเย็นแสนเข็ญ ทำยังไงก็ไม่สวยสักที ขอเชิญมาอ่านฮาวทูนี้เลยจ้า ตาลจะมาสอนวิธีติดขนตาปลอมและบอกเคล็ดลับที่ทำให้ติดออกมาดูสวยเด้งให้เอง

สิ่งที่ต้องเตรียมทั้งหมดมีดังต่อไปนี้

1. ขนตาปลอม

2. กาวติดขนตาปลอม

3. กรรไกร

4. แหนบ

5. ที่ดัดขนตา

6. มาสคาร่า

Step 1: ดัดขนตาจริง... ด้วยความที่ขนตาปลอมที่เราจะติดเข้าไปเค้ามีความโค้งงออยู่แล้ว หากเราไม่ดัดขนตาจริงก่อน นางก็จะไม่ชี้โค้งไปในทิศทางเดียวกับขนตาปลอม เพราะฉะนั้นกรุณาดัดขนตาจริงก่อนทุกครั้งนะคะ

Step 2: จากนั้นก็ปัดมาสคาร่าบนขนตาจริงซะ เนื่องจากวันนี้ขนตาปลอมที่ตาลใช้เค้าทำมาจากขนมิงค์ 100% ดังนั้นตาลจะปัดมาสคาร่าก่อน เพื่อไม่ให้มาสคาร่าเปื้อนเส้นขนมิงค์ จะได้เก็บไว้ให้ใช้อีกหลายๆครั้งค่ะ แต่หากเป็นขนตาสังเคราะห์ทั่วไปที่การเรียงตัวของเส้นขนไม่แน่นมาก ตาลก็จะชอบปัดมาสคาร่าทับขนตาปลอมไปอีกทีนะ

Step 3: วัดความยาวของขนตาปลอมกับช่วงตา หากขนตาปลอมยาวกว่าให้เล็มออก ที่สำคัญคือห้ามเล็มด้านหน้านะคะ ให้เล็มส่วนปลายออกจะดีกว่า เพราะปกติขนตาปลอมที่ผลิตออกมาเค้าจะกะความสั้นยาวของเส้นขนตาด้านหัวตามาพอดีแล้ว ถ้าเราไปตัดออกมันก็จะไม่งามเนาะ

จากรูปด้านบน ตาลเปรียบเทียบให้ดูว่าด้านซ้ายคือด้านที่ไม่ได้เล็มความยาวออก ส่วนด้านขวาคือเล็มให้พอดีกับช่วงตาค่ะ จะเห็นได้เลยว่าด้านขวาสวยกว่าจริงๆ นอกจากจะสวยกว่าแล้วยังทำให้สาวๆๆไม่ระคายเคืองด้วยนะคะ เพราะหากขนตาปลอมยาวเกินไปแกนขนตาก็จะมาทิ่มผิวบริเวณหางตา

Step 4: ทากาวติดขนตาลงไปที่แกนขนตา ไม่ต้องทาเยอะมากเกินไปนะคะ เพราะไม่งั้นเวลาติดขนตาลงบนเปลือกตากาวจะทะลักและเปรอะเปื้อน ติดยากกว่าเดิมแถมไม่สวยอีกต่างหาก

Tip : เทคนิคคือให้ทากาวเพิ่มบริเวณหัวและหางค่ะ เพราะเป็นจุดที่ขนตาจะหลุดง่ายที่สุด ดังนั้นเลยต้องทำให้แน่นหนาและมั่นคงสักหน่อย 

Step 5: หลังจากทิ้งกาวให้แห้งพอหมาดๆประมาณ 15-20 วินาที ให้ใช้แหนบหนีบขนตาปลอมมาวางลงบนเปลือกตาค่ะ ตอนนี้เนี่ยตาลแนะนำให้เงยหน้าขึ้น เพราะเราจะได้ลืมตามองกระจกและเห็นว่าติดขนตาตรงไม่ตรง หากเราก้มหน้าหลับตาเวลาติดมันก็มองไม่เห็นเนาะ

Tip: ถ้าอยากให้ตาดูกลมโต ตอนวางขนตาลงบนเปลือกตา สาวๆต้องพยายามวางแนวให้ปลายขนตาชี้ขึ้นนะคะ หากสังเกตุรูปด้ายซ้ายจะเห็นได้ว่าตาดูเล็กกว่าด้านขวานะ

Step 6: หลังจากวางขนตาปลอมลงไปแล้ว ให้ใช้แหนบหนีบส่วนหัวและส่วนปลายขนตาเพื่อติดลงไปให้ชิดขอบตา ตาลจะชอบใช้ปลายแหนบมากดตามแนวขนตาอีกรอบหนึ่ง เพื่อทำให้ขนตาปลอมติดชิดกับขอบตามากที่สุดค่ะ หลังจากนั้นอาจใช้นิ้วมือช่วยจัดระเบียบอีกรอบหนึ่ง แค่นี้ก็เสร็จแล้วไม่ยากเลยใช่ไหมคะ

ขนตาที่ตาลใช้วันนี้เป็นของแบรนด์ Around the moon ค่ะ ตาลขอรีวิวต่อเลยแล้วกันนะ ขนตาเซตนี้คือดีมาก เค้าทำมาจากขนมิงค์ 100% พรีเมี่ยมไปอีก ที่ตาลชอบเป็นพิเศษเพราะเค้าสามารถเก็บไว้ใช้ต่อได้อีกเป็น 20 ครั้งเลย ดีงามถูกใจจริงๆ เพราะถ้าให้ซื้อคู่ละ 100 มาใส่ 20 ครั้งก็ 2,000 ละไง เงินปลิวสิค่า อันนี้แหละ 390 บาท เวิร์คสุดด!

จบแล้ว... ทั้งฮาวทูและรีวิวหวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ อีกเช่นเคยนะคะแล้วเจอกันใหม่ บ๊ายบายค่า

TARNPEEP

TARNPEEP

FB page: TAANPEEP
IG: TAANPEEP
YouTube: TAANPEEP

FULL PROFILE