อ่านจบแล้วอย่าลืมกดรับของรางวัลด้านล่างนะจ๊ะ

เบื่อลิปแมทจนปากแตกระแหงกันแล้วใช่มั้ย มาดูรีวิว ลิปคูชั่น(เนื้อครีมมี่) 13 สี 4 แบรนด์กันดีกว่าค่ะซิสส

สวัสดีค่าทุกคน หลังจากที่เราตกอยู่ในวังวนลิปจุ่มเนื้อแมท 

ที่บางคนอาจจะไม่เลิฟนางเอาซะเลย

เพราะนางแห้ง นางไม่สบายปาก และนางทำให้เราดูอดอยาก (เพราะปากแห้งอยู่ตลอดเว 555)

พู่เป็นคนนึงที่ลาออกจากวงการลิปจุ่มแบบแมท 

หันมาซบอกลิปเนื้อแบบครีมมี่แมท หรือพวกคอมฟอร์ตแมททั้งหลายแหล่

แต่ๆ ขอบอกว่า ตอนนี้ที่พู่กำลังอินสุดๆ กลับเป็น ลิปประเภทลิปคูชั่นค่ะ

หรือเนื้อลิปนางจะครีมมี่ สบายปากระดับ10 ละมาในรูปแบบหัวฟองน้ำ(อารมณ์ลิปคูชั่น ชิคๆ)

ซึ่งหลังจากตกหลุมรักแล้ว เห็นแบรนด์ไหนออกลิปแบบนี้มา คือต้องตำตลอด

เลยมาทำรีวิวให้สาวๆ ดู เปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย ของลิปคูชั่นแบรนด์ต่างๆ 

รวมถึงสวอชสีให้ชมกันด้วยค่า

ถ้าพร้อมแล้ว เชิญญลุยย

Too faced
  • ตัวนี้คือเจ้าแม่ตลาดลิปคูชั่นแบบนี้เลยก็ว่าได้ เป็นตัวแรกที่พู่ลองแล้วใช่เลย หลงรักหัวปักหัวปำเนื้อดีมากกก (ก.ไก่พันล้านตัว) ลื่น ครีมมี่ และที่สำคัญเรียบ คือทายังไงก็สวย และหัวฟองน้ำนางจะมีรูพรุนหลายๆรู ทำให้เนื้อออกมาไม่เยอะไม่น้อยเกินไป

• ข้อเสียคือ ราคาแรง และ สีที่พู่ถูกใจมีค่อนข้างน้อย
  • ราคา :  ถ้าFull size น่าจะ 1000นิดๆค่ะ ,, แต่ของพู่จะเป็นไซส์จิ๋วค่ะ ซื้อมาน่าจะ 350 บาทจากในเน็ทค่า
  • พิกัด  : Sephora Thailand
  • ความติดทน : ธรรมดา กินข้าวหายหมดต้องเติมใหม่ แต่ถ้าไม่กินอะไรก็อยู่ได้ราวๆ2-3ชั่วโมง
Chihuahua
  • สีนี้คือหลวยมากก ทาแล้วรู้สึกสวยขึ้น เลอค่า พู่ว่าเป็นสีที่ผิวสีไหน ทาก็ปัง ถ้าใครอยากโดน ลิปรุ่นนี้ แนะนำไปลองสีนี้ก่อนเลยค่า เม็ดสีแน่น ทารอบเดียวได้แบบนี้เลย
Fig
  • สีนี้ก็สวย แต่ต้องสาวมั่นนิดนึง ตัวสีจะอมสีม่วงพอสมควร ทาแล้วก็เก๋ดีค่ะ เรื่องความดีงามของลิปไม่ต้องพูดถึง เลอค่าสมแบรนด์ too faced อยู่แล้ว
3ce
  • คือถ้าใครที่เห็นรีวิวพู่มาซักพัก คงจะรู้ว่า พู่เป็นติ่ง 3ce ตัวแม่ และเมื่อนางทำลิปคูชั่นออกมา แน่นอนว่าพู่ไม่พลาด ตอนแรกซื้อมา 5สีรวดเลยด้วย แต่มีแจกแฟนเพจไป1อัน เลยเหลือมารีวิวแค่ 4สี ถ้าพูดถึงเนื้อ บอกตรงว่าพู่แอบผิดหวังนิดนึง เพราะหลังจากทาแล้ว นางกลายเป็นลิปแมทไปเลยจ้า คือเนื้อมันดีนะ แต่ตอนนี้ไม่อินลิปแมทไง เลยขอหักคะแนนนาง และต้องระวังว่าเวลากินอะไร สีนางจะไม่หลุดหมด แต่จะหายไปเป็นบางส่วน ถ้าจะเติมนางระหว่างวัน แนะนำใช้ทิชชู่เปียกลบลิปเดิมออก และค่อยเติมของใหม่จ้า
  • ราคา พรีมาราคาราวๆ 350-430 บาท จำราคาไม่ได้ค่ะ
  • พิกัด ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เข้าไทยมั้ยนะคะ ถ้าเข้าไทยก็หาได้ตามร้าน 3ce ในไทยเลยค่ะ
  • ข้อดี ติดทน ข้อดีของ3ce รุ่นนี้คือ เนื่องจากนางมีความแมทเพราะฉะนั้นนางจะอยู่ทนพอสมควร กินข้าวแล้วยังมีร่องรอยลิปเหลือบนปาก ไม่ให้เสียหน้าผู้ชาย ว่าหลังจากอิ่มทีนี่ ปากหาย 5555
New Me
  • สีแดงแบบสาวเกาหลี คือแดงส้มๆ แบบสาวน้อย ทาสดใส ไปเดทกะผู้ชายให้ดูมีอะไรก็รอดค่ะ
Obsessed
  • แดงนี้เป็นแดงที่พู่ชอบที่สุดเลย ทาแล้วอินเนอร์นางพญามา คือปกติ ไม่ชอบลิปสีแดงนะแต่แดงโทนนี้ทาแล้วมั่นหน้ามาก
Low down
  • สีนี้เป็นสีนู้ดสุภาพๆ ที่ใครทาก็รอดเนอะ แต่พู่แอบเซ็งนิดนึง คือสวอช ที่ดูในเว็บก่อนนางวางขาย คือมันไม่ใช่สีนี้เลย
Vanity
  • สีนี้เชื่อว่าน่าจะเป็นสีที่หลายคนชอบ สีส้มใสๆ ดูไม่มีพิษมีภัย ผู้ชายไม่กลัว แต่เม็ดสีจะไม่แน่นมากนะคะ ด้วยความที่เม็ดสีไม่แน่น เราอยากจะทาซ้ำนางก็ดันเป็นคราบซะนี่
Mynila
  • แบรนด์น้องใหม่ ที่ตกหลุมรักนางจากแพคเกจจิ้ง ตอนแรกพู่ซื้อสี Subic มาด้วยความอยากลอง และพอได้ลองแล้ว แม่เจ้า มันคือความดีงามในชีวิตที่เราไม่ควรพลาดไป สีนางสวยและดูแพงดูมีค่ามหาสมุทรขึ้นมาทันทีที่ทา เลยพกไปทาทุกที่ และทำรีวิวในเพจ จนแบรนด์ส่งที่เหลือมาให้ครบสี
  • หลังจากที่ได้ลองครบสี พู่คิดว่า ลิปของ Mynila ต้องสีเข้มหน่อย เม็ดสีจะชัด ถ้าเป็นสีอ่อนเม็ดสีจะน้อย ทายาก ไม่ค่อยเรียบ แต่พู่ชอบตรงที่ สีอ่อนนางจับมาผสมกะสีเข้ม กลายเป็นได้สีใหม่ชิคๆ และเนื้อดีกว่าทาสีอ่อนเดี่ยวๆไปอี๊กกก
  • ราคา 299 บาท ราคาดี แพคเกจน่ารัก แนะนำว่า สี Subic คือ A Must ไม่มีคือผิด
  • พิกัด วัตสัน

Subic

• อันนี้คือที่สุดของพู่ใน 13 นี้ คือสีนี้พู่ชอบบบมากกกกกกกกก มากที่สุด คือทาแล้วรู้สึกสวยยย ทาแล้วรู้สึกเป็นผญ.เลอค่ามหาสมุทร ทาแล้วคุณหนู แบบขับรถเองไม่ได้ ต้องแบบ ลุงดำคะช่วยขับรถไปส่งหนูที่เอ็มควาเทียร์หน่อยค่ะ ประมาณนั้นเลย พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง ทาแล้วมีแต่คนถามว่าทาลิปอะไรมา ผู้ดีเหลือเกิน

Cagayan
  • ศีแดงนางพญาอีกล้าว ทาแล้วต้องจวือปากอย่างเดียว ทาแล้วต้องติด #กราบแม่ซิลูก #แม่ก็คือแม่ งี๊เลย 5555
Dagupan

มาถึงนู้ดโทนส้มนมๆ บ้าง วัยใส วัยขบเผาะทาคงชอบ แต่ป้าแบบพู่ไม่รอดเท่าไหร่แฮะ เหมือนเดิมค่ะ พู่ไปใช้ผสมกะ สีส้มที่นางแรงมากๆ พอมาผสมกะนางนี่จะได้สีส้มที่กำลังพอดี

Bantayan
  • สีนู้ดชมพู บาร์บี้ สุดพลัง คือสีนี้สำหรับพู่ทาเดี่ยวๆ ไม่รอดเลย เพราะสีมันเบามาก เม็ดสีนางเลยไม่ค่อยแน่น พู่ใช้ไปผสมกะสีแดงๆ ถึงจะโอเคค่า
Malapascua
  • สีนี้คือสีที่แนะนำสำหรับสาวที่แต่งหน้าโทนสโมคกี้ และสาวๆผิวสองสีขึ้นไปคือปังมาก ปังแน่นอน และเป็นสีที่หาได้ยากในแบรนด์อื่นๆ ใครหาลิปสีแปลกๆ ต้องตำนางเลยจ้า
Oslob
สีแดงอมส้ม ที่ไว้ผสมกะสีนู้ดๆได้งามมาก
Sephora
  • หลังจากลองมา3แบรนด์ก็เลยต้องจัด Sephora มาลองซักหน่อย แต่คือสีที่เลือกมาได้มีความสดใสเกินอายุ เกินหน้าที่การงานไปหน่อย 55555 เนื้อนางถือว่าโอเค ไม่ว๊าวมาก แต่ที่พู่ไม่ค่อยชอบเลยคือหัวคูชั่นนาง เป็นหัวกลมๆ ทาที่ปากยากมาก
  • Wonderful Coral
  • อย่างที่บอกคือสีนี้นางสดใสจริงๆ ใครเป็นสาวสายรุ้งนางเหมาะมากค่ะ
เปรียบเทียบหัวคูชั่นทั้ง 4 แบรนด์
โดยส่วนตัวชอบหัวฟองน้ำของ Too faced มากที่สุด เพราะมีรูพรุนเล็กๆ กำหนดปริมาณลิปได้ดี และทาง่ายซอกซอนเข้ามุมปากได้
รองลงมาคือของ mynila เพราะทาง่าย ไม่ต้องใช้แปรง ปาดๆ ใช้นิ้วเกลี่ยให้ฟุ้งๆ ปังเลยย
ส่วนหัวของ 3CE จะค่อนข้างแข็งพอสมควร แต่ก็ทาง่ายเหมือนกันค่ะ
ของ Sephora นี่ทายากสุด ทาทีไรเลอะทู๊กที ต้องอาศัยแปรงทาด้วย
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ ให้กับสาวๆ
เผื่ออยากได้ลิปคูชั่นไว้ทาสวยๆ นะคะ
แล้วเจอกันใหม่รีวิวหน้า
หรือใครคิดถึงก็ตามไปเม้ามอยกันที่แฟนเพจได้นะคะ
คลิกดูเพจ ได้ตรง My page เลยค่า
เพิ่มเพื่อน

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again

You may like