เบื่อลิปแมทจนปากแตกระแหงกันแล้วใช่มั้ย มาดูรีวิว ลิปคูชั่น(เนื้อครีมมี่) 13 สี 4 แบรนด์กันดีกว่าค่ะซิสส

21 9

สวัสดีค่าทุกคน หลังจากที่เราตกอยู่ในวังวนลิปจุ่มเนื้อแมท ที่บางคนอาจจะไม่เลิฟนางเอาซะเลยเพราะนางแห้ง นางไม่สบายปาก และนางทำให้เราดูอดอยาก (เพราะปากแห้งอยู่ตลอดเว 555)พู่เป็นคนนึงที่ลาออกจากวงการลิปจุ่มแบบแมท หันมาซบอกลิปเนื้อแบบครีมมี่แมท หรือพวกคอมฟอร์ตแมททั้งหลายแหล่

แต่ๆ ขอบอกว่า ตอนนี้ที่พู่กำลังอินสุดๆ กลับเป็น ลิปประเภทลิปคูชั่นค่ะหรือเนื้อลิปนางจะครีมมี่ สบายปากระดับ10 ละมาในรูปแบบหัวฟองน้ำ(อารมณ์ลิปคูชั่น ชิคๆ)ซึ่งหลังจากตกหลุมรักแล้ว เห็นแบรนด์ไหนออกลิปแบบนี้มา คือต้องตำตลอดเลยมาทำรีวิวให้สาวๆ ดู เปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย ของลิปคูชั่นแบรนด์ต่างๆ รวมถึงสวอชสีให้ชมกันด้วยค่าถ้าพร้อมแล้ว เชิญญลุยย

Too faced

• ตัวนี้คือเจ้าแม่ตลาดลิปคูชั่นแบบนี้เลยก็ว่าได้ เป็นตัวแรกที่พู่ลองแล้วใช่เลย หลงรักหัวปักหัวปำเนื้อดีมากกก (ก.ไก่พันล้านตัว) ลื่น ครีมมี่ และที่สำคัญเรียบ คือทายังไงก็สวย และหัวฟองน้ำนางจะมีรูพรุนหลายๆรู ทำให้เนื้อออกมาไม่เยอะไม่น้อยเกินไป

• ข้อเสียคือ ราคาแรง และ สีที่พู่ถูกใจมีค่อนข้างน้อย
  • ราคา :  ถ้าFull size น่าจะ 1000นิดๆค่ะ ,, แต่ของพู่จะเป็นไซส์จิ๋วค่ะ ซื้อมาน่าจะ 350 บาทจากในเน็ทค่า
  • พิกัด  : Sephora Thailand
  • ความติดทน : ธรรมดา กินข้าวหายหมดต้องเติมใหม่ แต่ถ้าไม่กินอะไรก็อยู่ได้ราวๆ2-3ชั่วโมง

Chihuahua

• สีนี้คือหลวยมากก ทาแล้วรู้สึกสวยขึ้น เลอค่า พู่ว่าเป็นสีที่ผิวสีไหน ทาก็ปัง ถ้าใครอยากโดน ลิปรุ่นนี้ แนะนำไปลองสีนี้ก่อนเลยค่า เม็ดสีแน่น ทารอบเดียวได้แบบนี้เลย

Fig

• สีนี้ก็สวย แต่ต้องสาวมั่นนิดนึง ตัวสีจะอมสีม่วงพอสมควร ทาแล้วก็เก๋ดีค่ะ เรื่องความดีงามของลิปไม่ต้องพูดถึง เลอค่าสมแบรนด์ too faced อยู่แล้ว

3ce

• คือถ้าใครที่เห็นรีวิวพู่มาซักพัก คงจะรู้ว่า พู่เป็นติ่ง 3ce ตัวแม่ และเมื่อนางทำลิปคูชั่นออกมา แน่นอนว่าพู่ไม่พลาด ตอนแรกซื้อมา 5สีรวดเลยด้วย แต่มีแจกแฟนเพจไป1อัน เลยเหลือมารีวิวแค่ 4สี ถ้าพูดถึงเนื้อ บอกตรงว่าพู่แอบผิดหวังนิดนึง เพราะหลังจากทาแล้ว นางกลายเป็นลิปแมทไปเลยจ้า คือเนื้อมันดีนะ แต่ตอนนี้ไม่อินลิปแมทไง เลยขอหักคะแนนนาง และต้องระวังว่าเวลากินอะไร สีนางจะไม่หลุดหมด แต่จะหายไปเป็นบางส่วน ถ้าจะเติมนางระหว่างวัน แนะนำใช้ทิชชู่เปียกลบลิปเดิมออก และค่อยเติมของใหม่จ้า
  • ราคา พรีมาราคาราวๆ 350-430 บาท จำราคาไม่ได้ค่ะ
  • พิกัด ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เข้าไทยมั้ยนะคะ ถ้าเข้าไทยก็หาได้ตามร้าน 3ce ในไทยเลยค่ะ
  • ข้อดี ติดทน ข้อดีของ3ce รุ่นนี้คือ เนื่องจากนางมีความแมทเพราะฉะนั้นนางจะอยู่ทนพอสมควร กินข้าวแล้วยังมีร่องรอยลิปเหลือบนปาก ไม่ให้เสียหน้าผู้ชาย ว่าหลังจากอิ่มทีนี่ ปากหาย 5555

New Me

• สีแดงแบบสาวเกาหลี คือแดงส้มๆ แบบสาวน้อย ทาสดใส ไปเดทกะผู้ชายให้ดูมีอะไรก็รอดค่ะ

Obsessed

• แดงนี้เป็นแดงที่พู่ชอบที่สุดเลย ทาแล้วอินเนอร์นางพญามา คือปกติ ไม่ชอบลิปสีแดงนะแต่แดงโทนนี้ทาแล้วมั่นหน้ามาก

Low down

• สีนี้เป็นสีนู้ดสุภาพๆ ที่ใครทาก็รอดเนอะ แต่พู่แอบเซ็งนิดนึง คือสวอช ที่ดูในเว็บก่อนนางวางขาย คือมันไม่ใช่สีนี้เลย

Vanity

• สีนี้เชื่อว่าน่าจะเป็นสีที่หลายคนชอบ สีส้มใสๆ ดูไม่มีพิษมีภัย ผู้ชายไม่กลัว แต่เม็ดสีจะไม่แน่นมากนะคะ ด้วยความที่เม็ดสีไม่แน่น เราอยากจะทาซ้ำนางก็ดันเป็นคราบซะนี่

Mynila

• แบรนด์น้องใหม่ ที่ตกหลุมรักนางจากแพคเกจจิ้ง ตอนแรกพู่ซื้อสี Subic มาด้วยความอยากลอง และพอได้ลองแล้ว แม่เจ้า มันคือความดีงามในชีวิตที่เราไม่ควรพลาดไป สีนางสวยและดูแพงดูมีค่ามหาสมุทรขึ้นมาทันทีที่ทา เลยพกไปทาทุกที่ และทำรีวิวในเพจ จนแบรนด์ส่งที่เหลือมาให้ครบสี
  • หลังจากที่ได้ลองครบสี พู่คิดว่า ลิปของ Mynila ต้องสีเข้มหน่อย เม็ดสีจะชัด ถ้าเป็นสีอ่อนเม็ดสีจะน้อย ทายาก ไม่ค่อยเรียบ แต่พู่ชอบตรงที่ สีอ่อนนางจับมาผสมกะสีเข้ม กลายเป็นได้สีใหม่ชิคๆ และเนื้อดีกว่าทาสีอ่อนเดี่ยวๆไปอี๊กกก
  • ราคา 299 บาท ราคาดี แพคเกจน่ารัก แนะนำว่า สี Subic คือ A Must ไม่มีคือผิด
  • พิกัด วัตสัน

Subic

• อันนี้คือที่สุดของพู่ใน 13 นี้ คือสีนี้พู่ชอบบบมากกกกกกกกก มากที่สุด คือทาแล้วรู้สึกสวยยย ทาแล้วรู้สึกเป็นผญ.เลอค่ามหาสมุทร ทาแล้วคุณหนู แบบขับรถเองไม่ได้ ต้องแบบ ลุงดำคะช่วยขับรถไปส่งหนูที่เอ็มควาเทียร์หน่อยค่ะ ประมาณนั้นเลย พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง ทาแล้วมีแต่คนถามว่าทาลิปอะไรมา ผู้ดีเหลือเกิน

Cagayan

• ศีแดงนางพญาอีกล้าว ทาแล้วต้องจวือปากอย่างเดียว ทาแล้วต้องติด #กราบแม่ซิลูก #แม่ก็คือแม่ งี๊เลย 5555

Dagupanมาถึงนู้ดโทนส้มนมๆ บ้าง วัยใส วัยขบเผาะทาคงชอบ แต่ป้าแบบพู่ไม่รอดเท่าไหร่แฮะ เหมือนเดิมค่ะ พู่ไปใช้ผสมกะ สีส้มที่นางแรงมากๆ พอมาผสมกะนางนี่จะได้สีส้มที่กำลังพอดี

Bantayan

• สีนู้ดชมพู บาร์บี้ สุดพลัง คือสีนี้สำหรับพู่ทาเดี่ยวๆ ไม่รอดเลย เพราะสีมันเบามาก เม็ดสีนางเลยไม่ค่อยแน่น พู่ใช้ไปผสมกะสีแดงๆ ถึงจะโอเคค่า

Malapascua

• สีนี้คือสีที่แนะนำสำหรับสาวที่แต่งหน้าโทนสโมคกี้ และสาวๆผิวสองสีขึ้นไปคือปังมาก ปังแน่นอน และเป็นสีที่หาได้ยากในแบรนด์อื่นๆ ใครหาลิปสีแปลกๆ ต้องตำนางเลยจ้า

Oslobสีแดงอมส้ม ที่ไว้ผสมกะสีนู้ดๆได้งามมาก

Sephora

• หลังจากลองมา3แบรนด์ก็เลยต้องจัด Sephora มาลองซักหน่อย แต่คือสีที่เลือกมาได้มีความสดใสเกินอายุ เกินหน้าที่การงานไปหน่อย 55555 เนื้อนางถือว่าโอเค ไม่ว๊าวมาก แต่ที่พู่ไม่ค่อยชอบเลยคือหัวคูชั่นนาง เป็นหัวกลมๆ ทาที่ปากยากมาก
  • Wonderful Coral
  • อย่างที่บอกคือสีนี้นางสดใสจริงๆ ใครเป็นสาวสายรุ้งนางเหมาะมากค่ะ

เปรียบเทียบหัวคูชั่นทั้ง 4 แบรนด์โดยส่วนตัวชอบหัวฟองน้ำของ Too faced มากที่สุด เพราะมีรูพรุนเล็กๆ กำหนดปริมาณลิปได้ดี และทาง่ายซอกซอนเข้ามุมปากได้รองลงมาคือของ mynila เพราะทาง่าย ไม่ต้องใช้แปรง ปาดๆ ใช้นิ้วเกลี่ยให้ฟุ้งๆ ปังเลยยส่วนหัวของ 3CE จะค่อนข้างแข็งพอสมควร แต่ก็ทาง่ายเหมือนกันค่ะของ Sephora นี่ทายากสุด ทาทีไรเลอะทู๊กที ต้องอาศัยแปรงทาด้วย

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ ให้กับสาวๆเผื่ออยากได้ลิปคูชั่นไว้ทาสวยๆ นะคะแล้วเจอกันใหม่รีวิวหน้าหรือใครคิดถึงก็ตามไปเม้ามอยกันที่แฟนเพจได้นะคะคลิกดูเพจ ได้ตรง My page เลยค่า

Pinkiewinkiez

Pinkiewinkiez

FULL PROFILE