How to แต่งหน้าไป Party ฉบับเกาหลีสายแซ่บบบบบบบ

27 9

สวัสดีค่าสาวๆ หางหายไปนานเลยกับกระทู้ How to วันนี้นะคะอีฟมี How to ใหม่มาเอาใจสาวๆสายเกาหลี ที่รักการ Party ค่ะ สำหรับสาวๆคนไหนที่กำลังจะออกไป Party ในคืนนี้ แต่ยังไม่รู้ว่าจะแต่งหน้า look ไหนดี อีฟแนะนำเลยค่ะ แต่ง look นี้ไป เกิดแน่นอน

• ขั้นตอนแรก เตรียมผิวของเราให้พร้อมก่อนการเริ่มแต่งหน้า แน่นอนอยู่แล้วว่าหน้าเราจะดูดี ผิวเราต้องสวยด้วย วันนี้อีฟเลือกใช้ เจลส้มวิตามิน ซี นามิ I’m  fresh jeju vitamin c brightening gel ค่ะ โดยเจลตัวนี้ นอกจากช่วยบำรุงผิวของเราให้ชุ่มชื้น ซึ่งการแต่งหน้าสไตล์เกาหลีเนี่ยเค้าเน้นงานผิว หน้าเราต้องดูชุ่มชื้น สุขภาพดีไว้ก่อน นอกจากนี้อีฟยังรู้สึกว่าเวลาทาเจลส้มตัวนี้ มันจะช่วยให้เครื่องสำอางติดทนอีกด้วย รับรองว่าไป party กลับดึกขนาดไหน หน้าก็รอดจนจบงานแน่นอนค้า

• ขั้นตอนต่อมาเป็นงานผิวค่ะ อีฟใช้ นามิ Make Up Pro Ready Cushion ค่ะ เป็น CC คูชั่นที่มาในรูปแบบซอง หาซื้อง่าย แถมสะดวกในการพกพาอีกด้วย ตัวนี้อีฟใช้แล้วชอบตรงที่ใช้ง่าย ปกปิดดี แถมหน้าอีฟที่ตอนนี้คล้ำขึ้นนิดหน่อยจากการอาบแดด พักหลังใช้พวกคูชั่นแล้วหน้าจะดูลอย แต่ว่าตัวนี้ใช้แล้วหน้าไม่ลอยสีกลืนไปกับผิว แถมยังได้ผิวที่ดูดิวอี้ แต่ไม่มันเยิ้ม แบบเกาหลีสมใจอยากอีกด้วยค่ะ

• ขั้นตอนต่อไป อีฟใช้คูชั่นตัวเดิมนั้นแหละค่ะทาซ้ำเก็บบริเวณใต้ตานิดนึง

• ขั้นตอนของการคอนทัวร์ ทาคอนทัวร์ที่บริเวณกรอบหน้าและสันจมูก หลังจากนั้นใช้พัฟเกลี่ยให้เนียนเลยค่ะ

• เขียนคิ้วนะคะ เหมือนเดิมเขียนเป็นทรงตรงให้ดูธรรมชาติ ในลุคส์นี้อีฟใช้ดินสอเขียนคิ้วที่หัว slim เพื่อเขียนขอบให้ดูคมชัดขึ้นนิดนึงค่ะ

• มาเริ่มขั้นตอนของการแต่งตา ขั้นตอนแรกอีฟใช้สีโทนม่วงคล้ายๆเปลือกมังคุดทาให้ทั่วบริเวณเปลือกตาบนและล่าง หลังจากนั้นใช้แปรงเบลนด์ให้ฟุ้งๆหน่อย

• ต่อมาใช้สีน้ำตาลเข้มในการคัดเบ้าตา และเน้นทาบริเวณหางตาบนและหางตาล่าง

• เขียนอายไลเนอร์ ใน look นี้อีฟจะเขียน อายไลเนอร์เส้นบางที่วิงหางยาวออกไปจากหางตาเล็กน้อย

• เสร็จแล้วติดขนตา และปัดขนตาได้เลยค่ะ ใน lookนี้อีฟเลือกขนตาที่ดูเป็นธรรมชาตินะคะ เพราะเราจะไปปาตี้กัน ไม่ได้ไปออกงานกลางคืน ขนตาเราไม่จำเป็นต้องกระพรือมากก็ได้ เดี๋ยวเต้นๆไปแล้วขนตาจะหลดเอา ใครที่กำลังมองหาขนตาที่ดูธรรมชาติ อีฟแนะนำตัวนี้เลยค่ะ ธรรมชาติมากจริงๆ

• ต่อไปปัดแก้มค่ะ อีฟจะปัดบางๆพอนะคะ เพราะจะเน้นโชว์ผิวค่ะ และตากับปากของเราจะค่อนข้างหนักแล้ว ถ้าแก้มหนักอีกเดี๋ยวจะดูเว่อร์ไป

• มาเริ่มขั้นตอนของการทาปาก ใน look นี้การทาปากจะหลายขั้นตอนนิดนึง ขั้นตอนแรกทาสีม่วงให้มั่วบริเวณริมฝีปาก

• และสุดท้ายแท็บอายแชโดว์สีขาวบริเวณขอบปาก ต้องระวังอย่าทาเยอะเกินไปนะคะ

- และขั้นตอนสุดท้ายปัดไฮไลท์กัน เอาแบบให้หน้าดูพุ่งทะยานไปดาวอังคารเลยค่ะ เกิดแน่นอน

เสร็จแล้วค้า กับการแต่งหน้าไป Party สไตล์แบบสาวเกาหลีที่อยากจะดูแซ่บ มันก็จะฮิปฮอปหน่อยๆ เซะซี่นิดๆ หวังว่าเพื่อนๆจะชอบกันนะคะ <3

ออนนีเยปอ

ออนนีเยปอ

เป็นสิ่งมีชีวิตเล็กๆบนโลกที่คลั่งไคล้วงการ k-pop เป็นอย่างมาก

Line Id : gd.evening

FULL PROFILE