HOW TO แต่งหน้าสู้แสงไฟในออฟศิศ!

14 5

HOW TO แต่งหน้าสู้แสงไฟในออฟศิศ!

การแต่งหน้าไก็พอไปเรียนอาจจะไม่อยากสำหรับสาวๆอย่างเรา แค่เขียนคิ้ว ปากนิด แก้มหน่อย ก็กำลังน่ารักแล้ว การแต่งหน้าก็ไม่ต่างกัน คือคงความไม่จัดจ้าน แต่ต้องเพิ่มความดูดีและความน่าเชื่อถือ แต่การแต่งหน้าไปทำงานที่ออฟฟิศนั้น เราต้องอยู่หน้าคอมและโดนแสดงไฟทั้งวัน ทำให้หน้าหมองคล้ำระหว่างวัน วันนี้เรามาดู Makeup Look ที่ทำให้หน้ากระจ่างใสตลอดวัน อีกทั้งยังเหมาะกับการไปทำงานทุกวันกันเลยยย

PREPเริ่มจากล้างหน้าให้สะอาด และใช้ผลิตภัณท์บำรุงผิวที่เพิ่มความชุ้มชื้นให้กับผิว ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญที่ทำให้เมคอัพติดทนและดูสดใสทั้งวันในออฟฟิศ 

FOUNDATION & CONCEALERสิ่งที่สำคัญสำหรับการลงรองพื้นและคอนซีลเลอร์คือการเลือกเฉดสีให้ตรงกับสีผิว เพราะหน้าเทาไปทำงานคงไม่เหมาะแน่ๆ วิธีการเลือกรองพื้นให้ตรงกับสีผิว เดี๋ยวเราจะมาโพสให้สาวๆกันอีกทีนะคะ แต่ควรจะเป็นโทนเหลืองหรือโทนอุ่น มากกว่าโทนชมพู เนื่องจากจะทำให้หน้าดูซีดจนเกินไป รองพื้นควรจะเป็นเนื้อ 

BRONZER & BLUSHBronzer นั้นให้เลือกสีที่เป็นโทนออกทองๆ น้ำผึ้งๆ ให้หยุดความคิดที่จะใช้โทนส้มๆที่(ทุกคนคิด)ว่ามันทำให้หน้าพุ่งสุดๆไปเลยคะ เพราะมันทำให้ดูหนักและไม่ธรรมชาติ ไม่เหมาะกับการไปทำงานนะค้ะสาวๆ หลีกเลี่ยงผลิตภัณท์ที่เป็น Shimmer จะทำให้ดูไม่เป็นธรรมชาติ 

EYESสาวๆจบใหม่หลายๆคนคงมี Eyeshadow ที่เป็น Natural Look กันอยู่แล้วใช่มั้ยคะ เพราะฉะนั้นหยิบมันมาใช้มันให้เป็นประโยชน์คะ! จริงๆแล้วหากเขียน Eyeliner บางๆและปัด Mascara อีกนิด สาวๆไม่จำเป็นต้องใช้ Eyeshadow เลยก็ได้ แต่วันไหนอยากสวยเป็นพิเศษก็จัดสะหน่อย แต่เลือกเป็น Eyeshadow เนื้อ Matte ไม่ Shimmer จนมากเกินไป สีก็ควรจะเป็น Earth tone เพื่อความเป็นธรรมชาติ 

BROWSมาส่วนสำคัญที่สุดของใบหน้า 55555 นั่นก็คือคิ้วค่ะ สาวๆต้อง Match สิ่งสำคัญอย่างแรกคือเลือกสีที่เขียนคิ้วกับสีผม การเขียนคิ้วนั้นละเอียดอ่อนมากๆ ระวังอย่าให้คิ้วดูหนักจนเกินไป เพราะใต้แสงไฟนั้นมันก็เด่นอยู่แล้วค่ะ ให้ใช้ดินสอเขียนคิ้วเขียนที่หัวเล็กๆเขียนกรอบเล็กๆ กับที่ปัดคิ้วก็พอค่ะ

LIPSความชุ่มชื่นเป็นสิ่งสำหรับที่สุดค่ะสำหรับปากของเรา ก่อนลงลิปเราควรทาลิปมันก่อน เพิ่มความนุ่มนิ่มให้กับปาก แนะนำให้ใช้ลิปเนื้อ Creamy หน่อย หรืออาจจะแค่ใช้ Lip Gloss  เพื่อให้ปากชุ่มชื่นตลอดวันค่ะ ปากแห้งเป็นทะเลทรายซาฮาร่าไปคุยงานกับลูกค้าก็คงจะดูไม่ดีใช่มั้ยคะสาวๆ ลิปที่ใช้นั้นก็ควรเป็นสีธรรมชาติที่เข้ากับสีปากเราดีสุดค่ะ อย่างเช่นโทน Honey, Peach, Rose, Coral ไม่ควรเป็นสีจัดจ้าน หรือโทนเย็น เพราะโทรเย็นจะทำให้มันปากดูซีดใต้แสงไฟค่ะ

dressforsuccess

dressforsuccess

สวัสดีค่ะทุกคน เราจะมาแนะนำให้สาวๆจบใหม่แต่งตัวกันอย่างถูกต้องและโซชิคจ้าา

FULL PROFILE