HOW TO แต่งตัวไปทำงานยังไงให้ไม่โดนเจ้านายด่า!

15 4

HOW TO แต่งตัวไปทำงานยังไงไม่ให้โดนเจ้านายด่า!

เชื่อสาวๆจบใหม่ส่วนใหญ่มีปัญหาในการแต่งตัวไปทำงานกันใช่มั้ยคะ? เพราะการแต่งตัวไปทำงานนั้นจะมีข้อจำกัดค่อนข้างเยอะ โป๊ไปก็ไม่ได้ สีฉูดฉาดไปก็ไม่ดี น่ารำคาญสุดๆ แต่วันนี้เรามีทริคในการแต่งตัวไปทำงาน ต่างสถานที่ ต่างโอกาส ยังไงให้ดูต้องตามกาลเทศะ แต่ก็ยังคงความชิคไว้ให้เหมาะกับวัยยี่สิบต้นๆอย่างเรากัน~

CLASSIC LOOK

การแต่งตัวแนวนี้ใส่ได้ทุกวันทำงาน เป็นเสื้อผ้าสีขาวเทาดำ ไม่ว่าจะเป็นกางเกงสแล็ค กระโปรงยาวเลยเข่า หรือมินิเดรสเรียบๆ ก็สวยแต่ดูดีได้ ใส่กับรองเท้าส้นสูง อาจจะดูน่าเบื่อไปนิด เพราะฉะนั้นควร Mix & Match ในแต่ละวัน ให้ไม่ซ้ำจำเจจนเกินไป หรืออาจจะเลือกตัวที่มีลวดลาย เพิ่มความชิค นี่เป็นสไตล์เบสิคของสาวทำงานทุกคนนะค้า 

CASUAL LOOK

ลุคนี้เหมาะสำหรับการประชุมนอกสถานที่ หรือวันที่เราต้องออกไปพบลูกค้า ถึงจะออกนอกออฟฟิศ แต่ก็ถือว่าไปทำงานอยู่ดี เพราะฉะนั้นเราต้องดูดีคะ! ต้องมีความสมาร์ทและเป็นทางการอยู่ อาจจะไม่เท่าตอนอยู่ที่ออฟฟิศ สามารถทำได้โดยการเพิ่มความสนุกโดยการ add สีสันให้ชุดของเรา เพื่อให้ความรู้สึกสบายๆมากยิ่งขึ้น เปลี่ยนจากกระโปรงเป็นกางเกงเพิ่มความทะมัดทะแมง รองเท้าก็ไม่จำเป็นต้องเป็นส้นสูง อาจจะเป็นคัชชูคู่เก่งสักคู่ แว่นกันแดดสุดคูลก็ไม่ผิดอะไร หากสาวๆต้องออกแดด ที่สำคัญที่สุด ต้องคุมโทนให้เข้ากันทั้งชุดกันด้วยนะค้าาา

DAY TO NIGHT

ลุคนี้สาวๆส่วนใหญ่น่าจะชอบกันนะค้ะ เพราะว่าเป็นลุคที่ทั้งดูเป็นทางการแต่ก็ยังไปดินเนอร์ได้แบบสวยๆ หลายๆคนอาจจะกังวลว่าจะ Match ยังไงให้ใส่ได้ทั้งสองโอกาส ง่ายมากค่ะ! สาวๆก็แค่อาจจะหาเดรสตัวเก่ง หา Blazer โทนสีที่เข้ากัน กับเข็มคัด สวมทับตอนทำงาน แต่พอเลิกงานต้องไปดินเนอร์ต่อ ก็ถอด Blazer ตัวนั้นทิ้งไปค่ะ 55555 หรือถ้าอยากได้แบบ 2in1 ก็หากระโปรงที่พอดีเข่ากับเสื้อที่มีลูกเล่นนิดๆหน่อยๆ อย่าลืมเครื่องประดับและกระเป๋า Clutch สวยๆสักใบ แค่นี้ก็ดูเรียบหรูพร้อมไปดินเนอร์แล้วคะ

CONFERENCE

มาถึงลุคสุดท้ายยยย แต่เป็นลุคที่ขาดไม่ได้จริงๆ พอเราทำงานก็ต้องมีการประชุมใช่มั้ยคะ ลุคนี้สิ่งที่ขาดไม่ได้คือชุดสูทค่ะ ทำให้เรามีความมั่นใจและเป็นทางการมากขึ้นอีกด้วย กางเกงที่ใส่กับเสือสูทก็อาจจะเป็นทรงสแล็ค หรืออาจจะ Tailor ก็ดูดี ส่วนผมก็ควรลวบให้ดูเรียบร้อย รองเท้าก็ควรจะส้นสูงดูเป็นทางการมากกว่า  สีของชุดไม่จำเป็นต้องเป็นสีดำอย่างเดียวก็ได้ แค่เป็นสีสุภาพก็พอแล้วค่ะ 

เป็นยังไงกันบ้างคะ กับลุคทั้งสี่ลุคของเราาา หวังว่าจะช่วยสาวๆที่จบใหม่แต่งตัวไปทำงานกันง่ายขึ้นนะคะ อย่าลืมคีเวิร์ดของเรา DRESS FOR SUCCESS คะ! 

dressforsuccess

dressforsuccess

สวัสดีค่ะทุกคน เราจะมาแนะนำให้สาวๆจบใหม่แต่งตัวกันอย่างถูกต้องและโซชิคจ้าา

FULL PROFILE