How to วิธีติดแผ่นซับสิว ให้เรียบเนียนแต่หน้าทับได้

16 7

สวัสดีค่ะ ^_^ วันนี้บุ๊คก้ามีฮาวทูมากฝาก เป็นวิธีติดแผ่นซับสิวให้เรียบเนียนเป๊ะ สำหรับสาวๆ ที่เป็นสิวบ่อย แต่ชอบแต่งหน้า อย่างบุ๊คก้าเนี้ยแต่งหน้าทุกวัน แต่ก็เป็นสิวบ่อยมากๆ เลยมาแบ่งปันเทคนิคการใช้แผ่นซับสิวให้เพื่อนๆ ที่ชอบแต่งหน้าเหมือนกันนะคะ

สำหรับสิวที่เหมาะกับการใช้แผ่นติดซับสิว จะเป็นสิวอักเสบที่หัว ไม่ว่าจะอักเสบมาก หรือน้อย ใช้ได้หมดค่ะ แต่ถ้าเป็นสิวอุดตัน หรือสิวหัวดำจะไม่ได้ใช้แผ่นซับสิวในการรักษาสิวนะคะ อย่างที่เห็นในภาพนี้…ชัดเลยค่ะ สิวอักเสบหัวขาวเม็ดเป้งมาก T_T 

สำหรับอุปกรณ์ที่เราจะติดแผ่นซับสิวให้เรียบเนียนก็มี 3 อย่างคือ

1. ที่กดสิว
  2. แหนบ
  3. แผ่นซับสิว
คำแนะนำก่อนเริ่มติดแผ่นซับสิวเพื่อความเรียบเนียน คือ เราควรทำความสะอาดผิวและไม่ทาครีมหรือเครื่องสำอางบนผิวและเลือกใช้แผ่นซับสิวรุ่นบางแบบใส แผ่นซับสิวที่บุ๊คก้าใช้วันนี้เป็นของ 3M เน็กซ์แคร์ เป็นรุ่นบาง ทำให้มองแทบไม่เห็นเหมาะสำหรับการแต่งหน้าทับ หาซื้อได้ง่ายๆ ใน 7-11 ก็มีขาย ถ่ายรูปให้เห็นกันชัดๆ ว่ารุ่นนี้บางจริง ติดแล้วแทบเนียนไปกับผิวเลยค่ะ
มาเริ่มวิธีติดแผ่นซับสิวกันเลยดีกว่าขั้นตอนที่1 กดสิวเพื่อเอาหัวสิวที่เป็นหนองออกและเป็นการเปิดหัวสิวให้ของเสียไหลออกมา หลังจากนั้นก็ใช้ทิชชูซับสิวให้เรียบร้อย
ขั้นตอนที่2 จากนั้นเราก็ใช้แหนบสะกิดแผ่นซับสิวออกจากแพ็คเบาๆ อย่าให้เป็นรอยนะคะ จากนั้นก็ติดลงบนสิว ดึงแหนบออกแล้วใช้นิ้วมือกดทับให้แผ่นซับสิวติดแนบไปกับผิว
วิธีติดแผ่นซับสิวให้เรียบเนียนก็ง่ายๆ แค่นี้แหละค่ะ
หลังจากติดแผ่นซับสิวเสร็จแล้วเราก็ทาครีมบำรุง ครีมกันแดด และแต่งหน้าได้ตามปกติเลย
ดูใกล้ๆ อาจเหมือนยังมองเห็นแผ่นซับสิวอยู่ แต่ถ้าดูภาพรวมทั้งหน้าแล้ว เนียนเรียบ ถ้าไม่สังเกตแทบมองไม่เห็นเลยค่ะ
สำหรับการใช้แผ่นซับสิว ควรจะเปลี่ยนแผ่นใหม่ทุกๆ 12 ชั่วโมง หรือถ้ารู้สึกว่าสิวมีหนอง หรือของเหลวที่ไหนออกมาจากสิวเยอะ ก็อาจจะต้องเปลี่ยนแผ่นซับสิวแผ่นใหม่ เพื่อช่วยซับสิวให้สิวแห้งไวที่สุดค่ะ ภาพนี้คือผลหลังการใช้ บุ๊คก้าติดแผ่นนี้ไป 8 ชั่วโมง พอเกาะออกสิวดูแห้งลงเยอะเลย
หลังจากนั้นก็ติดแผ่นซับสิวอีก 1 แผ่น พอเช้าวันที่ 2 สิวก็แห้งแล้ว ผ่านไปอีก 3-4 วันสิวก็เริ่มตกสะเก็ดและหลุดออก
ประโยชน์ของการใช้แผ่นซับสิวจะช่วยให้สิวยุบและแห้งไว ช่วยลดการอักเสบและทำให้ไม่เกิดสิวซ้ำจากการติดเชื้อระหว่างวัน แล้วยังช่วยลดรอยแดงและลดโอกาสในการเกิดแผลเป็น หรือทำให้มีแผลเป็นน้อยลงนั่นเองยังไงลองนำวิธีติดแผ่นซับสิวที่บุ๊คก้าแนะนำไปใช้กันดูนะคะ สำหรับรีวิวนี้บุ๊คก้าก็ต้องขอลาไปก่อนแล้ว ครั้งหน้ามีอะไรน่าสนใจและคิดว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ จะมาทำฮาวทูให้ดูกันใหม่นะคะ บ๊าย บาย ค่ะ ^_^

Bookcamashare

Bookcamashare

รวมเรื่องดีๆ มาแบ่งปัน ทั้งเรื่องความสวยความงาม ร้านอาหารโดยใจ ท่องเที่ยวช็อปปิ้ง สินค้าลดราคา เทศกาลงานSALE และโปรโมชั่นมากมาย

FULL PROFILE