10 Must-have Accessories!!! เครื่องประดับสุดชิคที่สาวๆควรมีติดตู้

16 2

10 MUST HAVE ACCESSORIES YOU NEED TO ROCK FOR WORK!!!สวัสค่าาาสาวๆๆชาวจีบัน วันนี้จะมาสอนการแต่งตัวสไตล์ workwear ในส่วนของเครื่องประดับชิคๆ ที่ควรมีติดตู้ไว้คงปติเสธไม่ได้นะคะว่าการเลือกเครื่องประดับให้เข้ากับลุคนี่ยาก ชุดก้ต้องเป๊ะ เครื่องประดับก็ต้องปัง 

Tips : เครื่องประดับช่วย complete look ไม่ใช่ทำให้เราดูเยอะเกินไปนะคะ Balance เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ

1. STATEMENT NECKLACE (สร้อยคอปังๆ)สร้อยคอ ควรเป็นสร้อยเรียบๆ ไม่กระทบแล้วเกิดเสียงเพราะอาจจะทำให้เราเป็นจุดสนใจมากเกินไป ถ้าลุคที่ใส่ วันนั้นดูเต็มมีลายแพทเทิร์นแล้ว ควรใส่สร้อยคอที่เรียบง่ายเล็กๆ แต่ถ้าลุคที่ใส่อยู่เรียบง่ายเบาๆ ก็สามารถจัดเต็มกับสร้อยคอได้เลยค่ะ อย่าลืมให้แมชกับต่างหูนะคะ 

2. SLEEK WATCH (นาฬิกาคู่ใจ)นาฬิกาดีซักหนึ่งเรือนคู่ใจจะทำให้ดูชิคขึ้นมาได้ และดูเป็นคนใส่ใจเวลา ควรเลือกเรือนที่ใส่ได้กับทุกชุด เป็น basic colour เช่นสีดำ สีกรมท่า สีขาว ดูเวลาผ่านนาฬิกาดีกว่าผ่านจอโทรศัพท์จะทำให้เราดูเป็นมืออาชีพมากขึ้นค่ะ

3. PRACTICAL WORK BAG (กระเป๋าคู่ใจ)

• กระเป๋าดีๆ ซักใบที่ใส่ใส่ของจำเป็นได้ทุกอย่าง เป็น functional carryall ขนาดประประมาณ 9นิ้ว x 5นิ้ว กำลังพอดี วิธีเลือกควรเป็นอันที่เสริมลุคของเราทุกวันให้ดูเป็นมืออาชีพด้วย
  •  เลือก basic colour เช่น สีดำ สีกรมท่า สีขาว สีเทา ควรจะแมชกับสีรองเท้า 
  • ควรเปิดหยิบของ ง่ายๆ นะคะสาวๆ สะดวกต่อการหยิบของในกระเป๋า 

4. SIGNATURE EARRINGS (ตุ้มหูตัวโปรด)สาวๆ ควรมีต่างหูคู่ใจที่สามารถแมชได้กับสร้อยคอ และชุดง่ายๆเช่น ตุ้มหูเพชรเรียบๆ แบบคลาสสิค หรือตุ้มหูทอง

5. CHIC SCARF (ผ้าพันคอชิคๆ)ผ้าพันคอ มีความสามารถหลายอย่างมาก ทั้งเป็นผ้ากันลม กันแดด ไว้คอมพลีทลุค หรือจะไว้คลุมกันโป๊ก็ได้ วิธีใช้ผ้าพันคอมีหลายแบบมาก แต่สิ่งสำคัญคือ ควรเป็นลายเรียบง่าย สีอ่อนๆ หรือสีพาสเทล จะทำให้ไม่ดูเยอะเกินไป ผ้าพันคอชิค1 ผืนก็เพียงพอแล้วค่ะ

6. ELEGANT BELTED WAIST (เข็มขัดเลิศหรู)

• เข็มขัดนอกจากทำให้กางเกงแน่นขึ้น ยังทำให้เอวดูเป็นเอวกระชับด้วยค่ะ บางชุดที่เราแอบใส่แล้วเหมือนคนท้อง เข็มขัดจะช่วยเราได้  และยังทำให้เราดูสูงขึ้น 
  • ควรเลือกสีเข็มขัดสีต่างจากชุด จะทำให้เกิดส่วนเว้าส่วนโค้งนะค่ะ 

7. CLASSIC NAIL POLISH (สีทาเล็บเกร๋ๆ)

• สาวๆ ทำงานอย่างเราไม่ควรปล่อยให้เล็บพังนะคะ สมัยนี้มีการทำเล็บให้เลือกหลายแบบนอกบ้าน ทั้งทำเล็บธรรมดาหรือทำเล็บเจล 
  • นอกเหนือจากการทำเล็บ ควรตัดเล็บ และอย่าลืมขจัดต้นหญ้าหนังที่ออกมาบริเวณเล็บ ไม่งั้นเราจะดูเป็นไม่ดูแลตัวเองและสกปรกนะคะ สาวๆ

8. PROFESSIONAL IPHONE CASE (เคสไอโฟนโปรๆ)สมัยนี้ใครๆ ก็มีโทรศัพท์ แนะนำให้สาวๆ เลือกเคสโทรศัพท์ดีๆ เวลาไปเจอลูกค้าหรือทำงานในบริษัท บางทีลายการ์ตูนก็ไม่เหมาะกับการทำงานนะคะ เคสใส หรือเคสสีเพลน หรือลายแพทเทินก็ได้ค่ะ

9. SUNGLASSES(แว่นตากันชิคๆ)แว่นตากันแดดถือเป็นอีกหนึ่งเครื่องประดับที่สำคัญ บางทีวันไหนที่เราแต่งหน้าไม่เป๊ะหรือขาดความมั่นใจ แส่นกันแดดจะช่วยให้เราหลบซ่อนจากสิ่งเหล่านั้นได้ค่ะ แต่สาวๆ อย่าลืมนะคะ ว่าต้องดูกาลเทศะ ด้วยเช่นในที่ประขุม ไม่ควรใส่นะคะ แว่นกันแดดเกร๋ๆ เช่น สีดำ ลายทอง ก็ได้อยู่ค่ะ อย่าลืมให้แมชกับลุคนะคะ

10. HOSIERY  (ถุงน่องเพิ่มความมั่นใจ)ถุงน่องสามารถช่วยเราปกปิดจากรอยช้ำ แผลที่ขาหรือขาลายได้ ให้หลีกเลี่ยงถุงน่องที่เป็นลายหรือแพทเทิน หรือมีเส้นตาราง หากถุงน่องขาด วิธีป้องกันไม่ให้ขาดเพิ่มไปอีก คือนำน้ำยาทาเล็บสีใส มาทาไว้ตรงรอยขาดค่ะ สีถุงน่องที่เหมาะสมและหาได้ทั่วไป คือสีดำ หรือสีเนื้อค่ะ

“There’s nothing cooler than a woman who can confidently pull off a bold-face accessory—especially at the office.”แต่ที่สำคัญที่สุดคือความมั่นใจ ที่จะทำให้เราดูโดดเด่นและเป๊ะได้ ขอให้สนุกกับการแต่งตัวนะคะ บาย~~~

dressforsuccess

dressforsuccess

สวัสดีค่ะทุกคน เราจะมาแนะนำให้สาวๆจบใหม่แต่งตัวกันอย่างถูกต้องและโซชิคจ้าา

FULL PROFILE