สวยมงลงตาม พลอย เฌอมาลย์ ( จากโฆษณา Mistine the peak )

24 9

สวัสดีค่ะทุกคน กลับมาอีกแล้วกับฮาวทูของเรา คราวนี้มาในลุคเก๋ๆ แต่งตามคุณ พลอย เฌอมาลย์ ( จากโฆษณา Mistine the peak ) ที่เพิ่งออกมาเมื่อไม่นานมานี้ โฆษณาตัวนี้มากับวลีเก๋ๆ อย่าง " คุณแม่รักมากเลยค่ะ " หรือที่เราคุ้นหูอย่าง " เพราะคิ้วคือมงกุฏของหน้า " เมคอัพวันนี้จะพีคไม่พีค เหมือนไม่เหมือน ก็ลองมาดูกันเลยค่ะ

เริ่มจากเปิดดูรูปตัวอย่างของลุคนี้กันก่อน จะเห็นว่าเป็นลุคสีน้ำตาลทองเรียบๆมีประกายที่เปลือกตาพอสวย คัดเบ้าไม่หนักมาก เน้นไปที่ความชัดของรูปหน้า และทรงคิ้วที่ได้รูป สีปากชมพูนู๊ดน้ำตาลๆ ถือเป็นลุคสวยหรูดูแพงอีกลุคนึงเลย

เปิดกระทู้มาก็พีคกันตั้งแต่รูปแรกเลยทีเดียว ความหน้าสดนี้ห่างไกลกับขุ่นแม่หลายขุมนัก เริ่มแรกเราก็ลงสกินแคร์ กันแดดให้เรียบร้อยกันก่อนนะคะ จากนั้นก็ลงรองพื้นที่ใช้ตามปกติได้เลยค่ะ

โครงหน้าชัดปังคือ 1 ใน ความเป็นพลอย เฌอมาลย์ ดังนั้นเราก็คอนทัวร์ ไฮไลท์ผิวเข้าไปอย่าให้แพ้ค่ะ ซึ่งการเลือกจุดในการคอนทัวร์ไฮไลท์นี่ก็แล้วแต่ความชอบและลุคที่เราต้องการนะคะ อาจจะมีการปรับเปลี่ยนบ้าง แล้วแต่โครงหน้าของสาวๆเลย

จากนั้นทำการเบคใต้ตาด้วยแป้งฝุ่น ทิ้งไว้สักครู่แล้วใช้แปรงปัดออก และคอนทัวร์ไฮไลท์หน้าซ้ำอีกครั้งด้วยแบบฝุ่นในตำแหน่งเดียวกับแบบครีม

ขั้นตอนการแต่งตากันบ้าง สีที่ใช้ก็คือสีเบสิกๆเลยค่ะ ลุคน้ำตาลทองๆอมพีชนิดๆ- ภาพเปลือกตาที่ลงอายไพร์เมอร์ไว้เพื่อเตรียมการลงสี- เริ่มการคัดเบ้าเบาๆด้วยบรอนเซอร์และเกลี่ยขอบให้ฟุ้งๆ- ลงสีน้ำตาลผสมสีพีชให้ทั่วเปลือกตา- ลงสีน้ำตาลบริเวณหางตาในลักษณะเป็นตัว V- ลงกลิตเตอร์สีทองบริเวณกลางตา แล้วเกลี่ยให้ทั่วๆ จากนั้นลงสีขาวมุกที่หัวตา- กรีดอายไลน์เนอร์เส้นไม่ต้องหนามาก โดยเขียนถึงแค่หางตา ไม่ต่อหางยาวหรือตวัดขึ้น เขียนอินเนอร์ด้านบนด้วยสีดำ จากนั้นดัดและปัดขนตา โดยเน้นให้ขนตาดูยาวและหนา เพราะขนตาพลอยนั้นชัดมาก- สุดท้ายติดขนตาปลอม และเขียนอินเนอร์ไลน์สีขาวมุกที่ขอบตาล่าง

มาถึงการปัดแก้ม ไฮไลท์ และทาปากกันแล้ว- ปัดแก้มจะใช้สีอมชมพูที่ดูสดใส สีไม่เน้นเข้มมากเกินไป แอบแตะสีส้มนิดเดียวบริเวณโหนกแก้ม และเกลี่ยให้กลมกลืนกัน- ไฮไลท์ใช้สีที่ค่อนข้างจะนัวๆ ไม่โดดจนเกินไป ปัดบริเวณจุดกระทบแสงตามปกติ แล้วเกลี่ยให้ดูผิวนวลๆ- สีปากจะเน้นไปที่สีชมพูพีชๆอมน้ำตาล โดยทาให้ทั่วริมฝีปาก

เอ...แต่งหน้าเต็มขนาดนี้ แต่ทำไมยังดูขาดอะไรไป แถมยังดูเป็นเรื่องสำคัญซะด้วยสิ อ๊ะ ก็คิ้วไง ขาดคิ้วไปนี่หน้าโล้นแบบเห็นได้ชัดเลยนะ ขั้นตอนสุดท้ายกันแล้ว มาเขียนคิ้วกันเลยค่ะ

เขียนคิ้วลุคนี้คือง่ายมาก แค่ 2 สเต็ปเก๋ๆก็ได้มงปังๆมาประดับหน้ากันแล้ว เริ่มจากใช้ด้านที่เป็นดินสอหัวตัดวาดโครงคิ้วและถมสีให้เต็ม ตามด้วยปัดขนคิ้วด้วยมาสคาร่าคิ้วในทิศทางย้อนขนคิ้วก่อน แล้วค่อยปัดตามแนวคิ้วเพื่อให้คิ้วเรียงเส้น แค่นี้ คิ้วปังๆก็มาแล้วจ้า

*** ส่วนใครอยากรู้รายละเอียดของดินสอเขียนคิ้วตัวนี้ ย้อนดูได้ที่กระทู้รีวิวของเราก่อนหน้านี้ได้เลยนะ ***

อ่ะ มาดูผลงานกันหน่อย จะปังหรือจะพังกันนะลุคนี้

พยายามเหมือนได้เท่านี้จริงๆ หวังว่าสาวๆจะชอบกันนะคะ วันนี้ลาไปก่อน บ๊ายบาย ~

โลกใบเล็กของแมวหมู

โลกใบเล็กของแมวหมู

สวัสดีค่ะทุกคน " บิ๊ว " เองค่า
เลิฟการแต่งหน้า และรักการดูแลตัวเอง
✔ ผิวมันขาดน้ำ
✔ มีสิว รูขุมขนกว้าง และเริ่มมีริ้วรอย
✔ สีผิว nc 25-30
✔ ชอบแต่งหน้าทั้งลุคสายเกา สายฝ. และแฟนซีเลยค่ะ
💗 Contact for work ⊹ Line : naestorbeautii

FULL PROFILE