You are what you eat อาหาร 5 อย่าง ที่กินแล้วผมสวย

21 13

สาวๆ ทุกคนไม่ว่าจะผมสั้น หรือยาว ต่างก็อยากมีผมที่สลวยสวยเก๋แบบเจ๊ราพันเซลอย่างแน่นอน เลยสรรหาสารพัดเซรั่มมาบำรุงประโคมกันอย่างหนักหน่วง แต่น้องฟาร่าห์เชื่อว่าจะต้องมีคนที่บำรุงเท่าไหร่ผมก็ไม่สวยซักทีแน่ๆ

เพราะการที่เรา ดูแลแค่ภายนอกอาจจะไม่เพียงพอ ต้องใส่ใจไปถึงการสวยจากภายในด้วย นั่นก็คือการเลือกรับประทานอาหารที่ดี มีประโยชน์ต่อสุขภาพผมด้วยนะคะ เพราะฉะนั้นวันนี้น้องฟาร่าห์จะมาแนะนำอาหารเหล่านี้ รับรองว่าดีแน่นอน ไปค่ะ เริ่ม !

1. กลุ่มเนื้อสัตว์ โปรตีน

ใครจะรู้ว่าเจ้าเนื้อสัตว์เหล่านี้จะมีประโยชน์ต่อเส้นผมของเราด้วย น้องฟาร่าห์เชื่อว่าสาวๆ หลายคนคงเลี่ยงที่จะทานเนื้อสัตว์ เพราะคิดว่าจะทำให้เราอ้วน แต่จริงๆ แล้วถ้าเราทานในปริมาณที่เหมาะสม และเลือกแบบไม่ติดมัน จะทำให้เราได้สารอาหารที่ครบถ้วน ได้โปรตีนไปซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอของร่างกาย รวมถึงเส้นผมของเราด้วยจ้าา

• เนื้อวัว - มีโปรตีน วิตามินบี ธาตุเหล็ก ที่ช่วยในการบำรุงสุขภาพเส้นผมและหนังศีรษะแข็งแรง
  • เนื้อไก่ - มีส่วนประกอบของ ธาตุเหล็ก โปรตีน สังกะสีรวมถึงวิตามินบี ที่จะช่วยบำรุงให้เส้นผมเงางามและแข็งแรง
  • ปลาแซลมอน - มีโปรตีน วิตามินดี และกรดไขมันโอเมก้า 3 ที่ช่วยบำรุงหนังศีรษะให้ชุ่มชื่น ช่วยขจัดปัญหารังแค
  • หอยนางรม -  มีธาตุสังกะสี ช่วยให้ผมเงางาม ป้องกันปัญหาผมร่วง และปัญหารังแค
  • ไข่ - มีโปรตีน ไบโอติน และวิตามินบี12 ทำให้เส้นผมแข็งแรง แบำรุงไม่ให้เส้นผมแตกปลายเพิ่มความเงางามให้แก่เส้นผม
  • กุ้ง - มีวิตามิน B12 รวมไปถึงธาตุเหล็ก และสังกะสี ช่วยป้องกันปัญหาผมหลุดร่วงง่าย และช่วยให้ผมยาวเร็วขึ้นอีกด้วย

2. กลุ่มธัญพืช

สายรักสุขภาพคงรู้จักกับเจ้าธัญพืชเหล่านี้เป็นอย่างดี แต่น้องฟาร่าห์เชื่อว่าคงต้องมีคนแอบยี้เจ้าพวกนี้อย่างแน่นอน เห็นจิ๋วๆ แบบนี้แต่แจ๋วนะเธออ จะบอกเคล็ดลับให้สำหรับคนที่ไม่ค่อยทาน แต่อยากลอง คือ นำมาบดเป็นผงแล้วผสมกับเครื่องดื่มที่เราชอบดูก็ได้ แล้วค่อยๆ เพิ่มปริมาณ หรือจะนำมาใส่แคปซูลรับประทานก็ดีเหมือนกันน้าา

• ตระกูลถั่ว - มีโปรตีน ธาตุเหล็ก สังกะสี และไบโอติน ช่วยให้ผมสวยเงางามและมีน้ำหนัก และลดการแตกปลายของเส้นผม
  • งาดำ - มีโอเมก้าแล้วยังอุดมไปด้วยแมงกานีส ทองแดง แคลเซียม แมกนีเซียม ธาตุเหล็ก เป็นธัญพืชที่ช่วยให้ผมดกดำ ลดการเกิดของผมหงอกได้ดี และผมมีน้ำหนักเงางาม
  • เมล็ดฟักทอง - มี Zinc และแร่ธาตุต่างๆ ช่วยป้องกันไม่ให้หนังศีรษะแห้ง ลดการเกิดรังแค
  • ข้าวกล้อง - มีแอนโตไซยานิน ช่วยลดการขาดร่วงของเส้นผม ทำให้เส้นผมแข็งแรง
  • ลูกเดือย - มีสารสกัดด้วยน้ำหรือตัวทำละลายอินทรีย์ จากรากหรือเมล็ดเดือยทำให้การหมุนเวียนของเลือดดีขึ้นทำให้เส้นผมงอกงามดี
  • เมล็ดทานตะวัน - มีวิตามินอีสูง โอเมก้า วิตามินบี 6 วิตามินบี 5 ซินซ์ และแอนติออกซิแดน เป็นตัวหลักในการบำรุงผิวพรรณและเส้นผมให้สวย แข็งแรง 

3. กลุ่มผักสด

จริงๆ แล้วทุกมื้อของการทานอาหารในแต่ละวันควรมีผักประกอบด้วยนะคะ  ไม่ว่าจะมากหรือน้อย น้องฟาร่าห์ก็อยากให้มี อยากให้สาวๆ จีบันทุกคนทานผักค่า เพราะในผักทุกชนิดมีเส้นใย และวิตามินที่สามารถไปบำรุงเส้นผมของเราได้ แทบไม่ต้องไปซื้อวิตามินเซรั่มบำรุงผมให้มันเยอะแยะมากมายเลยนะเอ้ออ แต่ก่อนรับประทานล้างให้สะอาดก่อนนะค้า เพราะอาจมีสารพิษปนเปื้อนอยู่ น้องฟาร่าห์เป็นห่วง

• ผักโขม - มีวิตามินเอและซีมาก ช่วยป้องกันผมเสีย ช่วยให้ผมแข็งแรงเงางาม
  • บร็อคโคลี่ - มีสารต้านอนุมูลอิสระ วิตามินเอและซี ช่วยสร้างไขมันตามหนังศีรษะ ช่วยให้ผมเงางาม
  • กระหล่ำปลี - มีสารช่วยกระตุ้นโปรตีนเคราติน ทำให้เส้นผมเงาสวยแข็งแรง
  • ถั่วลันเตา - มีสารอาหารที่ อุดมไปด้วย ธาตุเหล็ก, สังกะสี และ วิตามินบี ซึ่งเป็นสารอาหารที่จำเป็นต่อการบำรุงสุขภาพหนังศีรษะและเส้นผม
  • มันเทศ - มีสารเบต้าแคโรทีนในมันเทศเมื่อรับประทานเข้าไปแล้วจะถูกเปลี่ยนเป็นวิตามินเอ ช่วยบำรุงสุขภาพหนังศีรษะให้แข็งแรง
  • แครอท - มีวิตามินเอ ช่วยบำรุงหนังศีรษะให้แข็งแรง

4. กลุ่มผลไม้

ทานผักแล้วก้ต้องทานผลไม้ด้วยนะคะทุกคนนน เดี๋ยวได้สารอาหารไม่ครบถ้วนน้าา ในผลไม้อุดมไปด้วยวิตามินเน้นๆ เลยค่ะ และยังมีสารยิบย่อยที่แฝงไปด้วยคุณค่าทางอาหารสูงมว้ากกก ใครจอมยี้ผลไม้ก็ไม่ต้องกังวลไป เพราะตอนนี้มีน้ำผลไม้ให้ทุกคนได้เลือกสรรกันเยอะมาก เอาใจคนที่ไม่ชอบทานจากผลสดๆ แต่น้องฟาร่าห์ว่าทานจากผลก็น่าจะดีกว่านะค้า ที่สำคัญก่อนทานล้างให้สะอาดด้วยล่ะ

• บลูเบอร์รี่ - มีสารเคมีจากพืชที่เรียกว่า proanthocyanidins ซึ่งมีผลต่อรูขุมขนในร่างกาย จึงสามารถจะเร่งการเจริญเติบโตของเส้นผมได้เป็นอย่างดี
  • สตรอว์เบอร์รี่ - มีวิตามินซีในสตรอว์เบอร์รี่ช่วยบำรุงให้เล้นผมเงางาม ลดการเกิดรังแคอีกด้วย
  • อะโวคาโด - มีวิตามินอีที่ช่วยเพิ่มความชุ่มชื่นให้เส้นผมตั้งแต่โคนจรดปลาย
  • ส้ม - มีวิตามินซีในส้มช่วยต้านอนุมูลอิสระ ลดการเกิดของผมหงอกก่อนวัยอันควร
  • กล้วย - มีวิตามินบี 6 และเซลิก้า ช่วยป้องกันการขาดหลุดร่วงของเส้นผม
  • ลูกพรุน - มีธาตุเหล็กสูง ช่วยป้องกันผมร่วงและปัญหาผมไร้น้ำหนักลีบแบน

5. น้ำ

หลายๆ คนคงเคยได้ยินคำว่า อดอาหาร ยังดีกว่าอดน้ำ น้องฟาร่าห์ขอคอนเฟิร์มว่าจริงค่ะ เคยสังเกตตัวเองกันมั้ยว่า เวลากระหายน้ำ หรือคอแห้งเนี่ยทรมานมว้ากก แล้วคิดดูเส้นผมของเราล่ะ จะเป็นยังไงงงใครที่ไม่ค่อยชอบดื่มน้ำ ลองฝึกตัวเองด้วยการพกขวดน้ำติดตัวไว้ แล้วหยิบขึ้นมาจิบบ่อยๆ ให้เป็นนิสัย แล้วจะได้ผลที่ดีมาก ไม่เชื่อก็ลองสังเกตการเปลี่ยนแปลงของร่างกายตัวเองดู๊วว

ในเส้นผมของเรามีน้ำเป็นองค์ประกอบอยู่ถึง 1 ใน 4 ของน้ำหนักเส้นผม ดังนั้นเราจึงควรดื่มน้ำในปริมาณที่เหมาะสมในแต่ละวัน (8-10 แก้ว/วัน) จะช่วยให้ผมไม่แห้งกร้าน เพราะน้ำจะไปหล่อเลี้ยงเส้นผมและหนังศีรษะของเราให้มีความชุ่มชื่น และยังทำให้ผิวของเราไม่แห้งด้วยนะ

อาหารที่น้องฟาร่าห์แนะนำไปเป็นอะไรที่หาทานได้ง่ายมากกกกกค่ะ ใส่ใจกับอาหารการกินซักนิด ดีทั้งสุขภาพกายและสุขภาพผม แถมยังส่งผลดีในระยะยาวอีกด้วยอย่างแน่นอนนค่าาาา ^^

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE