เมนูไดเอทแบบง่ายๆ ทำได้ด้วยไมโครเวฟ "สเต็กไข่" by ชายอ้น

23 15

สวัสดีคร้าฟฟฟ ยังสบายดีกันมั้ยครับ อากาศยังคงร้อนนนนทำให้ไม่อยากทำอะไรวุ่นวายๆ กินเลยเนอะ วันนี้เลยเอาเมนูไดเอทแบบง่ายๆ ทำได้ทุกคนมาฝากครับ

"สเต็กไข่ ไมโครเวฟ" by ชายอ้น

คงเคยเห็นไข่กระทะกันมาบ้างแล้ว แต่เวอร์ชั่นนี้คือกระทะน้อยๆไม่มี เตาแก๊สใช้ไม่ได้ เลยได้มาเป็นเมนูนี้ครับ 55555+

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมไข่ไก่ 2 ฟอง

กุนเชียง อันนี้จะทอดหรือต้มก็ได้ครับหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ

ไส้กรอก เลือกได้ตามชอบเลยครับชอบกินแบบไหน

ซอสแม็กกี้, พริกไทย, ผักชี

มาเริ่มทำกันครับ ^_^

เริ่มจากแยกไข่แดง ออกจากไข่ขาวก่อนครับ ปล.เห็นในเน็ทเขาเอาขวดน้ำมาดูดๆไข่แดง ผมเลยลองทำเล่นมั้ง 5555+ สนุกดีครับ ตอนดูดระวังไข่แดงมันจะไหลออกมาจากปากขวดนะครับ

จากนั้นก็ใส่กุนเชียงที่สุกแล้ว และไส้กรอกลงไปครับ 

ใช้พลาสติกแรปอาหารปิด แล้วนำไปเข้าไมโครเวฟ

ใช้ไฟต่ำๆ เวฟครั้งละ 30 วินาที 3-4 ครั้ง คอยดูว่าไข่ขาวเริ่มสุกก็พอครับ เคล็ดลับในการทำคือระวังอย่าให้ไข่สุกมากเกินไปเพราะมันจะแข็งแห้งและไม่อร่อยครับ

จากนั้นก็ค่อยใส่ไข่แดงลงไปทีหลัง แล้วนำไปเข้าไมโครเวฟ ใช้ไฟต่ำๆ เวฟครั้งละ 30 วินาทีเหมือนเดิมครับ แต่อาจจะแค่ 2-3 ครั้ง เอาความสุกของไข่แดงตามชอบเลยครับ

เสร็จแล้วก็ตกแต่งด้วยผักชีเพิ่มสีสัน โรยพริกไทย ใส่ซอสแม็กกี้ แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับง่ายมากๆ

"Egg Steak" by Chaiaon

ทำง่ายมากๆ อ้วนน้อยด้วยครับ ถือว่าเป็นเมนูไดเอทได้ คริคริ

ไปลองทำกันดูนะครับ อร่อยๆ ง่ายๆ

พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE