[ Review ] ร้านตำรับไทย มีอะไรดีกว่าที่เราคิด *เจอแรร์ไอเท็มด้วยนะ*

40 17

สวัสดีค่าา  ขอเท้าความก่อนเลยว่าไปเดินเล่นที่เซนทรัลกับเพื่อนเฉยๆ ค่ะ  กำลังจะเข้า Top Market แต่สายตาดั๊นนนไปเจอร้านตำรับไทยร้านเล็กๆ นี้ตั้งอยู่ในซอกหลืบหน้า Top Market ค่ะ  ด้วยความที่เมย์ชอบอะไรที่เป็นสมุนไพรอยู่แล้วด้วยเลยกระตุ้นความอยากเข้าไปอีก  เมย์คิดว่าสมุนไพรถ้าเราใช้ให้ถูกทางถูกสรรพคุณมันจะเป็นอะไรที่เลอค่ามาก  โดยเฉพาะว่านหางจระเข้ที่เราคุ้นเคยกันนี่แหละค่ะ  เมย์ว่าไปดูของที่เมย์สอยมาดีกว่า  มีไม่เยอะ  แต่มันเด็ดมากจริงๆ 555

1. ภูมิพฤกษา  ฟองน้ำขัดสิวเสี้ยน (เนื้อหยาบ)

บอกตามตรงว่าชิ้นนี้หยิบมาเพราะเห็นรีวิวในทวิตเตอร์เค้าว่าดี 555  เนื้อค่อนข้างนุ่มและยืดหยุ่นได้ดีเลยนะ  คือจับๆ แล้วรู้สึกว่ามันจะไม่ขาดง่าย 555  แต่พื้นผิวก็แอบหยาบตามที่เค้าบอกนิดนึง  เข้าใจว่าเอาไว้ขัดสิวเสี้ยนเนาะ  วิธีใช้งานของเมย์คือจะใช้กับวิปโฟมค่ะ  ตีวิปโฟมขึ้นมาก่อนแล้วค่อยใช้ตัวนี้จุ่มวิปโฟมแล้วมาขัดที่หน้า  ผลลัพธ์คือหน้าสะอาดมากกก  เหมือนเรากำจัดเซลล์ผิวที่มันทับถมกันออกไป  รูปทรงนางมาเป็นแผ่นๆ แบบนี้สามารถทำให้พับเป็นมุมแล้วขัดตรงซอกจมูกได้ดี  แต่ก็เสียตรงที่มันใหญ่เกินมือเมย์ไปนิด 555 

2. ภูมิพฤกษา  Lip Mask Bio Skincare Pineapple

ตัวนี้ซื้อมาเพราะเห็นคำเคลมที่เค้าบอกว่าช่วยปรับสภาพสีผิวบริเวณริมฝีปากที่ดำคล้ำให้ค่อยๆ จางลง  พื้นปากเมย์ค่อนข้างคล้ำนิดนึงเลยอยากลอง 555  นางมีสารสกัดจากเอนไซม์โบรมีเลนที่ช่วยให้ริมฝีปากเราอ่อนนุ่มขึ้นด้วย  เนื้อลิปจะเหมือนเจลสีส้มใสๆ  มีกลิ่นหอมของสับปะรดอ่อนๆ ด้วยนะเออ  เนื้อลิปทาง่ายมาก  แถมไม่หนึบๆ ปากด้วย  ถูกใจเจ้ตรงนี้แหละค่าา  ตัวนี้เม้มปากแล้วไม่หนึบเลยนะเธอ  ลองโบกตอนกลางคืนแล้วตื่นมาก็ยังอยู่อย่างนั้นไม่หายไปไหน  เหยแกร  มันใช้ดีเลย  เมย์ว่าเหมาะกับการทาระหว่างวันมากเพราะไม่เหนียวหนักปาก  ถ้าใช้แล้วปากหายคล้ำจริงๆ น่าจะติดโผของ favorite ประจำปีนี้เลยจ้า

3. ชีววิถี  ทรีตเม้นท์โปรตีนไข่แดง  

มาถึงตัวแรร์ไอเท็มที่เมย์เคยตามหาแล้วไม่เจอซักที 55555  เค้าเคลมมาแรงมากว่าใช้แล้วผมจะนุ่มตั้งแต่ครั้งแรกที่ใช้  ขอบอกเลยว่าจริง!  ถึงกลิ่นจะแรงไปนิด  แต่ตอนล้างน้ำคือผมนุ่มลื่นมากกกก  จากนั้นเมย์ก็ไดร์ผมตามปกติ  ผลลัพธ์คือผมนุ่มเว่อร์วังมาก  ใช้มือสางแล้วไม่พันติดมือ  ผมเมย์เป็นผมทำเคมีเพราะไปยืดผมมา  ผมก็เลยค่อนข้างแห้งและชอบพันกัน  ปกติเวลาใช้มือสางทีก็ติดมือทุกรอบ 555  แต่กับตัวนี้ไม่เป็นเลยจ้าา  ลองให้แฟนจับผมดูนางก็บอกผมนุ่มดี  มันนิ่มมือดีเวลาจับ  ทีสำคัญคือราคาไม่แพงเลยค่า  เมย์ซื้อกระปุกเล็กมาทดลองก่อน 39 บาทเอง  ถ้ากระปุกใหญ่ราคา 109 บาท  คุ้มลื้มมม

4. ชีววิถี  ทรีตเม้นท์สมุนไพรงาดำ

เมย์ชอบกลิ่นตัวนี้มากกว่าสูตรโปรตีนไข่แดง  กลิ่นมันแรงนะแต่มันซอฟท์กว่าเยอะ 555  ตัวนี้ยังไม่ได้ลองใช้เลยแต่น่าจะดีงามเหมือนตัวบน  ราคาดีเหมือนเดิมจ้าา

ถ้าใครเคยเห็นร้านตำรับไทยก็ลองเข้าไปส่องๆ กันดูได้ค่ะ  มีของพวกสมุนไพรเยอะมาก  แต่ที่จะแนะนำให้ไปลองจริงๆ คือทรีตเม้นท์โปรตีนไข่แดงค่ะ  ผมนิ่มมาก 555  ไว้ครั้งหน้าถ้าเมย์แวะไปอีกจะมาจัดเต็มของน่าสนใจนะคะ  ของไทยก็ใช้ดีไม่แพ้ของต่างประเทศเด้อ วันนี้บ๊ายบายค่าาา

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE