เผยผิวสวย เปล่งประกายได้ด้วย "มาส์กชมพู"

11 7

ในบางครั้ง โบว์ก็รู้สึกขี้เกียจแต่งหน้าออกไปข้างนอกเหมือนกันนะ แต่แบบจะไปหน้าสด ก็เกรงใจคนรอบข้าง แถมถ้าบังเอิ๊ญบังเอิญไปเจอหนุ่มที่ปิ๊งเข้าพอดีจะทำยังไง สุดท้ายเลยได้แต่แต่่งหน้าเวลาออกไปข้างนอกตลอดเลยค่ะ จนเมื่อเร็วๆ นี้ โบว์บังเอิญได้เจอกับ "มาส์กชมพู" ไอเท็มน่ารักจากร้านค้าใน IG ซึ่งเขาเคลมว่า ใช้แล้วหน้าขาวใส ลบรอบสิว จุดด่างดำ บลาๆๆ เข้า พอเห็นแล้วก็แอบสนใจ เพราะแพคเก็จจิ้งน่ารักมาก สีชมพูฟรุ้งฟริ้งเลยค่ะ อดใจไม่ไหว เลยไปจัดมาลองสัก 3 ซองก่อน พอได้ของมาแล้วก็เลยขอแวะมารีวิวในจีบันซะหน่อย

อธิบายกันสักนิด "มาส์กชมพู" เป็นมาส์กแบบผงสีสันสดใสน่ารักน่าใช้เป็นที่สุดเลยค่า ตอนแรกที่โบว์ได้เห็นนี่กรี๊ดเลยค่ะ ชอบแพคเกจจิ้งมว๊ากกก เจ้ามาส์กชมพูตัวนี้เป็นมาส์กที่มีสรรพคุณล้นหลามสุดๆ เลยล่ะ(อ่านจากหลังซองมานะ ฮา) ไม่ว่าจะเป็นช่วยปรับผิวหน้าให้ดูกระจ่างใส, ลดปัญหาสิวและผดผื่น, ลดจุดด่างดำจากสิว, ลดความมันบนใบหน้า, กระชับรูขุมขน, และช่วยให้ผิวเนียนนุ่นลื่นน่าสัมผัส โห สรรพคุณอัดแน่นขนาดนี้ เดี๋ยวต้องลองเทสจริงจังดูซะละ

เริ่มจากการจัดเตรียมอุปกรณ์กันก่อน ด้วยความที่มันเป็นมาส์กแบบผง ดังนั้นจึงต้องมีการผสมกับส่วนประกอบที่เป็นของเหลวก่อนใช้นะคะ ซึ่งอุปกรณ์ที่จะใช้ในวันนี้ก็จะมีถ้วยผสม, ไม้คนส่วนผสม, แปรงสำหรับทามาส์กบนใบหน้า, ช้อนตวง, ของเหลวสำหรับผสมกับมาส์ก(วันนี้โบว์ใช้เป็นครีมบำรุงหน้าค่ะ(แต่ถ้าใครอยากหน้านุ่มสุดๆ แนะนำให้ผสมกับนมหรือโยเกิร์ตรสธรรมชาตินะคะ), และที่ลืมไม่ได้เลยคือมาส์กชมพูนั่นเองงง สำหรับอุปกรณ์ในการผสมมาส์กนั้น สามารถใช้ถ้ายและช้อนธรรมดาที่บ้านได้นะคะ แต่ถ้าใครอยากซื้อแบบเป็นเซ็ต โบว์แนะนำให้ซื้อตามพวกร้าน miniso หรือร้านอื่นที่เป็นแนวๆนี้ จะได้ราคาถูกพร้อมของน่ารักๆ มาใช้ค่ะ(ของโบว์ก็ซื้อที่ miniso มานี่แหละ 69 บาทเอง)

เมื่อเตรียมอุปกรณ์กันครบแล้ว เราก็มาเริ่มลงมือผสมมาส์กกันเลยค่า ซึ่งวิธีผสมก็ง่ายมาก เพียงแค่เทมาส์กชมพูลงในช้อนตวง(ของโบว์ใช้ช้อนเบอร์เล็กที่สุดในการตวงนะคะ) จากนั้นก็นำไปใส่ในถ้วยซึ่งได้มีการบีบครีมบำรุงรอไว้อยู่แล้ว ตัวครีมนั้นไม่ต้องใส่ไปเยอะนะคะ เพราะเวลามาส์กหน้า เราใช้นิดเดียวจริงๆ บีบใส่ประมาณในรูปที่โบว์โพสก็เพียงพอแล้วอะค่ะ หลังจากเทมาส์กลงไปเรียบร้อยแล้ว เราก็เริ่มทำการคนคลุกเคล้าให้ส่วนผสมเข้ากันค่ะ พอเข้ากันแล้วตัวครีมก็จะกลายเป็นสีชมพูอ่อนๆ น่ารักฟรุ้งฟริ้ง กระดิ่งแมวสุดๆ พาสเทลมากอะ ชอบบบ >3<

โอเคค่ะ เมื่อจัดการเตรียมมาส์กเสร็จเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวเราก็มีเริ่มลงมือมาส์กหน้ากันเลย! แต่ก่อนจะมาส์กหน้า โบว์ขอแชะหน้าตัวเองก่อนสักรูปเนอะ จะได้เปรียบเทียบกันได้ (หน้าสด ไร้คิ้วในชุดนอนกันไปเลยจ้า)

มาค่ะ ได้ฤกษ์ลงมือมาส์กหน้าจริงๆ จังๆ แล้ว แนะนำนิดนึงนะคะว่าตอนทามาส์กหน้าให้รวบผมขึ้นก่อน จะได้ไม่เลอะค่า ส่วนวิธีการมาส์กหน้าก็อย่างที่โบว์บอกไปด้านต้นเลยว่า เราจะใช้แปรงจุ่มมาส์กขึ้นมาแล้วทาไปบนใบหน้าให้ทั่ว(อย่าลืมเว้นส่วนคิ้วกับปากไว้นะคะ)

ทาเสร็จแล้ววว กำลังรอให้มาส์กแห้งค่า ทีนี้ด้วยความวันนี้โบว์ใช้ครีมบำรุงมาเป็นส่วนผสม(ตอนแรกอยากใช้โยเกิร์ตแหละ แต่ลืมซื้อ T_T)พอทามาส์กลงไปบนหน้าแล้ว เนื้อครีมมันซึมเข้าหน้าด้วยล่ะ พอมาส์กเริ่มแห้ง สีเลยเห็นไม่ชัดเท่าเวลาผสมกับอย่างอื่น พูดเลยว่าตอนนี้หน้าชุ่มด้วยครีมบำรุงมากค่า

มาส์กชมพูตัวนี้ เขาให้มาส์กไว้ประมาณ 10-15 นาทีนะคะ แต่เขามีบอกไว้ว่า ด้วยความที่มันเป็นสูตรอ่อนโยน ทำให้สามารถมาส์กทิ้งไว้ข้ามคืนได้เลยล่ะค่ะ คือมาส์กเสร็จ นอนได้เลย ตื่นมาล้างตอนเช้าอะไรแบบนั้น แต่เพราะโบว์เป็นพวกชอบนอนดิ้น เลยคิดว่าเราไม่ควรมาส์กทั้งคืน มิเช่นนั้นตื่นมาเตียงเราอาจกลายเป็นสีชมพูได้(ฮา)

หลังจากครบ 15 นาทีแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็คือล้างหน้าด้วยน้ำสะอาดค่ะ ต้องให้เกลี้ยงอย่าให้มีเหลือน้า และนี่คือใบหน้าหลังล้างน้ำเสร็จเรียบร้อยค่าาา จะเห็นว่าหน้าดูขาวขึ้นมานิดนึงเลยแหละ และถ้าจับดูจะรู้สึกว่าหน้าลื่นขึ้นด้วย >_<

อะ เทียบให้ดูชัดๆ อีกที อันนี้โบว์ไม่ได้ใช้แอพหรือปรับแสงช่วยอะไรเลยนะ ถ่ายมุมเดียวกันเลยด้วยเนี่ย(ใช้กล้อง Fuji Xa-3 ถ่ายรีวิวทั้งหมดค่ะ)

ส่วนเรื่องของการลดรอยดำ ผดผื่น อะไรทั้งหลาย คิดว่าอาจจะต้องทำการมาส์กหน้าหลายครั้งก่อนจึงจะเห็นผลที่ชัดเจนค่ะ

สำหรับมาส์กชมพูตัวนี้ 1 ซองมีปริมาณ 10 กรัม สามารถใช้ได้ประมาณ 3-4 ครั้ง นะคะ เพราะมันใช้ทีละน้อยนิดมาก ราคาก็น่ารักเวอร์อะ แค่ซองละ 30 บาทเอง งานนี้ให้ผ่าน คะแนน 5/5 กันไปเลยค่า

และถ้าใครอยากลองมีผิวหน้าที่ขาว กระจ่างใสขึ้นแบบนี้ดูบ้าง สามารถแวะเข้าไปสั่งซื้อได้ตามร้านใน FB หรือ IG กันดูนะคะ 

และสำหรับวันนี้ โบว์ก็ต้องขอตัวลาไปก่อนค่า เอาไว้พบกันใหม่กับการรีวิวอะไรดีๆ โดนๆ กันอีกนะคะ บ๊ายบายยย

maronchan

maronchan

สวัสดีค่ะ โบว์ลิ่งนะคะ ชอบรีวิวเอวี่ติงจิงกาเบลที่ถูกใจ (หรือไม่ค่อยถูกใจ ฮา) ให้คนอื่นฟัง ง่ายๆ คือชอบเมาธ์อะแหละ ส่วนใหญ่สินค้าที่รีวิวคือออกเงินซื้อเองนะคะ นานๆ ทีถึงจะมีคนส่งของมาให้ลองเทสค่ะ >__<

FULL PROFILE