4 ร้านน่านั่ง บรรยากาศน่าเช็คอินที่หัวหิน

16 10

ซัมเมอร์ทั้งที ยังไงก็ต้องไปทะเล และนี่ก็จะวันหยุดยาวเสาร์-อาทิตย์-จันทร์ โบเลยมาแนะนำที่เที่ยวที่หัวหิน เผื่อเป็นไอเดียให้เพื่อนๆ ไปเที่ยวในช่วงนี้ได้ ซึ่งโบคัดมา 4 ร้าน ทุกร้านถ่ายรูปสวยเว่อร์ ตามไปดูกันเลยค่ะ

• OASIS X SEENSPACE

อาจจะไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่ เพราะเดี๋ยวนี้ใครๆ มาเที่ยวหัวหินก็ต้องแวะมาถ่ายรูปเก๋ๆ กันที่ Seenspace แต่ใครยังไม่เคยมาก็ต้องมา เดี๋ยวนี้เค้ามีร้านเปิดใหม่เยอะแยะ Renovate ได้แจ่มกว่าเดิม โดยเฉพาะโซนใหม่อย่างร้าน OASIS X SEENSPACE ที่เป็น Beachfront Bar มองเห็นวิวทะเลชัดเจน มีที่นั่งแบบ Bean Bag และเก้าอี้ชายหาดให้ได้นั่งชิลล์ๆ และสระว่ายน้ำเอาเท้าจุ่มน้ำเพลินๆ ได้ แต่เค้าก็สงวนสิทธิ์ให้ลูกค้าที่มาสั่งอาหารและเครื่องดื่มเท่านั้นนะ

ชิลล์แค่ไหนก็ดูได้ตามภาพ สั่งของกินเล่น เครื่องดื่มนิดหน่อยมานั่งชิลล์ๆ เม้ามอยกับเพื่อนไป แต่แนะนำว่าศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ ใครอยากมา ก็ต้องมาเร็วหน่อยสัก 4-5 โมง เพราะถ้าเย็นมาก อาจจะไม่ได้นั่งที่ดีๆ กันนะ

พิกัด : Google Map

• Chocolate Factory

ร้านนี้เป็นร้านระหว่างทางที่เรามาแวะกินกันช่วงกลางวันค่ะ ก่อนไปที่พักที่เราจองกันไว้ Chocolate Factory ที่เลือกร้านนี้ ก็เพราะร้านสว่าง หินอ่อน ดูไฮโซโก้เก๋ต่างๆ เลยทีเดียว สรุปคือชอบความสว่าง เพราะถ่ายรูปสวย 555++

ส่วนเรื่องอาหารเค้าก็มีทั้งของคาวของหวาน เค้กน่ากินมากๆ ส่วนของคาวก็สไตล์ฟิวชั่นค่ะ รสชาติกลางๆ ราคาแพงอยู่ แต่ก็อยากให้ไปดูสักครั้งค่ะ

นอกจากนี้ ร้านนี้ก็ยังมีโซนของฝากด้วยนะ ผลิตภัณฑ์ต่างๆ จากโกโก้ ซึ่งโบก็โดนสครับผิวไป กลิ่นหอมดีค่ะ

• Debo Cafe and Room

มาร้านที่สาม ร้านนี้คือไม่ได้มานั่งชิลล์ แต่อย่างใด แต่ชอบกาแฟร้านนี้มาเลยต้องแวะมาซื้อค่ะ ที่ดีโบ้ คาเฟ่

แต่ใครอยากมานั่งกินอาหารก็ได้นะคะ บรรยากาศร้านโดยรวมอบอุ่นเป็นกันเองเลยทีเดียว เหมือนมานั่งบ้านเพื่อนเลย ซึ่งเมนูเด็ดของที่นี่ก็ ก๋ยเตี๋ยวต้มยำ จัดจ้านแค่ไหน ไปลองกัน แต่ที่โบชอบก็กาแฟของร้านนี้แหละค่ะ ชงได้ถูกปาก ชานมก็ดีนะคะ ไปลองกันได้ ราคาไม่แพงด้วยแก้วละ 50-80 บาท แล้วแต่เมนูค่ะ แต่ในรูปเป็นชานม แล้วก็คาราเมลมัคคิอาโต้ นอกจากนี้ เค้ามีไอติมแบบโฮมเมดด้วยนะ

• Air Space

ร้าน Air Space รู้สึกว่าจะเป็นร้านอาหารใหม่ที่หัวหิน ที่เพิ่งเปิดเมื่อปีที่แล้วค่ะ บรรยากาศก็เท่ๆ ดิบๆ สไตล์อินดัสเทรียลประมาณนั้นมั้ง และการตกแต่งเค้าว่าได้รับแรงบันดาลใจมาจากโกดังเก็บเครื่องบิน โดยในร้านก็มีส่วนเอ้าท์ดอร์และอินดอร์ แถมยังแยก 2 ฝั่ง ได้แก่ โซนร้านอาหารและคาเฟ่ออกจากกันค่ะ

วันที่ไปโบไปนั่งในส่วนของร้านอาหาร ทาานข้าวกลางวันค่ะ แต่ก็สามารถสั่งพวกเครื่องดื่มชากาแฟไรงี้ได้นะ โดยอาหารที่นี่ก็จะเป็นสไตล์ไทยๆ ซะส่วนใหญ่ ออกแนวโฮมเมดไรงี้ ที่โบชอบก็หลนเนื้อปู อร่อยดีค่ะ แนะนำให้ลองทาน ส่วนราคาก็กลางๆ ค่ะ ไม่แพงมาก พนักงานบริการดี ประทับใจ  ^ ^

หวังว่าที่เราแนะนำไปจะเป็นไอเดียให้เพื่อนๆ ไปเที่ยวกินอาหารชิลล์กันที่หัวหินได้นะคะ แล้วเดี๋ยวเร็วๆ นี้มาดูรีวิวที่พักกันต่อค่ะ <3

_bboo_

_bboo_

FULL PROFILE