5 ประโยชน์ดีๆที่ได้จากว่านหางจระเข้

17 11

สวัสดีค่ะทุกคน ในที่สุดการ์ตูนเรื่องที่สองก็เสร็จแล้วววว คราวนี้นิคได้ไอเดียเนื้อเรื่องมาจาก พืชสมุนไพรสารพัดประโยชน์ อย่างว่านหางจระเข้มาเป็นแกนหลักของเรื่องค่ะ ไปทำความรู้จักกับว่านหางจระเข้กันเถอะ

ว่านหางจระเข้ (Aloe Vera) สมุนไพรไทยที่มีหน้าตาละม้ายคล้ายกับหางแหลม ๆ ของจระเข้ จนได้ชื่อเรียกที่บ่งบอกถึงลักษณะได้ดีว่า ว่านหางจระเข้ จัดเป็นพืชที่มีสรรพคุณต่าง ๆ มากมาย สามารถใช้บรรเทาโรคทั้งภายนอกและภายในร่างกาย อีกทั้งยังใช้บำรุงผิวพรรณได้อีกด้วย

และนี่คือไอเดียในการนำว่านหางจระเข้มาใช้ประโยชน์ที่นิคทำในชีวิตประจำวันค่ะ

1. ว่านหางจระเข้บำรุงผม

ตัดใบสดมาทาลงบนเส้นผมให้ทั่ว แล้วนวดบริเวณรากผมจะช่วยให้รากผมเย็นลง ประโยชน์ที่ได้คือช่วยให้เส้นผมเงางาม ช่วยบำรุงหนังศีรษะ รักษาแผลบนศีรษะ และขจัดรังแคได้ด้วย

2. มาร์กว่านหางจระเข้

นำว่านหางจระเข้สดมาปอกเปลือก ล้างให้สะอาด ฝานบางๆ แล้วนำมาโปะบริเวณผิวหน้าประมาณ 15-20 นาที แล้วล้างออก จะรู้สึกเย็นสบายผิว ประโยชน์ที่ได้คือ ช่วยรักษาสิวและรอยด่างดำ เพราะว่านหางจระเข้มีฤทธิ์ช่วยยับยั้งการติดเชื้อ และมีกรดอ่อน ๆ ช่วยลดความมันบนใบหน้าได้ ใช้เวลาสัก 1-2 เดือน จะเริ่มเห็นผลว่ารอยต่าง ๆ ดูจางลงค่ะ

3. สบู่ว่านหางจระเข้

นำว่านหางจระเข้สด มาปอกเปลือกและล้างให้สะอาด แล้วนำวุ้นไปแช่ไว้ในอ่างอาบน้ำ หรือนำไปใส่ในถุงตาข่ายสำหรับใส่สบู่ ระหว่างอาบน้ำให้ถูตามส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย เน้นที่รอยแห้งกร้านอย่างข้อศอก หัวเข่า ส้นเท้า ประโยชน์ที่ได้คือ ช่วยให้ผิวพรรณเนียนนุ่ม และเต่งตึงขึ้น

4. สเปรย์น้ำแร่ว่านหางจระเข้

นำเนื้อวุ้นที่ล้างสะอาดแล้ว ปั่นรวมกับน้ำแร่ (ที่เราใช้ดื่ม) แล้วกรองผ่านผ้าขาวบาง บรรจุลงขวดสเปรย์ แค่นี้เราก็จะได้สเปรย์น้ำแร่ผสมคุณค่าจากว่านหางจระเข้สดๆแล้วค่ะ พกไว้ฉีดได้ตลอดทั้งวัน ประโยชน์ที่ได้คือ เพิ่มความชุ่มชื้นที่ผิวหน้าและผิวกายค่ะ วันไหนแดดร้อนๆ ฉีดสเปรย์ว่านหางฯปุ๊ป เย็นสบายผิวปั๊ป แถมยังช่วยลดรอยแดงจากแดดได้ด้วยนะ

5. น้ำว่านหางจระเข้

จริงๆเดี๋ยวนี้มีขายเกลื่อน แต่ส่วนมากก็ผสมน้ำตาล เราทำเองเลยดีกว่า นำว่านหางจระเข้สดมาปอกเปลือก ล้างให้สะอาด หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วเอาไปผสมกับน้ำใบเตย แช่ตู้เย็นไว้ หยิบมาดื่มเมื่อไหร่ สดชื่นเมื่อนั้น แถมยังมีเนื้อวุ้นกุบๆไว้เคี้ยวเล่น ประโยชน์ที่ได้มากมายก่ายกอง ทั้งช่วยเรื่องการเมารถ เมาเรือ แก้กระเพาะอักเสบ บรรเทาอาการปวดข้อ ป้องกันโรคเบาหวาน สารพัดประโยชน์จริงๆ

สรรพคุณเยอะขนาดนี้ ปลูกไว้ซักต้นเถอะค่ะ ปลูกได้ง่ายในดินทราย หรือในกระถางก็ได้ เป็นพืชชอบน้ำ แต่ต้องมีทางระบายน้ำได้ดี ป้องกันไม่ให้อมน้ำมากเกินไปจนรากเน่า

สำหรับแหล่งอ้างอิงเนื้อหาของการ์ตูนนิคนำมาจาก เฮ้ลท์.กระปุก.คอม/วิว41336 ค่ะ

นี่ก็เป็นการ์ตูนเรื่องที่สองแล้ว นิคจะพยายามฝึกให้ดีขึ้นไปอีก ขอบคุณที่รับชมนะคะ

Lilo_alo5

Lilo_alo5

ชอบแต่งหน้า บ้าเครื่องสำอาง ว่างก็รีวิว
..เริ่มงาน 8.30 แต่มาถึงที่ทำงาน 7.00 ทุกวัน เลยมีเวลานั่งแต่งหน้า นั่งเขียนรีวิวชิวๆค่ะ..

FULL PROFILE