ไม่คิดว่าที่ใช้อยู่จะได้ผล พอคนทัก รู้สึกว่า "มาถูกทาง"

27 11

ดีจ้าาาา วันนี้มาแบบรวดเร็วกันไปเลยนะ

พอดีถ่ายรูปมาเมื่อคืน แล้วก็มานั่งเขียนในออฟฟิศ (รีบเขียนตอนพักเที่ยง 55555555)

ช่วงนี้มีแต่คนว่าผิวขาว และใสขึ้นแอบดีใจค่ะ ก็เลยคิดว่าที่เราทำอยู่ทุกวันน่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆบ้าง ไรบ้างงิ

ยังไงลองไปดูกันโลดดดดด

อันดับแรกที่เราทำทุกสัปดาห์ สัปดาห์ละ 2 ครั้ง คือการขัดผิวค่ะโดยเราจะใช้เกลือขัดผิว ผสมกับมะขามขัดผิว

แต่ก่อนเราใช้มะขามตัวเดียวขัดผิวค่ะ รู้สึกมันไม่โอเค (ช่างแตกต่างกับที่คนอื่นใช้กัน - -*)

พอดิบพอดีกับที่ได้เกลือขัดผิว ที่ได้แลกซื้อจาก watsons

เลยเอามาผสมกันเลยจ้าา

1. บีบเกลือขัดผิวใส่ฝ่ามือ

2. นำมะขามที่ผสมน้ำเล็กน้อย (เพื่อให้เกิดความเหลว เกลี่ยง่ายขึ้น) ป้ายใส่ฝ่ามือ

3. ใช้มือสองข้างถูผสมเกลือและมะขามเข้าด้วยกัน

4. ป้ายไปที่ที่เราต้องการจะขัด ทั้งแขน ขา คอ หลัง

5. ค่อยๆขัดเบาๆ วนไปเรื่อยๆ ประมาณ 5 นาที

แล้วก็ล้างออก ผิวเนียนนุ่มมากกกกก

แต่หลังจากการขัดผิวทุกครั้ง ผิวจะแห้งนะคะ (ประกอบกับเราชอบอาบน้ำอุ่น)

หลังอาบน้ำจะต้องตบผิวด้วยน้ำตบค่ะ

เราใช้น้ำตบขวดในภาพตบผิวหน้า และแขนขา หรือทั่วร่างกาย เพื่อคืนความชุ่มชื้นค่ะ

หรือหากต้องการความชุ่มชื่นแบบเข้มข้นพิเศษไปอีก เราใช้โลชั่นของ The Body Shop ตามในภาพค่ะ

เป็นกลิ่นเม็ดมะรุม หอมดีค่ะ เกลี่ยง่าย แห้งไวดี 

หมดแล้วค่ะ  สำหรับผิวที่หลายๆคนรอบกายทักว่าขาว และใสขึ้น

แต่วันที่ 6 พ.ค. นี้ เราจะไปดำน้ำ คงต้องงดการขัดผิวค่ะ เดี๋ยวผิวจะบาง

ยังไงเพื่อนๆลองเอาไปใช้กันดูนะคะ ดี ไม่ดียังไง หรือใครมีสูตรวิธีการขจัดเซลล์ผิวยังไง ลองแสดงความคิดเห็นกันได้เลยจ้าา

bowplaza1307

bowplaza1307

ผู้หญิงธรรมดาๆ ที่ชอบแต่งหน้าไปทำงาน
ชอบดูบล็อคเกอร์ ชอบดูรีวิวSkin care ต่างๆ และเครื่องสำอางถูกและดี ตามเทรนด์บ้างนิดหน่อยค่ะ

สำหรับกระทู้ที่โบว์เขียน จะชอบเขียนเรื่องสิว และผลิตภัณฑ์ที่ใช้แล้วดีจึงมาเล่าสู่กันฟัง อ่าน เมนท์ แชร์ได้ตามสบายเลยนะคะ ^^

FULL PROFILE