แฟชั่นลายดอก สไตล์ดาราเกาหลี ใส่ยังไงไม่ให้โดนแซวว่าป้า อาจุมม่าไปจ่ายตลาด!

4 2

สวัสดีค่า

เราคิดว่าสาวๆ หลายคน น่าจะมีปัญหากับการใส่เสื้อลายดอก เพราะว่าเใส่แล้วโดนเพื่อนแซวทุกที “ป้าๆ ใส่เสื้อลายดอกขนาดนี้จะไปตลาดที่ไหน” ได้ยินแล้วมันเจ็บจี๊ด ถึงทรวงใน วันนี้เราเลยจะมา แนะนำแฟชั่นลายดอกของดาราเกาหลี ว่าใส่ยังไง ไม่ให้เหมือนอาจุมม่าไปจ่ายตลาด ไม่ให้เหมือนป้าไปเล่นสงกรานต์

โดยเฉพาะนักแสดง นางแบบที่เพิ่งแย่งสามีนัมจูฮยอก (มโน) ของสาวๆ ไทยไปเมื่อไม่นาน นั่นก็คือ “อีซองคยอง” และอีกหนึ่งนางที่กำลังดังเปรี้ยงปรางอย่างนักแสดงสาวตัวจิ๋ว “พัคโบยอง

เพราะทั้ง 2 สาวเกาหลี จะมีลักษณะการแต่งตัวที่เด่นๆ เลย ก็คือ การใส่เสื้อลายดอกไม้ ที่กำลังอินมากๆ ในช่วงนี้ ถ้าอยากรู้ว่าใส่ยังไม่ให้ดูป้ามาดูกัน

1. เลือกดอกเล็กๆ ลายน้อยๆ

การใส่เสื้อลายดอกไม่ให้ดูป้า ของสาวๆ เกาหลีที่สำคัญเลยคือ ลายดอกไม้ของเสื้อ หากเสื้อที่มีลายดอกเยอะ ตรงลาย ก็ต้องเป็นดอกเล็กๆ ดูละมุนละไม แต่หากเสื้อที่ลายดอกเป็นลายใหญ่ๆ ก็ต้องมีลายน้อยๆ ไม่ใช่ลายดอกเต็มตัวไปหมด อันนี้หมายถึงใส่แล้ว เตรียมไปสรงน้ำสงกรานต์แล้วจ้า

2. รู้จักแมทสีกับเสื้อลายดอก

หากจะอินแบบสาวเกาหลี ต้องรู้จักแมทสีเสื้อกับสีลายดอกให้เป็น หากเสื้อสีเข้ม ลายดอกไม้ก็ควรจะอ่อนๆ แต่หากสีของเสื้อสีอ่อน ลายดอกไม้ก็ควรเข้ม พูดง่ายๆ ก็คือ เอาให้มันตัดกันนั่นเอง นอกจากนั้นอาจจับคู่แบบสีคู่ตรงข้ามกันได้นะคะ อย่าง เสื้อสีน้ำเงิน ลายดอกอาจจะสีเหลือง (เบาๆ)

3. เนื้อผ้าต้องเหมาะกับทรงของผ้า

แต่ถ้าอยากอินแบบสาวเกาหลี เนื้อผ้าส่วนมากจะเป็นแบบซีฟอง ผ้าพริ้วๆ บางๆ นิดนึง เหมาะกับหน้าร้อนสุดๆ  แต่ถ้าอยากอินแบบเด็กแนวสายสตรีทก็จะใสออกแนวเสื้อฮาวาย

4. ธีมผิดชีวิตเปลี่ยน

พูดถึงการใส่เสื้อฮาวายกับเสื้อลายดอกสงกรานต์ ขอเตือนสาวๆ ว่ามันจะมีเส้นบางๆ คั่นระหว่างกันนะคะ ใส่ผิด ธีมชีวิตวันนั้นก็เปลี่ยนนะคะ 55555 คือเสื้อฮาวายจะไม่เน้นที่ดอกไม้อยากเดียว อาจจะมีลายใบไม้ ต้นมะพร้าว จักรยานอะไรแบบนี้ และลายมันจะไม่ติดกันจนเกินไป แต่เสื้อสงกรานต์ให้สาวๆ นึกภาพง่ายๆ เลย ก็คือ เสื้อเชิ้ตแขนสั้นลายดอกไม้ชบาใหญ่ๆ ลายติดกันเยอะทั้งตัวนั่นเองจ้า

ส่วนตรงนี้เป็น Option เสริมนะคะ สำหรับสาวๆ ที่อยากแต่งสไตล์นี้ แต่หาซื้อไม่ได้ หรือชั้นรอพรีออเดอร์ ครึ่งเดือนไม่ไหว อยากใส่มาก เราก็แนะนำที่แพลตตินั่ม ชั้น 1-2 นะคะ เยอะมากๆ แถมราคาไม่แพงด้วย แถมยังได้จับเนื้อผ้าจริงๆ ด้วยนะคะ แต่หากใครไม่ว่างไป อีกร้านที่เราแนะนำเลยก็คือ ZARA ค่ะ เพราะแอบไปส่อง collection ใหม่ ลายดอกจับมามิกซ์กับสไตล์เกาหลีได้เลย กิกิ และเราก็เอาแบบแฟชั่นลายดอกมาให้ดูกันด้วยน้าา

เป็นไงกันบ้างเอ่ย หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยให้สาวๆ มั่นใจกับการเลือกเสื้อผ้าลายดอกให้เข้ากับอากาศร้อนบ้านเรา แถมอินเทรนด์แบบดาราเกาหลีไปในตัวด้วยนะคะ รับรองเลย ว่าไม่มีใครเรียกสาวๆ ว่าป้าแน่นอนค่ะ 55555

ไว้เจอกันกระทู้หน้านะคะ บ๊ายบายค่า

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE