ทำเองได้ไม่ง้อร้าน : บะหมี่ยาใจคนจน เมนูสิ้นเดือนเหมือนสิ้นใจ

33 18

สวัสดีค่า มาวันนี้เบียร์จะมาชวนเพื่อนๆทำอาหารอีกแล้วค่ะ

เป็นเมนูสิ้นเดือนเหมือนสิ้นใจ เมนูเพื่อนยากยามกระเป๋าแบนแฟนทิ้งอะไรงี้

คือต้มมาม่านั่นแหล่ะ แต่เราจะต้มมาม่าเฉยๆ มันก็ดูจะขาดสารอาหารจนเกินไป

เราจะมาเพิ่มคุณค่าทางโภชนาการด้วยการ เพิ่มเนื้อสัตว์ ผัก และอื่นๆตามต้องการ

สำหรับอุปกรณ์นี่ ต้องบอกก่อนเลยว่าแล้วแต่เงินในกระเป๋าสตางค์ท่านจะอำนวย

บางคนมีเยอะหน่อยก็อาจจะได้กินดีนิดนึง หรืออยู่ใกล้ตลาดสด 100 บาทของท่าน

จะมีมูลค่ามากกว่า 100 บาทสำหรับคนอยู่ในเมือง หรือซื้อของที่ตลาด อตก.

เครื่องปรุงในวันนี้เลยมาจาก 7-11 เป็นส่วนใหญ่ ผักที่ใช้ก็มาจากรถพุ่มพวงหน้าโรงงาน

1. บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ห่อละ 6 บาท 8 บาท อะไรก็ว่าไป
  2. ไข่ลวก 16 บาท (มี 2 ฟอง กินได้ 2 มื้อเด้อ)
  3. ปูอัด ยี่ห้อนนี้นิ่มดีเบียร์ชอบ ปกติกิกะเบียร์ วันนี้เอามาใส่มาม่า แบ่งเป็น 2 ส่วนนะ

จะได้กิน 2 มื้อ ห่อนี้ 39 บาท

4. ผักต่างๆ แล้วแต่จะหาซื้อได้ บางทีเราซื้อส้มตำ ก๋วยเตี๋ยวเรือมากิน ก็เก็บๆใส่ตู้เย็นไว้นะ

พอสิ้นเดือนผักเหล่านี้มันจะมีประโยชน์ ค่าผักประมาณ 20 บาท กินได้หลายมื้อ

• มาเริ่มทำกันเลย วันนี้ทำที่ออฟฟิตนะคะ ทานมื้อเที่ยง ก็กดน้ำร้อนใส่ผัก และบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปถ้ามันอาจจะไม่สุกดี เราก็เอาไปเข้าไมโครเวฟอีกทีได้นะคะ

• จากนั้นก็ใส่เครื่องปรุงลงไปเลยค่ะ คนให้เข้ากันจากนั้นก็ใส่ผักที่เราลวกไว้ ท๊อปปิ้งด้วย

ปูอัด ไข่ลวก และโรยหน้าด้วยพริกซอย ต้นหอม และจะปรุงเพิ่มตามชอบก็ได้นะคะ

ใครมีลูกชิ้น หรือของอะไรที่ชอบเพิ่มเติม ใส่ลงไปได้หมดเลยค่ะใครท้องยุ้งพุงกระสอบ อัดผักเข้าไปเยอะๆค่ะ จะได้อิ่ม 555555555+

แต่จะบอกว่าไข่ลวกเซเว่นนี่ดีงามมาก พอตอกใส่ลงไปน้ำจะนัวมากกกกกก

ค่าเสียหายในเมนูนี้ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป 6 บาท + ไข่ลวกฟองละ 8 บาท +

ปูอัดครึ่งซอง 19.50 บาท + ผักเหลือๆกากๆในตู้เย็น 5 บาท = 38.50 บาท

อย่างที่บอกไปว่าแล้วแต่ทุนทรัพย์ ปูอัดที่ราคาถูกกว่านี้ หรือ ลูกชิ้น หมูยอ

แล้วแต่ชอบเลยค่ะ พบกันใหม่เมนูน้า สวัสดีค่ะ

GrizzlyBeer

GrizzlyBeer

สวัสดีค่ะ ชื่อเบียร์นะคะ (Grizzly Beer ค่ะ)
เป็นมนุษย์แม่ และมนุษย์เมีย
ผู้รักการแต่งหน้าเป็นชีวิตจิตใจ อยากเป็นแรงบันดาลใจให้ผู้หญิงที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง
กล้าที่จะลุกขึ้นมาเปลี่ยนแปลง และจับแปรงแต่งหน้าปรับปรุงบุคลิกตัวเองให้ดี สวยขึ้น และที่สำคัญมั่นใจขึ้นค่ะชอบทำ HOW TO แต่งหน้าเปลี่ยนลุกส์จากหน้าป้าๆ เป็นสาวสวย
ชอบทดลองผลิตภัณฑ์ใหม่ๆและเอามารีวิวให้คนอื่นได้ทราบต่อชอบทำอาหารค่ะ และก็ทำอร่อยด้วยนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ^^

FULL PROFILE