ห ยุ ด !! ผมร่วงกันเถอะ เจอแล้วแชมพูที่ช่วยเราได้

22 7

วันนี้ ... เพื่อนๆสระผม หรือ หวีผม แล้วผมร่วงเป็นกำๆกันเลยไม๊กลัว และ วิตกกังวลกันไช่ไม๊หละ  เราก็คนนึงหละ เคยผ่านจุดนั้นมา

ต้องย้อนไปก่อนว่า ปกติเวลาสระหรือหวี ก็มีผมร่วงบ้างแต่วันนึงเราไปตัดผมที่ร้าน (ขอไม่เอ่ยนาม) ร้านก็ชักชวนให้ทำสปาล้างสารเคมีผมเค้าก็อธิบายว่าทำ 4 ขั้นตอน ผมจะสวย นุ่ม ลื่น บลาๆๆๆราคาก็ไม่แพง หลักร้อยกลางๆ เราก็อ๊ะๆ ลองดู เพราะผมค่อนข้างแห้งและเสีย

บอกก่อนผมทำสีมาล่าสุด เกือบ 2 ปีแล้วส่วนยืดมากกว่า 3 ปีแล้ว ไม่ได้ยืด

เสร็จเรียบร้อย ผ่านมา 2-3 วัน พอสระผมเองที่บ้านเฮ้ยยย ตอนล้างครีมนวด ผมร่วงเยอะมากกกกกกกพอสระเสร็จปล่อยผมแห้งเอง พอหวี ต๊ายยย ผมก็ยังร่วงอีกเยอะรวมๆแล้ว ยังกะคนเป็นโรค หรือเป็นมะเร็งเลยย น่ากลัวมากจากนั้นอีกหลายครั้งสระผม ผมก็ร่วงเยอะตลอด

เหตุผลอาจจะไม่ไช่จากร้าน แต่พอดีช่วงนั้นไม่ได้ทำอะไรผมเลยก็เลยคาดเดาเอาว่า น่าจะจากสาเหตุนี้แหละ

เลยลองหาข้อมูล ได้ความมาว่าการล้างสารเคมี ก็คือเอาสารเคมีตัวอื่นมาล้างนั้นแหละแล้วเราโดนไปตั้ง 4 ขั้นตอน 4 ตัว เฮ้ยยยยย

จากนั้นก็หาๆๆๆข้อมูล แชมพู หรือ ทำยังไง ผมจะร่วงน้อยลงก็พอได้ข้อมูลจำพวก แชมพูสมุนไพร น่าจะดีทีนี้จะซื้อแหล่งไหนที่น่าเชื่อถือ เลยลองเข้า 7-11 เพราะของที่มาขายในนี้น่าจะต้องผ่านการตรวจสอบมาแล้วว่าดี

เจ้าขวดซ้าย ยี่ห้อ เขาค้อทะเลภู เห็นมีขายที่ 7-11 (ไม่ทุกสาขา) Tops ร้านตำหรับไทยออนไลน์ก็มีนะ ของแบรนเองเลย ตัวร้านจำไม่ได้ อยู่จังหวัดไหนนี้แหละขวดละ 70 บาท 200 มล. กลิ่นหอมมะกรูดชัดเจน แชมพูสีกึ่งขุ่นกึ่งใสสระแล้วฟองเยอะมาก ล้างออกง่าย ลดอาการผมมัน และร่วงได้ชัดเจนให้ 9/10 เลยคะ (แอบหัก ปริมาณกับราคาไม่สัมพันธ์กันเท่าไหร่)

เจ้าขวดขวา ยี่ห้อ นิ่มพร หาซื้อได้แค่ตามห้าง เคยเจอแค่ โลตัส (สาขาใหญ่) และ topsออนไลน์ก็มีนะของแบรนเองเลย ราคาเท่ากันกับห้างขวดละ 98 บาท 400 มล. กลิ่นหอมมะกรูด เนื้อแชมพูสีเขียวใสสระแล้วฟองไม่มาก ล้างออกง่าย ไม่ค่อยช่วยลดผมมัน แต่ก็ลดผมร่วงได้ชัดเจนให้ 8/10 ยังแอบสู้ยี่ห้อข้างบนไม่ได้

เอามาแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนคะ เผื่อใครกำลังประสบปัญหาอยู่หรือใครใช้อะไรแล้วดี แนะนำกันได้นะคะ

NOVNOVA

NOVNOVA

FULL PROFILE