Haul of April เดือนนี้ก็เบาๆ ไม่เจ็บหนักเท่าไหร่ :'p

23 12

เดือนนี้ทำลายล้างไปไม่เยอะเท่าไหร่จริงๆ อยากได้ Cheek Parade ของ Benefit เหมือนกันแต่บลัชออนที่มีอยู่ในคลังแสงเกือบ 20 สี ยังไม่มีสีไหนเห็นถาด TT5555555555555555555555มามะ เริ่มกันเลยยย บางตัวใช้แล้วด้วยเดี๋ยวจะรีวิวด้วยเลยว่าดียังไง

ตัวแรกคือ De-slick Oil Control Makeup Setting sprayอันนี้ก็ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อ พอดีไป Sephora สอย อายไพร์มเมอร์แต่ตรงทางเดินเข้าไปจ่ายเงินมีวางอยู่ก็เลยหยิบขึ้นมาดูๆช่วงที่เขาเปิดตัวไปก็เห็น Blogger หลายคนบอกว่าดีก็เลยหยิบมาลองสะหน่อย รู้สึกว่าราคาจะประมาณ 575 หรือ 580 ไม่แน่ใจแต่ใช้มาได้สักอาทิตย์ - สองอาทิตย์แล้วผลลัพท์ที่ได้คือ มันคุมมันได้ดีจริงๆค่ะทุกคนนนนนนนนนนนปกติเราหน้าแห้ง แต่พอแต่งหน้าไปทำงานระหว่างวันประมาณสัก 10-11 โมงก็เริ่มจะไม่มีร่องรอยเครื่องสำอางค์แล้วทั้งๆที่ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ก็ เลือกสรรมาแต่ดีๆ และยอมเสียเงินเพื่อได้สิ่งดีๆแต่พอค้นพบวิธี ทุกวันนี้แต่งหน้าเช้าจรดเย็น หน้ายังเป๊ะอยู่ แค่เติมลิปเท่านั้น

ฟังทางนี้ จะบอกวิธี และนี้สำคัญสุดๆ *วิธีที่เราใช้คือ1. ลงรองพื้นแบบปกติเลย (CC cream It Cosmetic)2. ลงแป้งฝุ่น (Three)3. ฉีด De-slick Oil Control Makeup Setting spray ให้ฉ่ำ4. เอาไดร์เป่าผมเปิดเบอร์เย็น เป่าให้แห้ง5. ลงแป้งฝุ่นอีกครั้ง (Three)6. ฉีด De-slick Oil Control Makeup Setting spray ให้ฉ่ำ7. เอาไดร์เป่าผมเปิดเบอร์เย็น เป่าให้แห้ง8. แต่งหน้าตามปกติได้เลยยยยยยยยยย

หลายคนอาจจะงง เพราะตัวนี้ฉีดหลังจากแต่งหน้าเสร็จแต่เราลองทำแล้วปรากฎว่ามันทำให้หน้าไม่มัน ไม่ไหล ไม่เป็นคราบรองพื้นระหว่างวัน !!!!!!! ก่อนหน้านี้ก็ใช้ CC และแป้งตัวนี้ แต่งหน้าเสร็จก็ฉีดสเปรย์ แต่ปรากฎว่ามันก็เป็นคราบและอยู่ไม่ทน

เราดูวิธีนี้จากคุณ ขวัญและ Nikkietutorials

หมดแล้วซื้อ Size จริงแน่นอน ><

นี่แหละคือสิ่งที่เราตั้งใจไปซื้อใน Sephora โดยลากคุณแฟนไปเป็นคนจ่าย 55555

Toofaced Shadow insurance ราคา 1,090 บาท

เรามี EyeShadow เยอะมากมายหลายพาเลท แต่ไม่เคยแต่งตาโดยทา EyePrimer ก่อนเลย

ก็สีไม่ติดทนบ้าง หลุดระหว่างวันบ้าง ก็เลยตัดสินใจใช้สักที

ปรากฎว่าผลลัพท์ที่ได้มันดีจริงๆค่ะ

ดูผลลัพท์ตามภาพแล้วกันเน้ออออ บีบใช้แค่นิดเดียวจริงๆ เท่าเม็ดสิว 55555555

EYE SHADOW TOOFACED SWEET PEACH PALATTEปาดสีเท่ากัน สีเหมือนกัน ด้านบนคือทาไพร์มเมอร์ ด้านล่างคือไม่ทา

กบอะไรก็ไม่รู้ BA บอกว่ามันไม่กินเนื้อผลิตภัณฑ์ แต่ลองเอามาเหลาก็กิน

เราเอามาเหลา HIGHBROW แต่เห็นว่ามันน่าจะโอเคเลยซื้อมาในราคา 200 บาท

ลองเหลาไปครั้งนึง มันก็กินเนื้อผลิตภัณฑ์อยู่ดี หรือเราเหลาไม่เป็นก็ไม่รู็ 5555555

ส่วนอันนี้เราใช้คะแนนแลกมา 100 คะแนน

เห็นสีสวยและแปลกดี ไม่ค่อยซื้อลิปสีแปลกๆ แบบนี้เท่าไหร่ เลยใช้คะแนนแลกเอา

KAT VON D สี Merci ลิปมันมีวิปวัป พอทาแล้วก็เป็น Matte นะ

แต่สีอาจจะเหมาะกับไปเที่ยวกลางคืน

หรือแต่งตัวแซ่บๆ หน่อย ถ้าให้ทาไปทำงานหรือทา Everyday look คงไม่ไหว

ถัดมาคือ ที่ดัดขนตา ปกติใช้ชิเซโด้ ซึ่งมันเริ่มไม่โอเคแล้ว

ก็เลยอ่านรีวิวว่าอันไหนดี ยี่ห้อไหนน่าสนใจ

และพอดีไปเดิน Central ก็เลยแวะดู เราไม่เคยใช้เครื่องสำอางค์ของ SHU เลย

ก็ไปลองยืนดัดอยู่ที่เคาท์เตอร์ เอ่อ! ปรากฎว่าขนตาฉันเด้งว่ะแก

เลยสอยมา TT ที่ดัดขนตาอะไรทำไมต้องแพงแบบนี้ มีรีฟิลมาให้ 1 อัน

ไปเดิน Mac จริงๆ ลิปนี่มีเกือบ 60-70 แท่งได้แล้วตอนนี้ แต่ใช้จริงๆมีไม่กี่แท่ง

ใช้จริงๆคือ Please me , Kinda sexy ของ Mac และ Pink in Paris ของ YSL

3 แท่งนี้คือทาไปทำงานสะส่วนใหญ่ ก็ไปเดินวอแวอยู่ที่ Mac

จริงๆอยากลองลิปสติกเนื้อ Satin ของเค้า แต่ก็ไม่เจอสีที่ถูกใจ

และที่เคยเล็งๆ ไว้คือ Velvet Teddy ก็เลยสอยมา

ซึ่ง ทุกคนคะ! Velvet Teddy กับ Kinda Sexy มันใกล้เคียงกันมาค่ะทุกคน

Velvet Teddy เป็นนู้ดที่ออกไปทางน้ำตาลนิดหน่อยและทึมหน่อย (นิดหน่อยเท่านั้น)

Kinda Sexy เป็นนู้ดที่แอบอมส้มและสว่างกว่า Velvet Teddyตอนที่ไปซื้อคือวันนั้นทา Kinda sexy ไป ก็จำภาพได้ว่ามันสว่างBA ก็ลอง Velvet teddy ให้ เออมันต่างกันอยู่นะเหวยยยยย

และแฟนก็บอก เออต่างเธอ สีสวยดี ก็เลยสอยมา

พอกลับมาบ้านก็ลองดู

ทุกคนโปรดสังเกตุที่แท่ง สีเหมือนกันมากๆ ค่ะที่แท่ง ก็ชักจะใจเสีย

เลยลองสวอชดูอีกที เอ๊ออออออ มันก็คนละสีเนอะ

ไหนลองทาสิ ทำไมมันไม่ต่างกันเลย TT ก็นอนทำใจอยู่คืนนึง

อีกวันเลยลองทาไปทำงาน แฟนก็ปลอบใจว่าต่าง ส่วนน้องชายตัวดีบอกก็เหมือนกัน

ช้ำใจไปอีกกกกกกกกกกกกกกกก แต่พี่ที่ทำงานบอก สีนึงทึม สีนึงสว่าง

ใจชื้นนนนนนขึ้นมาอีก ทำไมฉันต้องมีลิปสติกที่สีใกล้เคียงจนเหมือนกันแบบนี้

และนี้คือรูปเปรียบเทียบค่ะ ด้านซ้าย Velvet Teddy ด้านขวา Kinda Sexy

ทุกคนช่วยปลอบใจหน่องเนยยยยยยยยยทีวันมันไม่คล้ายกันเท่าไหร่

มัน ! ไม่ ! เหมือน ! กัน ! ใช่ ! ไหม ! คะ ! ทุก ! คน ! 5555555555555555

อะต่อ อย่าช้ำใจนาน เอาหนะ ถือว่าสะสม TT

รอบหน้าคงต้องลองให้ถี่ถ้วน ไม่ควรให้ความอยากได้มาครอบงำมากเกินไป

คืออย่างนี้ค่ะ ปกติเราเป็นคนที่หน้าแห้งมาก ทุกวันนี้อากาศเมืองไทยร้อนเราก็หน้ามัน

มีเหงื่อออกบ้าง ช่วงเที่ยงอะไรแบบนี้่

แต่มันน่ากลัวตรงที่เราแต่งหน้าแล้วเป็นขุย แห้ง เป็นเหี่ยวๆ ย่นๆ แบบผิวแห้ง น่ากลัวมาก

จนเราก็ไม่เข้าใจ เดี๋ยวผิวแห้งน่ากลัว เดี๋ยวหน้ามัน ทำตัวไม่ถูก

มีช่วงนึงเราซื้อโฟมของยี่ห้อนึงมา มีเม็ดบีทสครับ ใช้ไปแรกๆ ก็ไม่เป็นไร

พอสักพักมันแห้ง มันเป็นผื่นๆ เม็ดๆ คันๆ แสบๆ หน้าแห้งกรังเป็นขุยลอกเป็นแผ่น

อาบน้ำมาไม่ถึง 2 นาที หน้าตึง เริ่มเหี่ยวๆ แสบๆ

ก็เลยหยุดใช้เลยเปลี่ยนยี่ห้อ โดยที่หยิบมาผิดซื้อแบบมีสครับมาอีก ก็ใช้แรกๆ หน้าดีขึ้น

พอสักพักก็เป็นแบบเดิมอีก จึงตัดสินใจไป บู้ท จริงๆก็ศึกษาหา มอยเจอร์ไรซ์เซอร์ สักตัว

ก็ไปยืนด้อมๆ มองๆ จนพนักงานมาแนะนำ และเภสัชกรก็บอกว่าไม่ควรใช้โฟมมีสครับ

แนะนำให้ใช้เจลตัวนี้ควบคู่ไปกับมอยเจอร์ไรซ์เซอร์

ใช้ไป 1 คืน ปรากฎว่าหน้าดีขึ้นไม่เป็นแล้วค่ะ ปัจจุบันก็ใช้อยู่ หน้าไม่แห้งแล้ว ><

หมดแล้วค่ะเดือนนี้ เดือนนี้มาเห่อไม่เยอะเท่าไหร่ แต่เขียนรีวิวได้ยาวเหลือเกิน

ขอบคุณที่อ่านเราพร่ำเพ้อจนจบถึงประโยคนี้นะคะ >< ไว้รอบหน้าจะมีของเล่นมารีวิวอีกค่ะ

balutnuey

balutnuey

FULL PROFILE